1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hướng dẫn chi tiết, Tổng hợp những điều cần biết khi leo Fansipan (Thông tin Update mới nhất 1/1/201

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi favourite, 05/01/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pro555_umg

pro555_umg Thành viên mới

Em đã xem rùi ạ.

Và còn thêm 1 thắc mắc nho nhỏ :-" Nếu em không giỏi cái phần ngoại giao, đàm phán,...để trót lọt đi tự do, thì...ngoài việc ghép tuor, chỉ cần thuê 1 guide hoặc 1 poter thì có được không ạ ?
  2. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

Bạn cứ đóng đủ các khoản ở mục 8 cho Vườn quốc gia thì bạn muốn làm gì tùy ý [:D] bạn đi 2 người thì chỉ cần thuê 1 porter đi cùng để mang đồ là xong, đơn giản vô cùng. :-bd
  3. HsueA

HsueA Thành viên quen thuộc

Update tình hình mua đồ thời điểm hiện tại:

Tình hình là sau khi tham khảo kinh nghiệm của mọi người, em đã chuẩn bị tài chính vác đi mua sắm lanh tanh bành, cơ mà đúng là giá cả giờ leo thang khiếp quá, nên em cái gì cũng bị độn giá lên:-s

1. Túi ngủ: quyết chí đi tìm cái túi ngủ Ontrip mà bác @Fav và nhiều người khác nữa rất là hài lòng ý nhưng không có... thẫn thờ ở Umove mấy bữa + em bán hàng tư vấn cái này phù hợp với leo Fan thời tiết này ý chị, rồi cuối cùng cũng ôm một cái giá 650k/túi ngủ về nhưng lòng chưa cam lắm đâu :|
    2. Miếng dán giữ nhiệt, ở cái cửa hàng thuốc đối diện chợ Xanh - Định Công không có đâu ạ >:P. Sau vài hồi hỏi han thêm một số hàng thuốc nữa thì mới tìm ra được chỗ mua là phố Phương Mai, em mua ở một cửa hàng thiết bị Ytế tầm giữa phố - giá 35k/miếng
    3. Bọc mắt cá chân mua ở Trịnh Hoài Đức - 25k/đôi
    4. Bọc đầu gối cũng Trịnh Hoài Đức - 50k/đôi (loại rẻ rồi đấy ạ :)>- ), còi 10k/cái- cũng chỗ này.
    5. Giầy bộ đội với cả tất chống vắt - em mua ở Lê Duẩn sau khi khảo giá vài hàng/ vài lần và làm công tác mặc cả với tinh thần "Có mún bán hàng không đấy???": giầy 60k, tất 15k/đôi -cửa hàng Ngọt Đức
    6. Ba lô em có roài nên hem mua :D
    7. Găng tay bảo hộ (loại có gai: 10k/đôi, loại phủ nhựa cả lòng bàn tay: 14k/đôi) - em mua ở cửa hàng bảo hộ lao động 36 Nguyễn Thái Học.
    8. Có ai chỉ giúp em chỗ mua quần áo mưa bộ loại dùng ngon lành một chút hem :-?? - ở Lê Duẩn có bán loại một màu vàng vàng nhưng hơi mỏng quá thôi :-s.

Sau thời gian vừa qua, các bài học của em rút ra là:

A. Không để đến khi nước đến chân mới nhảy rồi lựa chọn không thoải mái - cái này có khi đến hết đời cũng chẳng sửa được mất ^:)^
    B. Không mua đồ đạc gì vào dịp giáp tết hết, giá cả leo thang tính theo giờ chứ không phải ngày nữa @@ lúc nào cũng nên xem xét dần đi, ưng mắt là phải vác về nhà ngay, kiểu gì cũng có lúc dùng [:D][:D][:D]
  4. abc000

abc000 Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm của mình mới đi về:
    1.Mùa đông nên giữ ấm chân(mặc thêm 1 quần khi leo để tránh chuột rút.Khi bị chuột rút,căng cơ nên ngồi nghỉ ngay hết mới đi tiếp.
    2.Có 1 số bạn chưa uống thuốc Alacxa bao giờ khi uống dễ bị dự ứng sưng mắt.(đề phòng).
    3.Không nên rửa mặt bằng nước suối.
    4.Cần cân nhắc kĩ đồ đạc khi mang theo leo núi.Càng ít càng tốt.
    Chúc bạn Huse và đoàn bạn Minh leo thành công nhé.
    [r2)]
  5. favourite

1. Em mua bị đắt rồi, đoàn anh mua bọc gối toàn 25k / đôi thôi [:D] em nhìn xem có phải cái loại mà bạn nữ dưới đây đang đi ko ^:)^

2. Găng tay bảo hộ em phải mua ít nhất 2 đôi nhé - Từ đoạn 2200 lên đỉnh Fan phải leo trèo bấu víu rất nhiều, lên đỉnh nó sẽ ướt sũng đen xì toàn bùn. Phải có 1 cái mới để thay, đi về, nếu ko sẽ phải đi găng ướt rất khó chịu, và bị cóng tay nữa

3. Áo mưa bộ anh dùng loại Tumi, nhỏ gọn, xài rất tốt, bền - Anh dùng từ chuyến Tây Bắc đầu năm đến giờ cũng hơn chục cung rồi mà chưa hỏng, rách :D giá khoảng 130k / bộ, thấy có bán trong siêu thị Intimex Định Công

6. Red_Skin

Red_Skin Thành viên mới

Khiếp quá! Tiền sắm đồ của em đủ cho anh đi từ Mỹ Đình lên đến đỉnh rồi lại về đến Mỹ Đình. Cứ thoải mái đi, ko nghiêm trọng thế đâu! Khó khăn nó mới nhiều kỉ niệm!
  7. favourite

Danh sách đồ trang 1 của anh là đầy đủ lắm đấy, em cứ mang đủ là yên tâm - Sẽ dùng ko sót món nào đâu :-"

PS: À, có cái còi, cả chuyến đi chẳng cần dùng làm gì cả [:D]
  8. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Thấy bác có nhắc tới thuốc men, nhưng không thấy nói tới băng cá nhân, đồ cứu thương cá nhân.

Không biết có ai chế ra thuốc chống vắt chưa ?
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Tại sao vậy bác ? Có phải tại nước dơ có thể gây đau mắt, v.v. không bác ?
  9. favourite

[r2)]

Vật dụng leo Fansipan - Đồ chung (Trưởng nhóm/Thủ quỹ sẽ mua cho cả đoàn)

Mục 4. Thuốc men: Dầu cao, dầu gió, Thuốc tiêu chảy, thuốc kháng sinh, thuôc cảm, đau bụng, sát trùng, băng Urgo...
  10. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Ý tớ là mấy miếng băng cá nhân để dán chỗ bị trầy (đầu gối, cùi chỏ) hay chỗ bị lá cây cứa đứt đấy. Và ít cồn để lau vết trầy. Không biết băng urgo có phải là loại ấy không? [r2)]