1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hy sinh - Một điều mà chúng ta có thể!!!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi giacatgt, 08/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Nguoinuocngoai

Nguoinuocngoai Thành viên quen thuộc

Đặt trường hợp người lính cứu hoả đó là một người tốt, là một người có trách nhiệm với công việc, có tình thương yêu đối với con người, thì việc người đó lao vào cứu em bé là hoàn toàn có thể xảy ra, người lính cứu hoả đó sẽ lao vào cứu đứa trẻ đó dù không biết rằng có cứu được hay không hay là cả 2 đều có thể nguy hiểm, nhưng dù sao, cho đến phút cuối cùng của cuộc đời mình, người lính cứu hoả đó vẫn làm được một việc mà không phải ai cũng làm được, điều đó còn tốt hơn rất nhiều nếu anh ta sống mà không cứu được em bé.
    Còn đặt trường hợp anh ta không đủ nghị lực để thoát khỏi đám cháy cùng với em bé kia, thực ra đó cũng là bản năng của con người, khi nguy hiểm, người ta thường tìm đường để thoát thân mà không nghĩ đến những điều xung quanh, cũng sẽ chẳng ai trách anh lính cứu hoả vì điều này, nhưng anh ta sau khi thoát ra khỏi nguy hiểm, sẽ tự cảm thấy có lỗi với em bé kia, tự có lỗi với bản thân mình, và điều này còn khổ hơn là việc cứu em bé mà cả 2 cùng không thoát.
    Đấy là ý nghĩ của riêng chị đấy caybengaytho ạ, nhưng nếu đặt chị vào trường hợp người lính cứu hoả kia, em biết chị sẽ như thế nào không? Chưa chắc chị đã vượt qua nổi sự ích kỉ của bản thân để cùng vượt qua nguy hiểm với em bé kia đâu, mà có thể chị sẽ đứng phân vân ở đó, lựa chọn giữa cứu em bé hay là chị chạy thoát một mình, và rồi có thể cả chị và em bé đó đều không thoát khỏi đám cháy vì sự suy nghĩ của chị quá chậm chạp. Đó là bản năng của con người, chị không phủ nhận, chị không dám hy sinh vì một điều quá to lớn như thế, nhưng chị lại không muốn để lại day dứt trong bản thân mình, và vì thế, có thể cả chị và em bé đều không thể thoát thân ra được nguy hiểm...... Con người dù sao vẫn có những giây phút phần con nhiều hơn phần người...... Đó thật là một điều đáng tiếc.
    -----------------------------------
    Tình hình chiến sự thế giới dạo này thế nào rồi nhỉ?
  2. Nguoinuocngoai

Nguoinuocngoai Thành viên quen thuộc

Sao bài của mình post lên mà không thấy đâu thế nhỉ?
    -----------------------------------
    Tình hình chiến sự thế giới dạo này thế nào rồi nhỉ?
  3. Coxuoc

Coxuoc Thành viên quen thuộc

Câu chuyện của tớ cung liên quan tới cái bánh mì mốc. Tớ ở một mình nên lười nấu ăn, đi chơi về muộn, đoi quá, tớ gọi bánh mì. Bố mẹ tớ gửi lên bao nhiêu hoa quả, thấy cậu bé bán bánh mì chạy lên tầng đưa bánh cho tớ, tớ bảo cậu bé chờ để cho mấy quả cam. Cậu bé nhận Cam rồi tần ngần không đưa bánh cho tớ. Tớ bảo: "Chị xin nhé", rồi đưa tiền. Mải tưới cây, cho đến lúc chuẩn bị ngồi gặm thì thấy đó là cái bánh mì mốc. Tớ hiểu rằng cậu bé đã thấy áy náy khi đưa bánh mì cho tớ và tớ chẳng bận tâm. Nghe thấy tiếng rao bên ngoài, tớ gọi một cái bánh mì khác.

Que em vung mo-
    Mai nha em do-
    Dang nguoi nho nho-
    Moi nguoi hay goi...Tho
  4. Cau_be_ngay_tho_new

Cau_be_ngay_tho_new Thành viên quen thuộc

trích từ bài của chị Nguoinuocngoai viết lúc 22:31 ngày 17/07/2002-]
    Chưa chắc chị đã vượt qua nổi sự ích kỉ của bản thân để cùng vượt qua nguy hiểm với em bé kia đâu, mà có thể chị sẽ đứng phân vân ở đó, lựa chọn giữa cứu em bé hay là chị chạy thoát một mình, và rồi có thể cả chị và em bé đó đều không thoát khỏi đám cháy vì sự suy nghĩ của chị quá chậm chạp.
    Nếu là em trong trường hợp đó em cũng sẽ giống chị. Nhưng em vẫn còn 1 bài nữa nè:
    Mùa đông trời rất lạnh, tuyết tràn ngập trắng xoá. Trên 1 con đường quê hẻo lánh. 1 bà mẹ và 2 đứa con bị kẹt lại vì tuyết quá dầy. Đường về còn hơn 2 chục cây số nữa. Nhưng 2 đứa con của bà còn qúa nhỏ. Đứa lớn mới có 5 tuổi, con đứa nhỏ mới hơn 3 tuổi. Nếu chỉ có 1 mình chắc chắn bà mẹ sẽ tìm được cách về nhà. Nhưng bây giờ bà lại có thêm hai đứa con, mà chẳng có ai giúp đỡ. Trời thì ngày 1 lạnh, bà đành bế 2 đứa con đi bộ dọc theo con đường để tìm tới 1 căn nhà nào đó. Nhưng sức vóc của bà làm sao mang nổi 2 đứa nhỏ. Gió lạnh thổi nhu táp vào mặt, hai đứa nhỏ mệt và lạnh nên chẳng thể nói gì nữa, lại càng không thể bám chặt vào mẹ được, làm cho bà mẹ càng cảm thấy nặng hơn. Bà cũng mệt lắm, đôi chân đi trên tuyết lạnh cóng. Lúc đó, bà chợt nghĩ là nếu bỏ 1 đứa lại thì bà có thể dễ dàng mang đứa kia đi. Bà suy nghĩ rất khó khăn, nhưng những cơn gió lạnh buốt luôn thúc giục bà. Bà đành để đứa lớn lại, lúc này đứa nhỏ đã thiếp đi vì mệt và lạnh. Nhưng khi bàn tay nhỏ của nó cứ bám chặt vào cổ áo của bà đã làm thức tỉnh bản năng của 1 người mẹ. Và bà đã quyết định cứu cả 2 đứa bằng mọi giá, bằng cả sức lực của mình, cho dù bà phải chết
    Và cuối cùng bà đã vượt qua cả chục Km trong giá lạnh, bà đã cứu được 2 đứa con. Đó là 1 kì tích, bà mỉm cười mãn nguyện, sức bà đã kiệt sau từng đấy quãng đường. Lúc nãy bà đã cảm thấy sự hi sinh của mình thật có ý nghĩa. Đôi chân của bà giờ đây đã ko giữ được nữa, nó đã hỏng, cánh tay phải của bà cũng vậy. Bà sống chỉ là gánh nặng cho mọi người.
    Nhưng vào giây phút cuối, đứa con nhỏ của bà cất tiếng gọi "mẹ ơi". Tiếng kêu nhỏ bé đó như thức tỉnh bà, bà phải sống, vì hai đứa con. Và cuối cùng bà đã sống, mặc dù là người tàn phế, nhưng bà đã sống rất hạnh phúc cùng 2 đứa con của mình.
    Đây là 1 câu truyện rất dài, em chỉ kể ngắn gọn mà đã dài như thế này. Em không biết mọi người nghĩ gì, nhưng em nghĩ đây là 1 câu truyện rất hay, nó nói rằng:
    cuộc sống không bao giờ cho phép chúng ta được hi sinh.

10% cho tinh nguyen
  5. Money__Hunter_new

Money__Hunter_new Thành viên mới

Cám ơn trời vì mình không phải là anh lính đó
    Tien la phu du , doi la cat bui
    Tinh la cai dinh , doi la cai que
    Co tinh van hay , co tien van hon :D
  6. giacatgt

giacatgt Thành viên rất tích cực

Người mẹ đã hy sinh rất nhiều! Nhưng tiếng gọi của đứa con nhỏ đã khiến bà mẹ đi từ một nơi xa về bên đứa con của mình! Một tiếng gọi chứa đựng rất nhiều tình thương có sức mạnh vô cùng lớn!
    còn chiếc bánh mỳ của bạn coxuoc rất hay! KHi làm một điều tốt thì chúng ta luôn nhận được sự trân trọng của người đối diện!
    sống tự do, chết thanh thản!
    Nguyện một đời với tình yêu vì tiền!
    TTT
  7. Cau_be_ngay_tho_new

Xin lỗi mọi người nhá, tôi viết bài mà chẳng giải thích gì cả. Trong trường hợp người lính cứu hộ, tôi chắc chắn là mỗi người sẽ hành động khác nhau. Nếu là tôi, tôi sẽ bỏ chạy ra ngoài, tôi sẽ mặc kệ đứa bé, nó sẽ chết và tôi sẽ sống. Bạn muốn trách tôi là không có tình thương, là người ích kỉ? Nhưng bạn thử nghĩ xem, nếu tôi chết đi, thì còn hai đứa con và vợ thì sao. Họ sẽ sống thế nào, những đứa con sẽ thiếu cha, vợ sẽ mất chồng. Liệu sự hi sinh của bạn có đáng ko.
    Bạn là người cứu hộ, bạn chết đi để cứu 1 người hay sống để cứu nhiều người. Nhưng nếu bạn chấp nhận hi sinh, tôi vẫn cảm phục bạn.
    Còn về câu truyện người mẹ, cái kết làm cho tôi cảm động nhất. Người mẹ đã ko hi sinh đứa con nào của bà, ko chịu nhắm mắt, tôi biết , đó là tình mẫu tử, nhưng liệu có phải ai cũng vượt qua được cái chết ko. Bà đã chọn con đường nguy hiểm nhất, con đường mà ko có sự hi sinh nào cả. Cả 3 cùng sống hoặc tất cả cùng chết. Đó là sự kì diệu của yêu thương.
    Bạn hãy sống, hãy yêu thương, nhưng đừng hi sinh, hãy làm hết mình, trừ phi bạn ko còn sự lựa chọn.
    Hình như mình viết hơi linh tinh thì phải

10% cho tinh nguyen
  8. Quang2105

Quang2105 Thành viên quen thuộc

Hihi...sao mọi người lại nghĩ hi sinh lại là sự lựa chọn giữa sự sống và cái chết nhỉ, hi sinh quả đúng là 1 sự mất mát, nhưng hi sinh nói đến sự sống và cái chết chỉ khi bạn nhận được nhiệm vụ, còn trong cuộc sống, sự hi sinh thầm lặng hơn. Tui nghĩ trong cuộc sống, trong tình yêu, hi sinh với nghĩa là 1 sự đánh đổi nhiều hơn. Bạn có người yêu ở rất xa bạn, cô gái(anh ta) đó cũng rất yêu bạn, do điều kiện công việc cô gái (anh ta)đó không thể đến với bạn ma bạn phải đến với cô gái (anh ta) tức là bạn phải từ bỏ tất cả gia đình, bạn bè, công việc ổn định để tới 1 nơi mà bạn hoàn toàn bỡ ngỡ tất cả mọi việc bạn phải bắt đầu lại từ đầu cùng với tình yêu của hai người. Đó cũng là hi sinh và liệu có bao nhiêu cô gái và chàng trai làm điều đó nhỉ?
    00856020
  9. Cau_be_ngay_tho_new

Tôi lại nghĩ đó là 1 sự chọn lựa

10% cho tinh nguyen
  10. giacatgt

giacatgt Thành viên rất tích cực

Các bạn vẫn còn nhìn hành động hy sinh dưới góc độ thiển cận quá! Hy sinh đâu có nghĩa là phải chết, phải mất mạng! Hy sinh - cũng có thể là hy sinh quyền lợi của mình cho người khác, chia sẻ những điều mình có cho những người khác, Một hành động cao thượng vì hạnh phúc của người khác mà!
    còn việc hy sinh bản thân, mạng sống của mình vì người khác thì chưa bao gồm tất cả sự hi sinh! Vì động từ hy sinh nó rộng lắm! Không thuần tuý là ra đi mãi mãi đâu!
    sống tự do, chết thanh thản!
    Nguyện một đời với tình yêu vì tiền!
    TTT