1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hy sinh - Một điều mà chúng ta có thể!!!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi giacatgt, 08/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. giacatgt

giacatgt Thành viên rất tích cực

Hy sinh - Một điều mà chúng ta có thể!!!

* Sau động từ " yêu " động từ " hy sinh là một từ đẹp nhất trên đời.
    Bertha von Suttner
    * Bạn ko thể coi là đã sống 1 ngày hoàn hảo, ngay cả ngày hôm ấy bạn có kiếm được nhiều tiền, trừ khi bạn đã làm được 1 việc gi đó, cho một ai đó, mà người ấy sẽ ko bao giờ có thể trả lại cho bạn được cái gì.
    Ruth Smeltzer

Hy sinh - đó là gì vậy ? Đúng ko, khi bảo rằng đó là hành động bộc phát xuất phát từ tình thương yêu, tình bằng hữu, tình người cao cả, 1 hành động vì lợi ích của người khác mà chấp nhận lấy cái phần thiệt thòi về bản thân mình. Có đúng ko, khi bảo rằng, sự hy sinh chính là hiện thân rõ ràng nhất của mọi thứ tình cảm.
    Có lòng thương & ước muốn hy sinh đã là quý, nhưng biết hy sinh, giúp đỡ người khác thế nào cho đúng cách, đó chẳng phải là chuyện dễ.

Nếu ko bắt nguồn từ lẽ pải, từ sự chân thành & tình thương thực sự thì hành động hy sinh đó chẳng qua chỉ là hành động có tính toán, có mục đích mưu lợi cho bản thân mà thui.
    Hy sinh cho người thân, cho những người mình thương yêu, đó là một niềm hạnh phúc thực lớn lao.

Trong tình yêu, người ta luôn mong muốn những điều tốt đẹp nhất cho nửa còn lại của mình, điều đó thúc đẩy sự hy sinh. Nhưng đôi khi, người ta buộc phải đặt những tcảm nghĩa vụ khác lên trên cả tình yêu, những tình cảm và nghĩa vụ đó có lúc làm con ngườita ko dám bộc lộ & thừa nhận tình cảm thực của mình. Bất cứ sự hy sinh nào cũng. luôn là cao đẹp. Mặc dù hành động đó, có thể đúng, cũng có thể sai, nhưng chắc chắn, nó sẽ làm ít nhất một người đau khổ. Đau khổ mà vẫn hạnh phúc. Thiệt thòi mà vẫn sung sướng... Thiệt là kỳ cục...

Hy sinh. tui có cảm giác thật giống cho & nhận, chỉ có điều những thứ được đem đi đổi lại đó ko phải vật chất mà là những giá trị tinh thần. Chẳng có gì là toàn vẹn. Và cũng chẳng ai có thể so sánh khi hy sinh. con người ta mất đi nhiều hơn hay là nhận được nhiều hơn, vì sự so sánh nào cũng là khập khiễng, trừ những người trong cuộc. Tuy thế, hy sinh & ước mong những gì hạnh phúc cho người khác vẫn luôn là đức tính cao đẹp của con người.

Tui xét đi xét lại, thấy những điều mình đã từng làm cho mọi người xung quanh, chẳng có cái gì to tát xứng được gọi là sự hy sinh cao cả cả. Hình như phá người nhìu hơn là giúp người thì phải.

Nhưng dù sao, mỗi khi làm được 1 việc tốt, trong lòng chúng ta cũng vẫn đều cảm nhận thấy 1 niềm vui khó tả, phải hông ?

Thế còn ban, bạn đã bao giờ biết hy sinh cho 1 ai đó chưa ?

LTG: tôi đã post bài này trên box 86 nhưng thật tiếc là chẳng có ai hưởng ứng cả! mà tinh thần của thanh niên tuổi trẻ của chúng ta bi giờ là một tinh thần tình nguyện, chấp nhận hy sinh một phần của mình để mang lại hạnh phúc cho nhiều người khác!

sống tự do, chết thanh thản!
    Nguyện một đời với tình yêu vì tiền!
    TTT
  2. alicela

alicela Thành viên rất tích cực

sự hy sinh là vô bờ bến mà, làm sao mà đo đc cơ chứ
  3. giacatgt

tớ kể tiếp chuyện này cho các bạn nghe!!!
    chiếc bánh mì mốchai tuần trước, tớ mua một chiếcbánh mì gối tớ cựckì thích ăn bánh mì loại này nhưng ở nhà tớ toàn phải ăn cơm nên hiếm khi được mua bánh mì ăn. nên nhân dịp ... sinh nhật, tớ mua một cái bánh mì gối ngon lành , và nghiêm khắc đưa ra cảnh báo với cả nhà: không-được -ăn-bánh-mì-gối-của-con!!!
    tớ cấtt bánh mì trong tủ lạnh cho khỏi hỏng. Suốt tuần, tớ " nhấm" nó, mỗi lúc một miếng. Ăn một miếng vội vã trước khi đi học. Ăn một miếng với bơ trước khi đi chơi. Ăn một miếng với thịt trước bữa ăn. tớ không ăn nhiều cùng một lúc, vì không ăn được, vả lại cũng muốn được thưởng thức nó thật lâu. hết ngày thứ tư mà vẫn còn một nửa!
    Vào cuối tuàn thì thường tớ rất bận. Tối thứ 6 tớ phải buôn chuyện điện thoại với bạn. Sáng thứ 7 tớ phải đi picnic và tối thứ 7 tớ phải đi xem ca nhạc. Chủ nhật thì tớ ngủ đến trưa. lúc tỉnh dậy, tớ mò vào bếp xem có gì ăn không thì...trời đất ơi, cái bánh mì yêu quý của tớ đã bị mốc xanh! Dù tiếc thế nào tớ cũng không dám ăn nó! tớ đem cho nó con chó Bun ở nhà, nhưng đến con chó kiêu căng ấy cũng không nuốt nổi!
    trong giây phút đau khổ nhất, tớ đã quyết định trở thành một triết gia...sau đây là "học thuyết mà tớ rút ra:" Đừng để dành cuộc sống, hãy sử dụng có ích và chia sẻ với người khác. Nếu không cuộc sống của bạn sẽ bị mốc như cái bánh mì của tớ và "piu"! Chẳng còn ai muốn nó nữa!!!
    đúng là sự hy sinh thì không thể đo được nhưng chúng ta hãy hình thành trong con ngưòi chúng ta một tinh thần biết hy sinh, chia sẻ vì đồng loại vì những con người có hoàn cảnh khác nhau trong xã hội!!!
    TTT
  4. tina17

tina17 Thành viên rất tích cực

HY SINH là một hành động cao cả . tuyệt vời của 1tình cảm giữa con người với con người ..
    thien than be nho
  5. solidity

solidity Thành viên mới

Hy sinh vì những người thân, những người mình thương yêu thì rất đẹp. Có bao giờ, chúng ta hy sinh... vì những người đã làm khổ ta chưa, Thật khó phải không?....nhưng sẽ là liều thuốc nhiệm mầu nối vòng tay thương yêu, trang trải khắp nơi, từ trái tim đến trái tim....Bạn nghĩ sao?........
    QUÁN TRỌ ĐƯỜNG TĂNG
  6. solidity

solidity Thành viên mới

Hy sinh vì những người thân, những người mình thương yêu thì rất đẹp.Nhưng đã bao giờ ta hy sinh... vì những người đã làm khổ ta chưa, Thật khó phải không?....nhưng sẽ là liều thuốc nhiệm mầu nối vòng tay thương yêu, trang trải khắp nơi, từ trái tim đến trái tim....Bạn nghĩ sao?........
    QUÁN TRỌ ĐƯỜNG TĂNG
  7. Nguoinuocngoai

Nguoinuocngoai Thành viên quen thuộc

Bạn sẽ chẳng nhận được câu trả lời : Hy sinh là gì vậy. Bởi vì khi một con người đang hy sinh vì một điều gì đó hoặc vì một ai đó, bản thân người ta không thể hiểu rằng như thế là đang hy sinh., chỉ có người nhận được sự hy sinh đó mới cảm nhận được mà thôi. Mà ngay cả sự cảm nhận cũng không thể là hoàn mỹ, khi sự hy sinh đôi khi không là tất cả.
    Tất nhiên hy sinh là điều rất cao quý mà không phải ai cũng làm được, ngay cả đến bạn., người post chủ đề này cũng vậy. Câu chuyện bánh mì của bạn đã nói lên một phần điêù đó, hãy san sẻ cuộc sống của mình với mọi người nữa nhé bạn, 1 cái bánh mì bạn có thể ăn 1 tuần với chỉ một niềm vui sướng, nhưng nếu cùng 1 cái bánh mì chia cho 3 người, dù chỉ ăn được trong 2 ngày, nhưng bạn sẽ nhận được niềm vui và nụ cười của 3 người nữa, điều đó đáng trân trọng hơn nhiều.
    Thân!
    HÌnh như mình nói chuyện chẳng ra đâu với đâu thì phải.
    -----------------------------------
    Tình hình chiến sự thế giới dạo này thế nào rồi nhỉ?
  8. giacatgt

hay lắm! bạn nguoinuocngoai nói đúng ý tớ lắm! rất cám ơn bạn!
    chúng ta đang muốn thế hệ trẻ chúng ta có một tấm lòng tình nguyện và sống có trách nhiệm với người khác nhiều hơn! không chỉ bản thân mình~!
    TTT
  9. sophanbapbenh

sophanbapbenh Thành viên quen thuộc

Được xoá bởi Leyen

Cô gái nhỏ muốn bay theo gió biếc
    Bỏ lại tôi hai đôi cánh chuồn chuồn
    Tôi vẫn muốn một ngày tôi là ****
    Để cùng em bay khắp thế gian buồn...
    Được leyen sửa chữa / chuyển vào 17:24 ngày 16/07/2002
  10. Cau_be_ngay_tho_new

Cau_be_ngay_tho_new Thành viên quen thuộc

Tôi cũng đồng ý hi sinh là 1 đức tính tốt của con người, nhưng theo tôi nghĩ, hi sinh chỉ nên có khi ta không còn sự chọn lựa nào hay hơn. Bởi vì hi sinh tức là chết hay là mất đi 1 ai, 1 cái gì đó. Tôi xin kể 1 câu truyện này.
    1 người thuộc đội cứu hộ, anh ta làm việc rất tích cực, rất cẩn thận và đã cứu được rất nhiều người. Anh cũng có 1 gia đình rất hạnh phúc với 1 vợ và 2 con nhỏ.Cuộc sống rất hạnh phúc.Một hôm anh ta nhận nhiệm vụ tới cứu hộ ở 1 căn nhà cao tầng đang cháy. Khi anh ta lên tới 1 tầng đang cháy rất to, còn 1 cháu bé đang bị kẹt lại bên dưới 1 cái tủ, tình thế của cháu bé rất nguy ngập, lửa cháy ngày 1 to, nguy cơ sập nhà chỉ trong vài phút nữa, vây mà bên cạnh anh chẳng có 1 đồng đội nào cả. Anh chỉ có 1 phút để suy nghĩ:
    chạy ra khỏi nhà và bỏ mặc đứa bé hay lao vào để cứu nó, mặc dù rất nguy hiểm cho cả 2.
    mọi người sẽ xử lý như thế nào trong trường hợp này.

10% cho tinh nguyen

Được leyen sửa chữa / chuyển vào 17:25 ngày 16/07/2002
    Hôm trước do không bình tĩnh nên em đã có lời lẽ không tốt. Hôm nay em xin lỗi mọi người, đặc biệt là bác sophanbapbenh.
    Được cau be ngay tho sửa chữa / chuyển vào 12:01 ngày 17/07/2002