1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hướng dẫn viên du lịch.

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi lotus_bg, 11/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangtutinhnguyen

hoangtutinhnguyen Thành viên mới

em biết bác là ai rùi ,bác mới đi Tuần Châu hôm nọ phải ko phải nói là bác máu lắm
    nghe nói làm guide dzui lắm mà em thì cực thích làm, vừa đi lang thang vưa nói say sưa hay woá. drưng mà em ko biết làm sao để trở thành một guide ngon làmh cả,em mới là dân du lich mà vậy bác cho em một bài kinh nghiệm thực tế đi em cám ơn bac nhiều laém hay em xin làm đệ tử của bác .thực ra em thích làm guide từ lâu rùi dược đi giới thiệu hướng dẫn về các địa phương là em máu liền nhưng em ko biết phải có những điều kiện gì nữa .trước đây em đã từng tự đi du lịch mà có rất ít đạn
    em đang định thử lam nhân dịp lớp em vào Huế thực tập nên rất cân sự giúp đỡ của các bác woá
    không có việc gì khó chỉ sợ mình không liều
    không biết uống rượu không phải là dân du lịch
  2. vuthang

vuthang Thành viên quen thuộc

Cái cậu hoangtutinhnguyen này, lần sau cậu post bài thì chú ý câu cú một tí nhá, đọc luận mãi mới ra.
    Cậu bảo cậu cần kinh nghiệm, nhưng mà là kinh nghiệm gì?? Kinh nghiệm làm guide á, cái này đã có hẳn một forum rồi, đọc lại đi. Này nữa, việc làm guide thì có liên quan gì đến việc "trước đây em đã từng tự đi du lịch mà có rất ít đạn " vì khi làm dân guide thì cái chuyện đạn dược Công ty họ lo cho rồi, mình có phải bỏ tiền ra mời người ta đâu.
    Tớ thì tớ không nhận ai làm đệ tử hay đúng hơn là không dám nhận, tớ vẫn đang vừa làm vừa học thêm mà.
    Cậu này: "không biết uống rượu không phải là dân du lịch", nếu như thế là cậu giỏi hơn tớ rồi đó. Tớ dếch biết uống rượu. Thế mới đauuu. Nói thật chứ cậu có biết làm Guide thì Công ty người ta cấm nhiều thứ lắm, rượu, cờ bạc...và một tỉ thứ nội quy khi dẫn khách không?? .
    Nếu đi Huế cần những thông tin gì phục vụ công việc thì PM cho tớ (tránh việc biến đây thành cái chat yahoo nhá). Sẵn sàng giúp hết khả năng. Thân chào.
  3. thuy_van

thuy_van Thành viên mới

Thấy có mỗi ông vuthang là có vẻ nhũn nhặn, biết người biết ta. Các ông tour guide trong này hoặc là sách vở quá, hoặc là hợm mình quá, thế thì thấy nhục và vất vả là đương nhiên rồi. [
  4. tamlytrilieu

tamlytrilieu Thành viên mới

Được tamlytrilieu sửa chữa / chuyển vào 12:58 ngày 15/09/2004
  5. twindragon

twindragon Thành viên mới

HDV (Tour guide) đóng vai trò quyết định tới sự thành công/ thất bại của một tour. Điều này càng đúng với các tour khách quốc tế vào Việt Nam.
    Không fải ai học chuyên ngành du lịch cũng có khả năng làm guide.
    Để làm một tour guide cần rất nhiều kỹ năng xã hội và ngôn ngữ. Có những booking từ nước ngoài vào VN yêu cầu cả một HDV cụ thể nào đó.
    Tôi có cách ví von hình tượng thế này ( là quan điểm cá nhân):
    Phở và Chương trình Du lịch.
    Nước dùng và Guide
    Đối với Phở, ngon hay không ngon là Nước Dùng
    Đối với chương trình Du lịch, hay dở phần nhiều là ở Mr/Ms Guide
  6. huongdanvien_dalat

huongdanvien_dalat Thành viên rất tích cực

em thì thấy mấy bác bình luận hay tuyệt ! em đi tour thi mới có 2 năm rưỡi thôi nên cũng chưa nhiều kinh nghiệm nên chẳng có y kiên gỉ nhiều!! chi rút ra được mổi câu "không yêu nghề hướng dẩn thì sẽ không trụ nổi với nghề " . ngoài ra thi còn học đuôc từ bác jameguide 1 câu nữa " làm du lịch học bao nhiêu cũng chưa đủ phải từ tốn để biết mình đang o vị trí nào " ..
    nói chung thì nghề nào cũng có cái hay cái dở có cái khó khăn và cũng có cái hấp dẫn riêng . nghề nào cũng đòi hỏi sự say mê yêu nghề , đối với nghề du lịch thì những điều này lại càng quan trọng .
    em chỉ có ý kiến chừng đó thôi còn phải học hỏi từ các bác các cô nhiều lắm . thí dụ như từ bác caoson hay bác gái toet .....
    và rất nhiều từ các bạn nữa.
  7. dappha

dappha Thành viên mới

Chào các anh chị box Du lịch !
    Ắt hẳn trong Box không chỉ có những người thích du lịch mà con có nhiều người là Hướng dẫn viên du lịch, hoặc làm việc liên quan đến Du lịch.
    Em, nghề nghiệp không liên quan chút gì đến Du lịch, nhưng luôn ao ước mình sẽ trở thành Hướng dẫn viên du lịch, để được đi du lịch khắp nơi, được hướng dẫn cho người nước ngoài về những cảnh đẹp của VN. Nghe có vẻ hơi cải lương, nhưng thật sự đấy các anh chị ạ.
    Em nói tiếng Nhật khá rồi, nikyu, nhưng để làm được hướng dẫn viên cho các cty du lịch thì cần phải qua những lớp đào tạo nào, phải làm như thế nào ??? thi em chẳng rành lắm. Chả là em là dân kỹ thuật mà.
    Hy vọng là các anh chị trong Box sẽ cho em một vài ý kiến cụ thể .
    Em ở Sài gòn.
    u?c Toet s?a vo 14:18 ngy 27/12/2004
  8. Voldo

Voldo Thành viên rất tích cực

Để làm được một professional tour guide là một điều rất khó. Đòi hỏi phải có cơ bản những yếu tố sau:
    -Sức khoẻ. Đi xe mà say xe thì làm gai góc mịa rì nữa. Và nếu ở đây đồng chí nào đã từng đi trekking, kayaking hay cycling tour sẽ thấy không có sức khoẻ thì đừng làm tour guide.
    -Khả năng linh hoạt. Đồng chí nào coi chtrình DL là mẫu mực và nhất thiết phải tuân thủ theo như một contract là một HDV tốt nhưng không phải là một HDV giỏi.
    -Khả năng kiếm tiền. Đồng chí nào làm tour guide mà chưa từng chăn khách??? Không biết chăn khách ---> quá ngu. Đúng là hơi vi phạm đạo đức nghề nghiệp nhưng mớ kiến thức trong trường chỉ là kiến thức chết mà thôi.
    -Kiến thức. Cũng không nên coi thường kiến thức sách vở vì nếu không có nó, tour guide cũng chỉ là một thằng dẫn đường mà không thể nào thể hiện được vai trò "đại diện cho quốc gia và cty" của mình được.
    Tuy nhiên trong thực tế cs, có nhiều thằng hướng dẫn tinh vi đến mức phát nôn....
    -Ăn nội bộ ---> quát lác nhân viên nhà hàng, hoạnh hoẹ đủ thứ. Mịa, cùng kiếp làm thuê cả mờ!!!!
    -Nói phét. Cái này thỉnh thoảng mình cũng nói phét tì cho vui. Nói chung HDV không có khả năng nói phét thì ---> vứt. Tuy nhiên nhiều ông nói phét làm nhiều người cứ tưởng thằng tour guide có power như vua vậy ---> tởm.
    Tạm thế cái hềy!!!
  9. khoantwell

khoantwell Thành viên mới

cái bác này chỉ nói đúng,,hehe,,em cũng làm tour ,,,đi tour,,,mà có học qua lớp nào đâu,,nghề dạy nghề ấy mà,,,khối SV tốt nghiệp HDV ra ,,vẫn kém thằng công tác đoàn làm thêm nghế tay trái là thế,,,,chủ yếu là cái khiếu các bác ah
  10. Voldo

Voldo Thành viên rất tích cực

cái bác này chỉ nói đúng,,hehe,,em cũng làm tour ,,,đi tour,,,mà có học qua lớp nào đâu,,nghề dạy nghề ấy mà,,,khối SV tốt nghiệp HDV ra ,,vẫn kém thằng công tác đoàn làm thêm nghế tay trái là thế,,,,chủ yếu là cái khiếu các bác ah
    Chào bạn!
    Quan điểm của bạn là một quan điểm. Người làm HDV theo kiểu tay trái như bạn bây giờ quả có áp đảo người làm DL "tay phải" theo kiểu được đào tạo bài bản. Tuy nhiên thiết nghĩ đó chỉ là khi DL đang ở mức "hỗn mang" như hiện tại mà thôi. Sau đây là điểm yếu của một số HDV "tay trái" mà tôi thường gặp:
    -Kiến thức: Kiến thức không bài bản. Cái này "sóng gió giang hồ nuôi tôi lớn" được nhưng mà những HDV có được sự đào tạo về nghiệp vụ tử tế thường có phần kiến thức basic được sắp xếp khoa học hơn hẳn những HDV theo nghề kiểu tự phát.
    -Nghiệp vụ: Những HDV được đào tạo tốt về nghiệp vụ hơn hẳn những HDV không chuyên ở khoản này. Có thể sự nhạy cảm và cái khiếu không bằng những những nghiệp vụ cơ bản là điều mà những HDV kì cựu đã đúc kết. Những HDV tự phát có thể mất vài năm mới nhận ra những "nguyên lý" đó nhưng những HDV được đào tạo thì học nó ở trường mà chẳng cần mất chút sức lực nào cả. Điều này có thể thấy ở chuyện những HDV không chuyên trong bảo tàng nói rất to ---> tốt cho đoàn khách của mình mà không tôn trọng người khác ---> thiếu professional.
    Còn những điểm mạnh thì bạn nói rồi đó! Nghề HDV không phải không ai cũng làm được mà cái khiếu vô cùng quan trọng.
    -