1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

IELTS - Reading (nên ưu tiên trả lời nhóm câu hỏi nào trước?)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi Lucky-Luck, 17/09/2011.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Lucky-Luck

Lucky-Luck Thành viên quen thuộc

Mình đang ôn Ielts, phần đọc nhiều khi khó quá, các bạn có kinh nghiệm gì về cách trả lời các loại câu hỏi thì chia sẻ cho mình với

- Có nên dành 1-2 phút để đọc lướt (Scan) toàn bài hay chỉ đọc mỗi tiêu đề để nắm ý chính sau đó đọc luôn câu hỏi
    - Đối với từng loại thì nên trả lời loại nào trước (tức là cái nào dễ nhất và cái nào nên để sau cùng):

1. Điền từ vào đoạn văn (lấy từ đoạn văn hoặc một số từ cho trước), sơ đồ, trả lời câu hỏi
    2. Multiple choice (chọn 1 trong 4 đáp án)
    4. Matching questions (chọn tiêu đề cho đoạn văn hoặc nghép 2 nội dung lại với nhau - tên người, địa danh, ngày tháng.... với ý kiến, phát biểu, lý thuyết, khám phá..)
    5. Finding information in Paragraphs (tìm đoạn văn có thông tin như câu văn sau)
    6. Y/N/NG
    7. Tìm tiêu đề cho đoạn văn

Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn!
  2. Freelancer_i2

Freelancer_i2 Thành viên mới

Mình không trả lời được câu hỏi thứ 2 vì loại câu hỏi mà mình thấy dễ (nhất) không nhất thiết giống của bạn (và người khác). Bạn nên tự luyện tập bằng những bài mocking exams và xem mình làm phần nào tốt nhất rồi sắp xếp thứ tự khó dễ. Mình ủng hộ việc làm những câu dễ trước, khó sau.

Về câu hỏi thứ nhất, phương pháp của mình vẫn là scanning & skimming. Scanning cả bài trước để nắm được ý, nhưng chỉ scan trong 1 phút. Sau đó là scan phần câu hỏi. Chắc bạn cũng đồng ý rằng câu hỏi cũng chứa thông tin của bài đọc. Đồng thời, những câu hỏi của bài đọc (thường) được sắp xếp theo thứ tự - câu hỏi 1 ở phần đầu/đoạn 1, câu 2 ở đoạn sau, and so on - nên nó cũng cho bạn một khái niệm khá rõ ràng về cấu trúc của bài. Phần scanning cho câu hỏi mình dành nhiều thời gian hơn, nhưng không quá 2 phút. Sau scanning là skimming để tìm đáp án, chắc đoạn này bạn biết rồi :D

Tóm lại, mình dành tổng thời gian scanning cho mỗi bài đọc là 3 phút, 3 bài đọc là 9 phút (ko chắc lắm là có 3 hay 4 bài đọc vì mình thi cách đây hơn 3 năm rồi). Mình làm vẫn thừa ra được 5 phút và đủ để soát bài.

Chúc bạn may mắn.
  3. Lucky-Luck

Lucky-Luck Thành viên quen thuộc

Mình có đọc qua một số tài liệu thì họ có nói là khi skim/scan thì nên chú ý / tìm tới các liên từ "but, similarly, however...." vì nó sẽ giúp ta định vị / nhận ra sự chuyển ý trong câu văn và ý chính nhanh nhất; nói cách khác 1 câu chỉ nên đọc từ KHUNG thôi;

Bạn có ý kiến gì không, có tài liệu nào thì cho mình xin luôn @}