1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hướng dẫn chi tiết, Tổng hợp những điều cần biết khi leo Fansipan (Thông tin Update mới nhất 1/1/201

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi favourite, 05/01/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thino015

thino015 Thành viên mới

3. Leo lên Fansipan mất bao nhiêu thời gian?

- Nếu bạn đi từ Cát Cát lên bạn sẽ mất xh để lên 2200m + 4h để lên 2800m + 2h để lên đến đỉnh (Mình chưa có thông tin về cung đường này do chưa leo, có bạn nào giúp với)

[Mình vừa đi CC về nhưng tiếc là lại chẳng để ý đến độ cao vì ở bên CC không có lán trại. Đi đến đâu mệt muốn ăn trưa thì dừng, đi đến đâu tối muốn ngủ đêm thì hạ trại. Thông thường thời gian để đi từ điểm xuất phát ở bản Cát Cát lên đến đỉnh Fan mất hai ngày.

Cùng xuất phát ở bản CC vào sáng ngày thứ 1 ( khoảng 9-10h ) sau đêm thứ nhất ngủ ở rừng, đêm thứ 2 ngủ ở rừng thì nhóm dưới 10 người có thể lên đỉnh vào sáng sớm ngày thứ 3 còn nhóm trên 10 người có thể lên đỉnh vào trưa hoặc chiều thứ 3 ]

5. Có các vị trí ăn tối và nghỉ đêm ở những đâu?

- Đường Cát Cát mình chưa đi, ko rõ có những điểm nghỉ chân như thế nào, có qua 2200m hay ko, nhờ bạn nào đã đi rồi vào đây giúp mình bổ sung thông tin với nhé (Hình như đi lên 1600m nghỉ đêm đầu tiên thì phải)

[+ Đường Cát Cát không có lán trại gì dọc đường, chỗ nghỉ đêm phụ thuộc vào chỗ nào có vị trí bằng phẳng và có suối và sức của mọi người nữa. Lán trại phải tự mang ( porter mang ) bếp núc porter tự chặt củi ......]

Em góp thêm ý kiến chỗ này anh Fav nhé

4. Nên leo Fan vào mùa nào / tháng nào trong năm?

- Ngoài tháng 3 là tháng tuyệt vời nhất như anh Fav nói do có hoa rừng và thời tiết ko mưa thì một người bạn lâu năm trên Sapa của mình cũng khuyên nên đi vào tháng 11 - là khi tiết trời chuyển sang se lạnh mà ko quá lạnh, trời quang, ko mây mù, ko mưa ... nên việc săn được các biển mây và ảnh nắng rực rỡ trên đỉnh là hoàn toàn có thể. Cũng do thời tiết ko nóng nực nên việc leo sẽ dẻo dai hơn, đặc biệt cho các bạn nữ ]

6. Có nên mua Tour cho đoàn hay không? Giá Tour leo Fan hiện nay như thế nào?

[- Việc mua Tour cũng phụ thuộc vào cung đường mình đi. Nếu đi Trạm Tôn hoặc Sín Chải các bạn có thể đi tự do ( nếu nhóm nhỏ ) do có lán trại và điểm nghỉ cố định dọc đuờng. Nếu đi Cát Cát là tuyến dài ngày => lượng thức ăn lớn, ko có lán trại => phải mang lều bạt, ko đi quay lại nên cá nhân phải tự mang balo lên đến đỉnh rồi mang về .... ====> Các bạn nên mua tour để hành trình trên đường Cát Cát đỡ vất vả hơn và được trọn vẹn ]
  2. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

Cám ơn em rất rất nhiều, anh sẽ cập nhật vào bài viết :D

Đây là 1 số thông tin anh mới thu thập được về đường Cát Cát

3. hummer2008

hummer2008 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

"Thức khuya hơn c.h.ó – dậy sớm hơn gà – đi hung hục hơn trâu”

Nếu có hỏi Porter (hoặc leader) là bao lâu nữa thì đến ? Bạn sẽ nhận được câu trả lời giống nhau là khoảng 30 phút (hoặc khoảng 500m)
    Thực tế thì sao: Sẽ là 3 - 5 lần 30' (hoặc 5km). [:D][:D]
    Nhưng tại sao porter lại chỉ nói là 30'. Bạn hình dung đang lúc rất mệt mà đích đến là 1 - 2 giờ nữa thì chắc hẳn bạn sẽ phải mất hơn từng đó time để đến được.
  4. favourite

Còn 1 số thông tin về giờ giấc chưa biết hỏi ai :-" :-??

- Nếu bạn đi từ Cát Cát lên bạn sẽ mất ...h để lên 2150m (Nghỉ đêm thứ nhất) + ...h để lên 2680 (Nghỉ đêm thứ 2) + ...h để lên đến đinh (Ngày thứ 3)

(Mình chưa có thông tin chính xác về cung đường này do chưa leo, có bạn từng đi rồi thì vui lòng bổ sung giúp mình nhé)
  5. Red_Skin

Red_Skin Thành viên mới

Em cũng đang viết bài này, nhưng anh lại viết rồi. Em chỉ góp ý chút thôi:

SĐT của trung tâm khai thác du lịch, đại diện BQL rừng QG: 0203 3 872 027. Hoặc lên đến Sapa thì bảo xe ôm họ chở đến đấy mà mua vé, cách thị trấn sapa khoảng 5-10p đi xe máy, nằm trên đường đi Trạm Tôn.

Về việc đi bụi, thông tin chính xác và đáng tin cậy là: BQL RQG chỉ cấm hình thức đi bụi - ko có hướng dẫn viên vào những lúc cao điểm trong mùa khô, để hạn chế nguy cơ cháy rừng. Còn bình thường thì họ không cấm, tất nhiên vẫn phải đăng kí và hoàn thành các khoản lệ phí như anh Fav đã đưa. Các bạn có thể gọi theo số trên để confirm trước khi đi! Tuy nhiên nhiều khi đi bụi còn đắt hơn cả đi tour, nếu các bạn ko có kinh nghiệm tổ chức.
    ................

Sau 3 lần leo Fan, cùng với các bạn bè tuổi từ U18 - U40, em rút ra kết luận là leo Fan chả có gì ghê gớm và kinh khủng đến mức phải chuẩn bị 1 cái list dài mấy tờ A4. Em cũng đã đi với các bạn chân yếu tay mềm, dân văn phòng, các bạn lười thể dục thể thao, các bạn gầy gò ốm yếu, có bạn gái cao 1,6m nặng 39kg vẫn đi ầm ầm, còn em nặng 85kg đeo thêm cái balô 15kg nữa cũng đi ầm ầm... cho nên bất kì bạn nào khi nghĩ tới Fansipan cũng đừng ngại!

Tuy nhiên, nói thế ko có nghĩa là ai cũng có thể, các bạn thể lực yếu và ít vận động thường xuyên nên có biện pháp nâng cao thể lực cho mình. Nếu có sức khỏe và chuẩn bị tốt thì các bạn sẽ đi nhanh chóng hơn, đỡ vất vả hơn, cả đoàn vì thế rút ngắn được thời gian nghỉ ngơi và đi lại. Thể lực tốt cũng giúp các bạn tránh được chấn thương và đỡ mệt sau khi chuyến đi kết thúc.

Thứ 2, về việc chuẩn bị, đồ nghề và những thứ "cần thiết", theo ý kiến của mình, thì mỗi bạn có nhu cầu khác nhau, có sở thích khác nhau, ai cảm thấy cần cái gì thì mang theo. Hạn chế tối đa để giảm trọng lượng. Sẽ có những lúc trong hành trình, bạn muốn vứt mịe cái balô đi cho rảnh, vì quá mệt ... Những thứ cơ bản như đồ ăn, quần áo và túi ngủ thì ko thể thiếu.

Khi thời tiết ấm áp, thì đêm ngủ ở Fansipan vẫn lạnh. Túi ngủ có thể đủ ấm cho bạn vào những ngày ấm. Còn những ngày "không ấm", mùa đông và mùa xuân, thì các bạn có thể phải mặc hết tất cả quần áo mang theo, sau đó chui vào túi ngủ thì mới ngủ đc. Lúc này miếng dán tỏa nhiệt sẽ có tác dụng. Hoặc 2 bạn nằm cạnh nhau thì chịu khó sát vào cho ấm, ôm nhau thì càng tốt ;))

Câu hỏi được nhiều người hỏi nhất : "Đi giày gì và mua ở đâu?"
    Theo mình thì nên đi đôi giày mà bạn đang sử dụng, và thấy thoải mái! Tất nhiên đó phải là một đôi giày dành cho vận động, chứ ko phải là cao gót hay giày da bóng lộn. Tốt nhất là 1 đôi giầy thể thao, có dây buộc, gọn gàng và đế không quá mềm. Nhiều bạn cứ hỏi loạn cả lên tìm mua giày trekking, giá không hề rẻ xong về vẫn kêu là đau chân...
    Nhiều người chọn đôi giày bộ đội (màu xanh, mua ở Ng Du), nhưng cũng có nhiều ý kiến về đôi giày đó: có người khen tốt, có người kêu rộp chân, kêu nặng... Mình thấy nó đc cái rẻ, đi xong tặng lại mấy anh poster làm kỉ niệm luôn.

- Di chuyển HN-Sapa: trước đây mọi người vẫn hay đi tàu SP (tàu du lịch HN-Lào Cai), cách này quá phổ biến rồi ko có gì để nói nữa. Các bạn muốn tham khảo giờ tàu, vé tàu thì vào:
    http://www.vr.com.vn/GiotauGiave/Banggiave/giave.html
    [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif] Ga Hà Nội: chỉ dẫn nhân công: 04-39423697, đặt vé: 04-39423949.[/FONT]

Nhưng gần đây, xe bus mới là phương tiện nhiều ưu điểm nhất. Vì các lý do:
    - Chạy thẳng HN lên Sapa, dừng tại bến xe thị trấn luôn, đi bộ 300m là vào đến nhà Thờ. Không mất thời gian đổi xe ở Lào Cai nữa, tiết kiệm rất nhiều thời gian.
    - Tiện nghi, sạch sẽ, thái độ phục vụ hơn hẳn đi tàu. Mua vé chỉ cần call 1 cuộc để book, đến giờ là lên xe, thanh toán tiền rồi ngủ, sáng hôm sau đến nơi!
    - Giá rẻ hơn: 200k/lượt - vé giường nằm.

Trong số các hãng xe chạy HN-Sapa, mình đánh giá cao nhất Hải Vân Express. Sdt hỗ trợ: 0906 00 7777. Đây cũng là đơn vị rất uy tín trong lĩnh vực vận tải, du lịch.

Anh Fav bổ xung là tại điểm nghỉ 2800 hiện đã có nguồn nước tương đối sạch và nhà vệ sinh sạch sẽ, đây là công trình chào mừng đại lễ Nghìn năm Thăng Long rất là thiết thực và cực kì giá trị! Hy vọng lần sau lên sẽ có cả tắm nóng lạnh và massage!

Năm 2009, nhà 6Đ đã mua tour trọn gói của Sapa Village-Luxyry Hotel ở phố Fansipan, rất hài lòng về dịch vụ, chất lượng và giá cả. Sau đó em cũng giới thiệu đơn vị này cho nhiều bạn. Các bạn khác trong box có thể tham khảo, đt: 0986 171 171. Anh này cũng rất nhiệt tình tư vấn về mọi vấn đề liên quan đến du lịch Sapa.
  6. favourite

Cám ơn em, anh đã cập nhật thêm 1 số thông tin vào bài viết [r2)]

Quên béng mất ko đưa thông tin về vụ tàu xe khứ hồi HN-Sapa
  7. thino015

thino015 Thành viên mới

- Nếu bạn đi từ Cát Cát lên bạn sẽ mất 8h để lên 2150m (Nghỉ đêm thứ nhất) + 8h để lên 2680 (Nghỉ đêm thứ 2) + 2h để lên đến đinh (Ngày thứ 3)
  8. uaz_hunter

uaz_hunter Thành viên mới

Cung Lai Châu thì vào đây bạn ợ: http://ttvnol.com/f_233/1003310 BHa Group hồi Tết Chết Trâu 2007.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Chú USJ nhầm. Cho đến thời điểm này, trong box này, ít nhất là có 1 bạn gái, và một vài bạn khác chưa xác định giới tính lên Fan một mình rồi.
  9. windysmile

windysmile Thành viên mới

E chưa đọc kĩ hết topic nhưng góp trước một í kiến : Là đề nghị các bạn không viết vẽ lên đỉnh núi, và cũng đừng có ý tưởng ghi dấu trên đấy kiểu như là đóng một cái biển trên đỉnh núi.
  10. favourite