1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hypocrisy and the so-called freedom of speech (Ngụy quân tử và cái được gọi là "Tự do ngôn luận")

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi dochanhvanly, 19/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dochanhvanly

dochanhvanly Thành viên mới

Mấy ngày qua lo bên TL với cái "Cảm Nhận dành cho TTVNOL, nhân ngày 30/4" mà không để ý đến cái bài này, hôm nay sau khi xem xong quả thật mỗ chỉ có một kết luận duy nhất, sợ rằng mình sẽ bị cho là võ đoán, nhưng, không còn câu kết nào khác ngoài câu: Lại thêm một bát quái đồ ngôn ngữ về hán việt tự, cái từ này mỗ mạn phép dùng lại của ông bạn tên hanoimien, người đánh vần tên mỗ không xong nhưng lại phát biểu được một câu đầy chí lý.
    theheRATTre
  2. lomo1

lomo1 Thành viên mới

Thông tin thêm đây:
    Nguồn : LA Times các ngày từ 28 đến 1/5/2004 (tóm lược ).
    -Andy Quach và Trần Thái Văn soạn thảo một dự thảo nghị quyết của hai thành phố Westminster và Garden Grove,tuyên bố đây là "khu vực chống Cộng" và yêu cầu chính quyền thông báo 14 ngày trước khi đưa các đoàn quan chức VN đến Little Saigon để các lực lượng chống Cộng có đủ thời gian chuẩn bị biểu tình.
    -."...Sự cố chấp của Little Sai gon có vẻ nực cười vào thời điểm chính Mỹ đang thuyết phục các phe phái ở Iraq bỏ qua quá khứ.Có thể hiểu được lòng căm thù của nghững người tỵ nạn nhưng có thể để lòng căm thù dẫn dắt chính sách được không?Họ có quyền bày tỏ quan điểm của mình nhưng không được giải quyết lòng căm thù ấy bằng cách chà đạp hiến pháp.Các quan chức tại hai thành phố này đang trong một cuộc đua điên rồ để làm hài lòng nhóm người gốc Việt vẫn còn hận thù.Những quan chức nào muốn xem xét nghị quyết ngu xuẩn này nên thay đổi luôn môn Công dân tại trường phổ thông.Đánh dấu 29 năm thất thủ Sài gòn những người Việt cứng đầu muốn tạo ra vụ việc có thể làm chậm lại nỗ lực bình thường hoá với VN.Tuy nhiên thời gian đang phát huy tác dụng.Những người lính Mỹ chiến đấu tại VN đang quay lại VN với tư cách là khách du lịch.Tướng Kỳ gần đây cũng quay lại để dàn hoà với quá khứ.một thế hệ trẻ người Mỹ gốc Việt đang tìm hiểu về cội nguồn của mình.".
    Được lomo1 sửa chữa / chuyển vào 11:50 ngày 06/05/2004
  3. Neurone

Neurone Thành viên mới

Tôi có ý kiến:
    To All (về nội dung vạch vàng thứ hai): Hỡi những ai đã và sẽ đắm mình vào Chưởng Kim Dung,nên thương người.Thấy người ta vật vã thế mà không thương sao,tôị nghiệp.
    To BÁC-KHÓ-GỌI -TÊN-RA (về nội dung vạch vàng thứ nhất): Thế cứ phải Hán mới là chữ à?.Có vẻ cái bác kia cố ý dùng lẩu,bác không thích thì thôi,sao lại ép người ta ăn canh củ cải khô cho nó ..một màu tinh khiết !
    Mà bác đã đánh vần đúng tên cái bác HN kia chưa?.Cố ý thì hơi hẹp bụng đấy.
    Được Neurone sửa chữa / chuyển vào 14:53 ngày 07/05/2004
    Được Neurone sửa chữa / chuyển vào 14:57 ngày 07/05/2004
  4. japonica

japonica Thành viên quen thuộc

Thưa bác Vladimir, bác dành sự chú ý cho những suy nghĩ của em vậy thật đáng trân trọng. Thời gian qua do bận nên đến giờ mới vào đọc được trả lời của bác. Cũng ngay trong chiều nay em gặp bác DHVL online. Tiếc là bác DH ko có thời gian bàn luận về vấn đề bác ấy đặt ra, mà chỉ kịp than phiền về chuyện mod Kat đã e*** bài của bác ấy thôi. Chết thật, chúng ta động chạm cũng hơi nhiều mà tại sao lại có mỗi bác ấy bị e*** bài thôi, phải chăng là bác ấy quân tử hơn còn chúng ta núp dưới bóng của nguỵ quân tử nên đã yên ổn thoát hiểm qua cửa lọc của mạng ttvn? Nếu trong cuộc tranh luận này mà thiếu mất bác DH chỉ vì bác ấy ngại bộ lọc thì topic mất đi nhiều sự thú vị. Cụ tỉ như bài trả lời của bác DH trên đây chả có ý gì mới ngoài những điều mà cả thiên hạ đang phàn nàn về cái gọi là bát quái đồ ngôn ngữ.
    Trong cái sẵn gọi là bát quái đồ ngôn ngữ, em xin phép được kể thêm một câu chuyện về một trong các cụ Tử kia. Hẳn ai cũng biết tới cái thuyết VÔ VI của cụ Lão Tử, cụ cho rằng bản chất của thế giới là nature, chính tại con người cứ thích sắp đặt nó thành trật tự nên xã hội mới loạn đến thế. Nói chung, trong mọi vấn đề mà Lão Tử đề cập đến, ngài đều quán triệt tư tưởng VÔ VI, trị quốc cũng chỉ là một phạm vi của nó.
    Lão Tử quan niệm như sau về trị quốc: trị quốc giống như kho một nồi cá nhỏ. Vì là cá nhỏ, nên càng cố gắng mổ moi, đánh vảy, rồi khi kho thì dùng đũa đảo xới liên tục thì cá càng nát, ăn càng mất ngon. Trị quốc cũng vậy, xã hội loạn cũng chả khá gì hơn việc kho cá ko biết cách. Muốn giữ trật tự xã hội, tất phải đặt ra luật pháp, các rào cản ranh giới nọ kia làm cho cho nó càng loạn ra. Tốt nhất là cứ để đấy, cho mọi thứ được phát triển tự nhiên thì tất sẽ ko có mâu thuẫn phát sinh. Càng kiểm soát thì lại càng rối loạn.
    Khốn nỗi là trật tự xã hội phức tạp hơn cái nồi cá bé tẹo kia của cụ Lão Tử. Nếu có giống kho cá thì chí ít cũng là kho cá to - chuyện quốc gia đại sự mà. Kho cá to thì dù ít dù nhiều vẫn phải có tác động, phải chặt khúc, đánh vảy, mổ moi? chứ kho cá to mà tuỳ tiện như cá nhỏ thì còn gì là ngon nữa. Cái này là em điểm qua một tí, và thú thực đến giờ chợt thấy nó ko khác mấy với câu chuyện của bác DH: kiểm soát báo chí trong nước giống như kho một nồi cá nhỏ, hà tất phải đặt ra các chế luật khắt khe quy định mọi vấn đề làm gì, cứ để nó ?ohữu xạ tự nhiên hương? thì nó sẽ tự yên.
    Điều mà em muốn lưu ý là tư tưởng của Lão Tử được lịch sử chứng minh là phản khoa học, đẩy lùi nhân loại khỏi sự tiến bộ, kéo nhânloại về thời kỳ tiền sử mông muội.
    Nói thế bác DH lại cho là em thù dai, có cái vụ báo chí Việt kiều mà nói mãi ko yên. Thôi thì chuyển sang vấn đề mà bác Vladimir đang bàn tới vậy. Nhắc đến đây một lần nữa cảm ơn bác Vladimir đã nhìn nhận ý kiến của em như một người ngang hàng. Xin đính chính luôn mới bác là em là con gái chứ ko phải là ?oanh ấy? như bác nói đâu ạ.
    Trong hai bài post của bác V (theo emhiểu) thì nó phát triển tiếp ý mà em đã nói: đó là sự khác nhau giữa các loại báo chí sẽ có những tác động khác nhau.
    Câu chuyện thứ nhất của bác V ắt có ý nói rằng: cùng là một thông tin thôi nhưng nếu người ta có tâm, muốn nhìn nhận nó tích cực thì chuyện xấu cũng dễ bỏ qua, còn nếu đã muốn nói xấu thì chuyện tốt đến mấy họ cũng bới bèo ra bọ được.
    Câu chuyện thứ hai thì có lẽ đưa ra ý: cùng dựa vào một hệ thống lý luận nhưng tùy vào ý đồ của người vận dụng mà lý luận ấy sẽ tác động tốt hay xấu.
    Chuyện Khổng Tử từ xưa quá rồi, nay đưa ra dẫn chứng trong hiện tại có lẽ bác DHVL sẽ hiểu hơn chăng. Có một ví dụ tiêu biểu thế này. Tuyên ngôn độc lập của Mỹ năm 1776 có viết: ?oTất cả mọi người sinh ra có quyền bình đẳng. Tạo hoá cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được; trong những quyền ấy, có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc?.
    Tạm coi đây là một hệ thống lý luận. Nhưng hãy xem người ta vận dung như thế nào đã?
    Chủ Tịch Hồ Chí Minh đã dựa trên lý luận ấy để khẳng định quyền lợi của cả dân tộc trong Tuyên Ngôn Độc lập ?oSuy rộng ra, câu ấy có ý nghĩa là: tất cả các dân tộc trên thế giới đều sinh ra bình đẳng, dân tộc nào cũng có quyền sống, quyền sung sướng và quyền tự do?.
    Ngày nay, chú SAM (theo cách gọi thân ái của nhiều người trong đó có bác DHVL) thọc mũi vào chuyện nội bộ nước này, đem quân đi đánh nước khác? đều dựa trên những tuyên ngôn cao đẹp về nhân quyền, về chống chủ nghĩa khủng bố? rốt cuộc tất cả đều nhằm phục vụ cho cái mưu đồ bá chủ toàn cầu của chú. Mồm thì bai bải kêu thiết lập an ninh, bảo vệ nhân quyền? nhưng ngay lính Mỹ đấy thì hành hung, làm nhục tù binh Iraq? Nói đến đây, khỏi phải nói chắc các bác ai cũng rõ kẻ nào là kẻ NGUỴ QUÂN TỬ. Hay như bác V gọi là ?oNGỒI XỔM? trên học thuyết đấy. Nó khốn nạn lắm thay!
    Trở lại với câu chuyện mà bác V kể về hai ông học trò của Khổng Tử, đem so sánh nó với cái gọi là nguỵ quân tử thời nay, ta thấy nó có chung một vấn đề mà thôi: đó là cái TÂM và cái TẦM của những người sử dụng học thuyết.
    Khác ở chỗ, người học trò ngu của Khổng Tử là kẻ có TÂM, muốn đem hiểu bíêt của mình đi dạy đời mà chưa đủ TẦM để làm được, nên mới thành ra làm cho mọi thứ loạn cả.
    Ngày nay, những kẻ lợi dụng các hệ thống học thuật để làm mông muội đầu óc kẻ khác, những kẻ đứng trên danh nghĩa của BÌNH ĐẲNG, TỰ DO, BÁC ÁI để trục lợi cho riêng mình, rắp tâm làm vẩn đục tư tưởng trong sạch và lành mạnh? những kẻ đó là những kẻ có TẦM nên biết vận dụng mọi lý lẽ một cách siêu việt, nhưng không có cái TÂM để làm xã hội yên ổn. Đó chính là NGUỴ QUÂN TỬ.
    Thiết nghĩ, phải có những người vừa có TÂM, vừa có TẦM thì mới dẹp được những cái loạn ấy.
    Mấy lời của em mong diễn giải rõ hơn ý của bác Vladimir với những ai đang than phiền về chuyện bác nói năng khó hiểu. Tiện đây em muốn nhắn bác DH: bác muốn trao đổi quan điểm cho ra vấn đề, muốn tiệm cận tới chân lý thì mời bác về box Báo chí mà tranh luận. Ở đây tuy quan điểm có khác nhau, nhưng đều dựa trên sự tôn trọng lẫn nhau mà tranh luận. Còn ở cái box Thảo luận kia, chính em cũng ko đành khi thấy bác bị thiên hạ chửi bới bằng những ngôn từ chẳng lấy gì làm nhã nhặn và có văn hoá. Bác mà muốn thảo luận ở đó thì chẳng rút ra được gì đâu bác ạ.
    Đấy là em góp ý thế, chứ nếu cái mục đích của bác ko phải là trao đổi, ko có ý tìm ra chân lý, mà để cãi tay bo về máu đỏ da vàng, về năm sao hay ba sọc? thì bác cứ tự nhiên. Nhưng em đồ rằng xã hội chẳng mấy ai dại tự dưng đi bỏ thời gian nghe thiên hạ chửi đâu. Nhất là người có TẦM như bác. Lời hẹn ăn kem em xin cảm ơn, hẹn bác ngày bác ra Hà Nội nhé!
  5. vladimirV

vladimirV Thành viên mới

Bạn Japonica thân mến.
    Tôi không có dịp vào mạng một tuần nay.Vì vậy tôi mong bạn thông cảm vì chuyện hôm nay mới có lời xin lỗi (do cái sự nhầm "anh ấy..".Quả là không biết vì sao tôi lại vô ý vậy).
    Bài viết của bạn rất hay.Không biết tôi có cố gắng học được cách nói chính xác và giản dị về những điều phức tạp giống như bạn không.Dẫu sao tôi cũng sẽ cố gắng.
    Tôi hơi thất vọng vì ngoài ý kiến rất hay của bạn ra chưa thấy có ý kiến khác trong topic này.Có lẽ chúng ta phải đợi bác DHVL,hy vọng là người khởi xướng cái chủ đề này,bác đã có sẵn những ý tưởng để dẫn dắt cuộc thảo luận.Có thể DHVL còn bận ở các topic khác nên chưa có thời gian.
    Trong lúc chờ đợi sự dẫn dắt đó,tôi tạm dừng những suy nghĩ của mình-mà thực ra vẫn còn ít nhiều-về chân dung Nguỵ Quân tử.Cái đó có thể còn bàn sau.Tôi muốn quay lại với vấn đề đã được bác DHVL đưa ra: Báo chí quốc nội VN nguỵ quân tử(tôi nghĩ hiểu đúng ý bác ấy).Trước khi có bất cứ ý kiến tán thành hay phản đối nào,tôi muốn xem xét từ các dẫn chứng thực tế đã được trình bày để hậu thuẫn cho cái đánh giá trên.
    Như một trong các dẫn chứng cụ thể hiếm hoi,bác DHVL viết:
    Báo chí của ta cũng vậy, cũng có thể gọi đó là tích cực, khi tình hình thu hút đầu tư của nước ta đang trên đường giãm sút, thì đồng loạt gần 500 cơ quan ngôn luận đều chung một thứ tiếng để minh chứng cho công chúng biết, chúng ta đang phát triển vượt bậc, cơ hội đầu tư của chúng ta rất rất cao v.v...
    Nhưng, đó không phải là điều đáng bàn. Cái cần bàn là trong số 500 cơ quan ngôn luận đó, cũng sẽ có một vài thứ tiếng "cảnh báo" và "báo cảnh" rằng chúng ta cần phải NHANH CHÓNG làm cái này, chúng ta cần phải SỚM làm cái nọ, chúng ta vì quá BỨC XÚC trước thực trạng mà nói ra ít ai chịu LUÔN LUÔN LẮNG NGHE, LUÔN LUÔN THẤU HIỂU và hậu quả là những từ mà tôi dùng in hoa: Từ ngày này sang ngày khác, từ năm này sang năm khác nếu không có mặt trên các trang báo thì nhà báo sẽ bị đóng cửa (?) vì không còn chữ để in(?)
    Sẽ có bạn hỏi vậy thứ cảnh báo đó nằm ở báo nào, ai viết? Xin thưa hầu hết từ trên các trang báo cười ở VN. Mà hề gì, báo cười chỉ là báo để giải trí, xem xong rồi cười cả làng! Có chết chóc thằng Tây nào đâu?
    Vậy thì, chúng ta nhân danh cái cười để cười cái chúng ta muốn nói nhưng không-dám-làm, thậm chí cũng không dám viết đích danh thì há chẳng phải là nguỵ quân tử hay sao?

Sau khi đọc xong các dòng trên,tôi muốn hỏi bác DHVL vài câu:
    Trong thời gian đầu tư nước ngoài vào VN suy giảm
    1-Báo chí VN (quốc nội) có đăng tải các số liệu chính thức được công bố về tình hình đầu tư nước ngoài ,có so sánh với cùng kỳ năm trước hoặc trước nữa,bao gồm cả: Tổng số dự án và giá trị dự án đã được cấp phép; Tổng giá trị đã giải ngân,đã thực sự đầu tư;Số lượng các dự án đã có giấy phép nhưng chưa đầu tư trên thực tế;Số và giá trị các dự án bị rút giấy phép vì quá hạn nhưng không đầu tư?hay không?
    Các tờ báo chuyên sâu như Thời báo Kinh tế VN,Thời báo tài chính VN có đưa ra các biểu đồ trên trang nhất để minh hoạ tình hình suy giảm đầu tư nước ngoài vào VN ..hay không?
    2-Đài THVN có truyền trực tiếp (và báo chí sau đó có đăng) các cuộc họp của Quốc hội ,trong đó có báo cáo thường do Phó TTg Ng.Tấn Dũng trình bày ,và trong báo cáo có nêu tình hình thu hút đầu tư nước ngoài tăng giảm ,biện pháp khắc phục...hay không?(nếu không có điều kiện,có thể chỉ xem lại báo cáo gần đây nhất ngày 11.5).
    Cũng như vậy,Đài THVN có truyền trực tiếp các chất vấn của đại biểu QH đối với Bộ trưởng Bộ KHĐT về các nguyên nhân khiến đầu tư nước ngoài giảm sút ..hay không truyền?
    3-Báo chí VN có đăng tải các ý kiến của các chuyên gia ,các quan chức nước ngoài (như ông Ryan,các quan chức WB thăm VN,các chuyên gia khác..)về việc VN nên làm gì thêm để làm dòng vốn NN đổ vào tăng lên?hay không đăng tải?
    4-Báo chí VN có đăng tải các nhận xét,đánh giá,phê phán của các chuyên gia kinh tế VN về tình trạng sút giảm đầu tư nước ngoài..hay không đăng tải?
    5-Có nhiều chương trình,nhưng chỉ nói 1 thôi cho dễ kiểm chứng :Chương trình truyền hình ?oHội nhập kinh tế? phát trên sóng VTV1 có mổ xẻ nhiều lần vấn đề đầu tư nước ngoài suy giảm ...hay không?
    6-Báo chí VN có đặt ra các chủ đề lớn về biện pháp nhằm khắc phục sự suy giảm đầu tư NN,như các chủ đề: tại sao Luật Đầu tư thông thoáng mà đầu tư giảm?.còn phải sửa các điểm nào trong Luật;Các vấn nạn trong thủ tục cấp phép;Mô hình ?oMột cửa,một dấu?trong cấp phép đầu tư nước ngoài-tại sao chậm thực hiện?;Đầu tư NN vào VN -từ cái nhìn của nhà đầu tư..vv.và v.v..hay không đặt ra?
    7-Báo chí VN có đưa ra và phân tích các mô hình khu chế xuất ngay khi đầu tư nước ngoài vào Vn giảm ở bình diện cả nước thì vẫn lấp đầy được( như KCX Tân Thuận),so sánh với các khu CX khác còn trống chỗ,để rút ra các kết luận mang tính chất phê phán và đòi hỏi phải học tập kinh nghiệm?hay không đưa ra?
    8-Báo chí VN thời gian đầu tư NN suy giảm có liên tục đưa tin về việc các địa phương mở các Hội nghị thu hút đầu tư,tại đó công bố các ưu đãi mới nhằm tăng hấp dẫn (như địa phương bỏ tiền xây dựng cơ sở hạ tầng ngoài hàng rào;Tự bỏ tiền đào tạo nhân công;Miễn bổ sung thuế đất..vv..).. hay không đưa tin?
    ...........
    Danh sách câu hỏi tôi có thể tiếp tục,nhưng giật mình thấy đã hơi dài.

Tôi cũng xin mạn phép nói luôn:
    -Nếu với các câu hỏi trên,câu trả lời của DHVL là KHÔNG-Tôi sẽ không có ý kiến gì nữa về vấn đề này,coi như luận điểm của bác ấy viết ở trên mặc nhiên được coi là đúng.
    -Nếu câu trả lời là CÓ-Tôi muốn được nghe,và hy vọng nghe được,các chỉ giáo của DHVL về việc Báo chí Quốc nội nên và còn có thể làm thêm những gì nhằm cảnh báo và giúp tìm giải pháp khắc phục tình trạng suy giảm đầu tư nước ngoài (Điều này rất tốt,cá nhân tôi cũng có thể tham gia góp ý vài điều,nhưng trình độ hạn hẹp nên chưa dám đưa ra
    Được VladimirV sửa chữa / chuyển vào 09:15 ngày 16/05/2004