1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hướng dẫn chi tiết cách nấu lẩu nấm chay cho gia đình

Chủ đề trong 'Tiến tới Đại hội mạng TTVNOnline lần thứ IV' bởi chopper97, 06/04/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chopper97

chopper97 Thành viên mới

Nguyên liệu chính để làm các món ăn chay thường là rau củ, vì các món ăn được gọi là món ăn chay khi chúng được chế biến từ các nguyên liệu có nguồn gốc từ thảo mộc. Vậy nên bài viết này sẽ hướng dẫn cho các bạn cách làm món chay từ rau củ với món lẩu nấm chay. Hãy cùng tham khảo và thêm vào sổ tay nấu ăn của mình công thức này nhé !

Cách làm món chay xào rau củ chay không còn quá xa lạ với mỗi tín đồ ăn chay, món chay khá đơn giản nhưng lại rất dễ ăn và cuốn hút.

Chuẩn bị: 20 phút | Nấu: 15 phút

Hướng dẫn chi tiết cách nấu lẩu nấm chay

NGUYÊN LIỆU:

• 100g nấm đùi gà
    • 150g bông cải xanh
    • 1 củ cà rốt
    • 1 quả ớt chuông
    • Bột bắp
    • Gia vị: bột ngọt, bột nêm chay và dầu hào
    CÁCH THỰC HIỆN

1. Đầu tiên, bạn sơ chế các loại rau củ. Bông cải xanh, cà rốt, ớt chuông, bạn làm sạch rồi thái nhỏ. Nấm bạn cũng rửa sạch nhưng dùng tay xé nhỏ để nấm được dai chứ không dùng dao.
    2. Bước tiếp theo, bạn bật bếp và làm nóng dầu hào. Sau khi dầu hào đã nóng, bạn cho lần lượt các nguyên liệu theo thứ tự nấm, cà rốt, bông cải và ớt. Sau đó bạn xào đều chúng lên với nhau, cho gia vị vừa vặn và tiếp tục xào. Bạn cố gắng để độ lớn của ngọn lửa vừa phải, cho thêm một chút nước vào. Tiếp theo, bạn pha một chút bột bắp tưới nên rau củ và tắt bếp.
    3. Như vậy, cách làm món chay từ rau củ, cụ thể đã món xào đã hoàn thành. Khá nhanh và đơn giản đúng không? Bạn có thể làm món rau củ xào chay tại nhà một cách dễ dàng, làm giàu thêm các món chay trong mâm cơm của bạn..
    Bài viết trên đây mình đã hướng dẫn các bạn cách là món chay từ rau củ ngon mà đơn giản. Hy vọng với những món chay sẽ giúp bạn làm phong phú bữa cơm gia đình mình còn rất nhiều bài viết hướng dẫn làm các món chay đãi tiệc bạn có thể tham khảo thêm như : cách làm món bóng cả chay, cách làm món cá kho chay,... để thay đổi hàng ngày.