1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Indian Cuisine - Ẩm thực Ấn Độ

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi missakana, 26/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sunny1983

sunny1983 Thành viên rất tích cực

Công thức món Rice Milk đây ,
    Thành phần :
    1) Sữa tươi: 1 lít
    2) Gạo ( hạt bé, trắng, thơm): 100g
    3) Đường: 4 thìa súp đầy
    4) Nho khô: 1 thìa súp
    5) Hạt điều: 1 thìa súp
    6) Muối
    Cách làm
    1) Đổ nước luộc gạo bằng 1/2 đốt ngón tay. Luộc gạo từ 10-> 20 phút. Lửa vừa, chú ý, cho 1/4 thìa cafe muối.
    2) Đổ sữa vào nồi đun tiếp, trong 5 phút.
    3) Đợi 5 phút sau , cho hạt điều đã được rửa qua vào nồi, khoắng khoắng ...
    4) Sau khi đun hỗn hợp trên thêm 15 phút,cho nho khô đã được rửa sạch , và đun tiếp thêm 10 phút trước khi bắc ra.
    Chú ý ạ, lửa vừa thui, ko cần đảo mỏi tay đâu chỉ cần khuấy khuấy nhẹ nhàng là được ạ. Món này ăn nóng cũng được, nhưng ăn lạnh sẽ ngon hơn
    Thực ra, nó còn có 1 loại hạt đặc trưng của Ấn nữa, nhưng thui, để dễ làm, nhà mình chỉ cần nguyên liệu trên là tiện mà ngon ạ .
    Bác nào nấu xong khen ngon thì vote cho em một cái nhá.
  2. linh0110

linh0110 Thành viên mới

Thứ bảy này mình sẽ đi chợ rồi nấu thử món này xem sao , xem thử mình nấu ăn thế nào và hi vọng nó cũng gíup mình tăng cân, hihi.Sau đó sẽ vote cho Sunny ngay
  3. sunny1983

Linh ơi, hôm nay thứ 7 rùi đấy , Nấu thử món Milk Rice này nhá . Có j anhio cho bạn biết nhé .
  4. linh0110

linh0110 Thành viên mới

Hihi.Mình nhớ mà nhưng hôm nay mình ko ở nhà vì fải làm overtime .Nhưng mai là mình được nghỉ , nhất định sẽ nấu rồi cho ấy biết ngay thôi ..
    Cái này ko biết có nhâm nhi với bia ko tanhưng thêm chút bia thì chắc ngon hơn Sunny nhỉ?
    Được linh0110 sửa chữa / chuyển vào 16:42 ngày 21/07/2007
  5. sunny1983

Bia á, tớ chưa thử bao h. Nhưng chẳng nhẽ uống bia với món Cháo sữa à .
  6. linh0110

linh0110 Thành viên mới

Nói đùa vớ Sunny thôi .Nhưng mà hóa ra ăn cháo sữa với bia được đấy . vì:
    Hôm wa mình đi chọ mua đồ về nhà nấu .Mà nói thật chưa bao giờ mình vào bếp nấy mấy món ăn như thế này đâu chỉ nấu mì gói là giỏi thui.Nên món cháo sữa hôm wa đã ko là cháo mà nó cứ khô khô, đặc đặc làm sao ấy.Nói chung mọi người ăn cũng khen chút chút nhưng chắc chắn nó ko fải là món rice milk thực chất của nó rùi..
    Xấu hổ wá đi thôi vì món dễ thế mà nấu cũng ko ra hồn.Mà thui ko đến nỗi là ko thể nuốt được , bữa khác rút kinh nghiệm , nấu sẽ ngon hơn.hehe
    Mình cũng vote cho ấy rồi đó.
    Được linh0110 sửa chữa / chuyển vào 13:46 ngày 24/07/2007
  7. loveindia

loveindia Thành viên mới

Linh với Sunny siêng thử nghiệm mấy món mới ghê hén! Thấy món rice milk gì đó có vẻ cũng dễ thực hiện nhưng mà tớ trước giờ kô hạp sữa lắm, với lại ăn cái này vào có nóng lắm kô? Sunny có món chè ẤN gì mát mẻ hơn kô, nấu từ đậu, củ quả... ăn cho nó...mát. hì hì.
  8. sellsoulfordevil

sellsoulfordevil Thành viên mới

Tớ thèm briyani quá , nhưng mà hợp với đồ ăn Nam Ấn hơn là Bắc Ấn .
  9. sunny1983

Hì hì, bạn nhắc siêng thử nghiệm mấy món mới làm tớ nhớ vụ đợt đầu sang đây, vào restaurant ko bít món j với món j, gọi toàn món mới, ăn được 1, 2 miếng là ko thể nuốt nổi nữa. .. haha...
    Ơn giời, bây h đã khá hơn ..
    Tớ thấy ở đây, ng ta có nhiều loại đỗ lắm nhé, ko chỉ đỗ đen, đỗ đỏ, đỗ xanh đâu, mà cực kì nhiều loại . Nhưng chưa thấy ng ta nấu đỗ làm chè, ngọt ngọt như nhà mình
    1 số món tớ đã ăn, thì ng ta cũng ninh nhừ hạt đỗ ra, song thêm gia vị, muối ăn thành món mặn trộn lẫn với cơm, bùi bùi ... Ngon ấy ạ, nhưng mà tớ chưa nấu nướng thử trong bếp bao h .
    Có bạn nào ăn thử món chè Ấn làm từ đậu đỗ thì bảo tớ nhé, tớ sẽ nhờ chị Ấn hướng dẫn cho tớ.
  10. sunny1983

Cảm ơn Linh nhé
    Hôm chị Ấn hướng dẫn cho nhiều đường nên ngọt lắm, tớ phải đun nước sôi cho thêm vào và đun tiếp cho nó ngọt dịu đi
    Cháo mà bị khô khô, thì bạn đun nước sôi rồi cho vào đun tiếp, sẽ loãng ra chứ ko bị sền sệt khô nữa đâu.
    Ùi muốn ăn phải lăn vào bếp.
    Có chị nào làm Momo chưa ạ. Em thích ăn lắm . Bảo em với, sao cho cái vỏ ngoài nó phồng phồng, mềm mềm ạ