1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hương vị Huế giữa lòng Hà Nội

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi ANHTUAN303, 06/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuongha

thuongha Thành viên mới

Bạn có phải là người có con mắt không mà không phân biệt được bánh cuốn và bánh bột lọc.Bánh khoái bé hơn bánh xèo và nhân tôm thịt,chả quết,rồi giá,ngon ở cái bột.Còn bánh cuốn (hay đúng hơn gọi là bánh ướt)thì như bánh cuốn(nhưng mỏng hơn) cuốn với thịt nướng,chấm nước mắm hoặc nước lèo.Bánh bột lọc thì là bột lọc bọc tôm.Nếu bạn không phân biệt được thì đừng post bài linh tinh.Gây ảnh hưởng người khác.Đây là vấn đề bàn cãi xem đồ Huế ăn ở HN chứ không phải là vấn đề ngon hay dở.Đồ Huế chưa bao giờ là dở cả.
  2. nore

nore Thành viên rất tích cực

Chính xác cái quán này là Số 6 Lý Thường Kiệt (cafe Phố số 15) tên là Quán Huế, Tel: 8264062
    Hồi trước có 1 nhà hàng chuyên món ăn Huế nữa ở 22 Lê Văn Hưu tên là Hương Giang, ăn món ăn ở đây cũng được lắm, không khí dân tộc, nhạc dân ca, cung đình Huế, các em phục vụ áo dài, khăn vấn. Nhưng bây giờ chả hiểu họ chuyển đi đâu mất tiêu rồi.
    Cái Quán ở Láng Hạ chỉ bình dân thôi chứ đồ ăn không ngon lắm, không khí cũng bình dân, nghĩa là chỉ dừng ở mức quán, chưa phải nhà hàng
  3. Ngu_ngu_81

Ngu_ngu_81 Thành viên rất tích cực

Xin lỗi bạn . Mình ko hề nói món ăn Huế dở . Mình chỉ đang nhận xét cái quán mà mình đã ăn thôi . Nhân tiện mình xin lỗi luôn khi đã nhầm bánh ướt với bánh bột lọc . Cám ơn bạn đã chỉ cho mình rõ ràng , chắc bạn phải là người sành đồ ăn Huế lắm nhỉ .
    Hỏi khí ko phải chứ , bạn nói bàn về đồ ăn Huế ở Hà Nội là chỉ được fép nói về các quán ở HN chứ chả được bình fẩm về chất lượng sao ?
    Thế thì mai tớ mở một quán ăn ghi chữ : Đặc sản Huế to đùng cũng được nhỉ ?
    Ăn mà ko được nói về món mình đã ăn , cũng như cảm nhận , thì đâu phải là người biết ăn . Có thể bạn ăn chỉ để sống thôi , chứ còn tớ là sống để mà ăn .
    Nói chung thì con người ta có thể tự hào về món ăn hay bất kỳ cái gì đó ở nơi chúng ta sinh ra , nhưng ko có nghĩa là nhẩy chồm chồm lên khi có ai đó đụng chạm tới cái sự tự hào đó . Thật đấy .
    Mong bạn hiểu và thông cảm cho tớ
  4. thuongha

thuongha Thành viên mới

Không phải là tự hào về nơi mình sinh ra vì mình không phải người Huế,nhưng nếu đang nói về những quán ở HN thì bạn nên bình phẩm và nói rõ về nó,chứ bạn nói chung chung như thế ảnh hưởng đến người khác không hay thôi.Nói chung bạn hãy xem rõ hẵng post.
  5. Missed_call

Missed_call Thành viên mới

Choài, đang bàn về đồ ăn Huế cơ mà, sao lại cãi nhau thế này. Theo mình hiểu thì bạn Ngu_ngu_81 muốn nhận xét rằng Quán Huế ở 6 Lý Thường Kiệt bán đồ ăn không ngon chứ không phải bạn ấy chê đồ ăn Huế dở. Ai mà chê các loại bánh Huế và các món ăn Huế thì đúng là không có...lưỡi
    Còn bạn Thuongha góp ý thế cũng có lý, theo tớ có thể khó phân biệt bánh khoái với bánh xèo (nếu là người Bắc) chứ nhầm bánh cuốn với bánh bột lọc thì thật là bi kịch
    Đóng góp thêm một quán Huế trên đường Nguyễn Hữu Huân (đối diện với Lâm cà phê mới), đây là một quán rất Huế (vì nhỏ và bài trí đơn giản như các quán ở Huế). Bánh lọc, cơm-bún Hến, bánh ướt, bánh khoái...đúng hương vị Huế cả về hình thức lẫn chất lượng. Nhưng mà bánh nậm thì hơi khô một chút, chắc tại họ làm bằng thịt băm nạc quá. Không biết có chỗ nào bán bánh nậm ngon như ở Huế không hả mọi người?
  6. thuongha

thuongha Thành viên mới

Muốn có bánh nậm ngon mà không bị khô có lẽ một là nhờ mua ở Huế rồi gửi xe du lịch ra mình tự hấp lấy để ăn,hai là tự làm thôi.Bạn dáo bột như bánh giò,nhưng lỏng hơn một ty thôi.Còn nhân thì băm tôm tươi và thịt nạc,nhớ cho ít màu điều vào cho đẹp,rồi gói lại thôi,hấp lên.Thì may ra vừa miệng.chứ không thì khó ăn lắm.Để mình nghiên cứu cụ thể xem thế nào rồi mình chỉ cho bạn.Ở NGuyễn Hữu Huân giá cả ntn vậy bạn?
  7. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Có một quán Huế trên đường Huỳnh Thúc Kháng, giá mắc hơn quán Huế Ngự Bình ở đường Láng nhưng sạch và ngon hơn.
    Cũng có một quán Huế nằm trong một cái ngõ nhỏ hình như ở khu Kim Liên, Lương Định Của, ăn cũng được lắm.
    Có nhà hàng Vạn Xuân ở Hàng Cót thì thấy bảo phục vụ, trang trí, món ăn rất Huế, mỗi tội đắt lắm nên tớ cũng chưa vào...
    Vào Huế ăn bánh bèo, bún bò ở chợ Đông Ba là tuyệt cú mèo nhất, hic, bị trượt mất vụ ra Cồn Hến ăn cơm hến.
    Chè hẻm cũng ngon nhỉ, mà rẻ nữa
    Còn nhiều món bánh nữa nhưng tiếc là thời gian lưu lại không lâu nên không được thưởng thức nhiều. Cuối năm nay xem lại phải vào một phát
  8. khong_ten_007

khong_ten_007 Thành viên mới Đang bị khóa

Trùi, xin lỗi các bác trước 1 câu, mỗi người có 1 khẩu vị khá nhau nên cảm nhận khác nhau thôi, như em, trong ít ngày tá túc ở Huế, em thấy thật sự là thất vọng với những gì mà người ta đã nói về đồ ăn của Huế, không biết ngon ở chỗ nào không biết ??? Riêng về bún bò Huế, em thấy ăn ở Đà Lạt là ngon nhất. Các chỗ khác ăn quá tầm thường.
  9. Missed_call

Missed_call Thành viên mới

Giá cả ở đó cũng mềm lắm, hình như khoảng 600đ/cái bánh nậm or bánh lọc. Nhưng đấy là giá lúc chưa có dịch cúm gà (hè hè). Chỉ có một món Huế mà tớ chào thua ko ăn hợp là món...cơm hến, nhưng mà lại thích ăn bún hến. Còn các món khác (nhất là các loại bánh) thì tớ bồ kết kinh khủng.
    Tháng 6 này tớ đi Huế, nằm lại trong đó chừng 3 tuần. Lúc đó tha hồ ăn bánh nậm, bánh lọc...^.^ Ai thích ăn món zì gửi lại địa chỉ, tớ mang về cho mà ăn nhé
  10. thuongha

thuongha Thành viên mới

Đúng rồi,đi Huế cũng như ở HN hay sai gon thôi,nếu u không được dẫn đi ăn đồ ở những chỗ dân Huế hay ăn và ngon thì lấy đâu ra đồ ăn ngon cho u khen được.Chưa biết thì chê,biết rồi có lẽ không có cơ hội để chia đâu.