1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Indian Cuisine - Ẩm thực Ấn Độ

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi missakana, 26/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanhgiang3

thanhgiang3 Thành viên mới

Thành thật nhận lỗi vì post comment không đúng chỗ. Tại vì lúc đó thấy sao nói vậy.

Thật ra, mình có trở lại quán litlle india lần thứ 2 cũng với nhỏ bạn thân khác. Nhỏ bạn nhận xét món ăn ấn lạt, nên khó ăn. Nhỏ bạn ấy tội nghiệp cho bạn gái việt nam nào ăn món ấn khi sống ở ấn [vì lúc đó nhìn mình ăn bánh tandổ roti khô không khốc], nước uống thì không có đá hi hi. Còn mình ăn phải hạt nhỏ màu đen gì gì ấy thì thấy rất khó ăn. Em mình ăn món cơm chiên green bean fried rice thì thấy cay. Trong sách Namaska thì nói ẩm thực ấn nhìn đẹp nhưng khó ăn.
  2. canginick

canginick Thành viên mới

Tôi rất thích đồ ăn Nam Ấn. Rất ngon và đem lại nhiều dinh dưỡng. Tuyệt
  3. sellsoulfordevil

sellsoulfordevil Thành viên mới

Halal: Theo đạo hồi, họ không ăn thịt các con vật mà chết hoặc bị trọng bệnh (ung thư, tai biến mạch máo não ...) trước khi mổ. Nên thực phẩm có dán nhãn Halal là để đảm bảo rằng thực phẩm đó sạch (từ gia súc gia cầm ko có bệnh và giết mổ tươi sống).

Mình toàn ăn đồ Nam Ấn nên chắc thấy dễ ăn, vì bọn ngố Ấn nó ăn ko cay bằng mình được (mỗi bữa cơm mình nhá cũng 2 3 quả ớt to). Hồi đầu sang thì thằng mod nó lừa cho đi ăn sên (thực ra là súp lơ với masala). Sau đấy mình toàn ăn shanghai fried rice without green bean vì mình ghét đậu hà lan thôi rồi (cái món đấy là mix của cơm và mì). Còn chapati đúng là chả thấy hứng thú gì, ăn roti hoặc ăn roll luôn cho xong. Chứ cái loại bánh giống chapati thì bảo là ngon các bạn nên thử cái wrap của mexico đi ạ. Roll của Ấn Độ nổi thật nhưng vì nó phổ biến cho hơn 1 tỷ người thôi, chứ ngon thì gặp cái wrap mexico chạy mất dép.

Lai rai nhậu thì cứ làm con gà tandoor, hoặc mấy cái kabab cái nào cũng được (VN mình toàn ăn kalmi vì là đùi, còn mấy cái pakis hay gì gì toàn ức tức thịt trắng mình để dành cho bọn Ấn ăn) đưa rượu cũng tốn phết. Còn đúng là cái sweet thì tớ chịu đấy, dù mình hảo ngọt nhưng gặp cái đó bó chiếu.

Món cơm tớ thích là briyani, nhưng cơm ngoài hàng so với cơm dân Ấn nấu đãi khách đúng khác xa nhau vì có 1 lần đến nhà thằng bạn Ấn nó mời, mẹ nó nấu ngon tuyệt. Còn bình thường tớ cứ làm ghee rice rồi gọi thêm 1 cái masala hay curry nào đó mà ăn thôi.

Muốn ăn bò thì sang khu đạo hồi còn muốn ăn lợn thì sang khu Ấn, nên ở Ấn thì vẫn đầy đủ các thức như thường chả thiếu gì.

Chỉ thịt gà là quá thừa, nên mới có 1 câu chuyện thế này. 1 cậu bạn của chúng ta, sau 2 năm miệt mài luyện hentai anime manga tại Ấn, được trở về nước. Trên chuyến bay dài 8 tiếng quá cảnh tại Malaysia, cậu cứ lải nhải mãi về ăn uống ở nhà làm 2 thằng nuốt nước miếng ừng ực. Nhưng sau khi gặp nhau vài ngày sau, hỏi về ngày hôm đó thì cậu nín thinh. Mãi sau mới dám kể lại là về nhà (hôm đó 30 tết) mẹ cậu mới để phần cho cậu thức ăn trước khi ra đón ở sân bay, cậu hăm hở phi vào bếp, mở ***g bàn, đập vào mắt cậu là ... 1 con gà luộc =)) món thịt mà hầu như ngày nào cậu cũng phải ăn. Cậu lập tức đập tay vỗ cánh, kêu cục tác chạy quanh nhà vì tẩu hoả nhâp ma.

Còn tớ tuy là con trai nhưng vẫn thích nấu ăn. Có điều nấu món nước ngoài hơi cầu kỳ, nhất là trong khâu mua gia vị. Mà cái đó tớ lười đi kiếm, nên về VN chỉ còn cách ra tiệm ăn cho nhanh. Chứ nấu ăn thì món Việt dù sao mình cũng quen thuộc, cách nêm nếm gia vị chỉ cần ngửi mùi đã biết đủ hay chưa, còn món Ấn mà nêm kiểu đó có nước hỏng ăn ngay từ lần thử đầu tiên.
  4. thanhgiang3

Cho mình hỏi đây là món gì ấy nhỉ?
  5. drpth

drpth Thành viên rất tích cực

nó có tên trên hình đó.
  6. Staycool

Staycool Thành viên mới

Mình xin bổ sung về vụ Halal : nhãn dấu Halal còn là sự đảm bảo rằng những con vật khi bị làm thịt đều chỉ bị giết chết bằng đúng 1 nhát dao cắt. Như mình xem trên tivi thì vì vậy mà trước khi giết con vật, lưỡi dao phải được mài thật sắc. Khi giết con vật đó, người đồ tể thường nói một câu rằng " Thánh Ala phù hộ cho ngươi" hay đại loại thế. Còn như việc làm gà ở nhà mình, để từng giọt tiết nhỏ ra lúc gà vẫn còn giãy giãy thì ko được gọi là halal, thịt gà đó người Hồi giáo ko được phép ăn. Khi vào nhà hàng nào mà ko có nhãn dán halal, ng hồi giáo buộc phải chọn các món chay hoặc rau.

Nấu món Ấn ko thể ngửi mùi mà đoán vị được có phải là do nó nhiều gia vị, mùi hỗn hợp quá ko bạn ? :D
  7. thanhgiang3

Không, ý mình hỏi cái bánh tròn tròn cơ, nhìn thì thấy không giống chapati lắm và nước sốt thì thui khỏi đoán [vì có biết là cái gì đâu], còn cái thứ hai là cái cuốn cuốn gì đó, còn cái tô giống cari hay roti thì mình đọc được chữ rùi
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Không, ý mình hỏi cái bánh tròn tròn cơ, nhìn thì thấy không giống chapati lắm và nước sốt thì thui khỏi đoán [vì có biết là cái gì đâu], còn cái thứ hai là cái cuốn cuốn gì đó, còn cái tô giống cari hay roti thì mình đọc được chữ rùi
  8. drpth

drpth Thành viên rất tích cực

Cái bánh là parota, cái vàng lợt là chutney, cái đậm có lẽ là dal.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Cái cuốn tròn tròn nó ghi là puttu rành rành kìa.
  9. hoadai181

hoadai181 Thành viên mới

hi hi nói tới đồ ăn Ấn, mình thích món bhindi masala ăn với chapati hoặc roti. đó là món ăn ở Tây Ấn, còn đồ uống chỉ uống được lassi thui, mấy món uống thì mình chịu, gia vị nhiều quá
  10. Shivol

Shivol Thành viên mới

mình thích món Ấn lắm nhất là gà tandori và cheese naan. chỉ ăn được vài món Ấn thui vì bản thân không hảo đồ ăn cay và có nhiều gia vị