1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Indonesia dịp 2/9/2009, thăm DSTG Borobudur, ngắm núi lửa Bromo, tắm biển Bali, đặt vé trước cho rẻ

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi len81, 15/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

Anh chị trả lời hộ em một tí được không ạ ?
  2. len81

len81 Thành viên mới

Mình có thể đi Bogor em ạ. Một thành phố dc coi là nơi nghỉ ngơi, giải trí cuối tuần của dân thủ đô Jak. Nó nằm cách Jak có 60km, lúc ko tắc đg chỉ đi mất 40 phút, có cả xe bus tới đó
  3. martenzi

em cám ơn chị ạ !
    Mới lên mạng xem sơ sơ về chỗ này, cái vườn sinh vật cảnh ở Bogor đẹp thật đấy !!!

Được martenzi sửa chữa / chuyển vào 17:22 ngày 26/11/2008
  4. len81

len81 Thành viên mới

Nhân tiện cũng thông báo với bạn nào có ý định join chuyến đi này là từ Jakarta tới Yogyakarta mình có thể đi tàu (6 tiếng), giá vé 20-25 đô) hoặc đi máy bay (1 tiếng) giá vé 20$, rẻ nhỉ, lại có thể đặt ngay từ bây giờ . Mình tính có khi đi máy bay, dành thời gian đi thăm Bogor cái nhỉ?
  5. booatoa

booatoa Thành viên mới

Khi nào bạn sang Indo vậy? Nếu bạn sang vào đúng dịp holiday của họ thì ở nhà cho nó lành. Đừng có đi đâu cả vì sẽ tắc đường khắp nơi.
    Vơi hai ngày nếu lang thang quanh Jakarta thì có một số địa điểm như:
    1. Old city: Nó là một cái cảng biển rất lâu rồi, tận những năm 1527. Cạnh đó bạn có thể thăm fish market, đây là một cái chợ lâu đời, từ thời Hà lan còn đô hộ Indo. Ở đây bạn có thể xem một số kiến trúc kiểu thuộc địa Hà lan.
    2. Mấy cái museum.
    3. National Monument. Là một cái cột cao vút trong khu trung tâm của Jakarta, trên đó là một khối vàng nghe nói là khoảng 40 tấn vàng. Du khách có thể lên trên tầng cao nhất của nó để ngắm Jakarta.
    4. Ancor. Là một khu ăn chơi nhảy múa cho bà con thư giãn vào các kỳ nghỉ. Có seawold, fantáy world và các trò khác nữa.
    5. Thousand Island: Là một quần thể đảo gần ancor. Bạn có thể đi thuyền ra đó thăm quan đảo, ăn ngủ nghỉ ở đó cũng có.
    6. Safari world: Nó là gì chắc bạn biết rồi
    7. Nếu thích ăn uống bạn mò đến khu Keamang. Ở đây có các kiểu food trên đời cứ cuối tuần nó có food festival. Thử thôi chứ tớ chẳng khoái food ở đây lắm.
    Nếu muốn đi xa hơn bạn có thể đi
    1. Bogor:
    2. Ban Dung: Cái thành phố này kiểu như Đà lạt ở mình ấy. Khí hậu máy mẻ. Bạn có thể xem núi lủa ở đây, núi lửa tắt rồi. Thăm qua công viên hoa. Mua hàng hiệu. Có rất nhiều factory outlet nên hàng hiệu giá cả khá mềm.
    3. Yogyakarta: Một ngày bạn có thể thăm được mấy cái đền ở đó. Để cuối tuần mình thử đi trong 2 ngày xem sao rồi về báo cáo với bạn tiếp.
    Đi lại ở Jakarta: Nếu bạn ko có xe riêng tốt nhất là đi taxi, và nhớ chọn hàng xe tên là Blue Bird. Bọn nó làm ăn tử tế và an toàn nhất. Và nhớ giữ tiền lẻ để trả tiền taxi, các bạn taxi driver ở đây là rất đểu, có tiền lẻ nhưng không chịu chả chỉ đòi thêm tiền. Ngoài ra bọn taxi Express đi cũng được, nhưng bọn Blue Bird là ổn nhất. Khi xuống sân bay bạn sẽ thấy dân tình sếp hàng rất dài để bắt taxi Blue Bird. Nếu nhóm bạn có nhiều hơn 4 người ko đi xe 4 chỗ được bạn có thể book xe 7 chỗ sẽ rẻ hơn rất nhiều so với đi 2 cái 4 chỗ. Và nên book của bọn Silver Bird nó cũng thuộc tập đoàn Blue Bird.
    Nếu bạn cần tớ sẽ cho bạn số di động của một cậu taxi driver của blue bird. Cậu ta nói TA tốt, thật thà. Tiền thì cứ trả theo meter.
    Với 2 ngày nếu bạn muốn đi xa khỏi Jakarta như Ban Dung hay Joyakarta thì nên book vé trước hoặc phải nắm được lịch trìng chắc chắn không thì rất dễ bị tình trạnh tắc đường, ko có vé, hay ko có hotel.
    Vé đi từ Jakarta đến Yogyakarta hôm nay là 260 000 Rp.
    Chúc vui......
    Được booatoa sửa chữa / chuyển vào 22:26 ngày 26/11/2008
  6. booatoa

booatoa Thành viên mới

À quên. Còn khu đèn đỏ nữa. Bạn hỏi đến khu Block M nó cũng gần Keamang. Bân đêm đây là một trong những khu đèn đỏ ở Jakarta. Night Club ở đây cũng đông vui nhộn nhịp, nếu bạn cần địa chỉ mình sẽ hoi sau.
    Các bạn có thể tham khảo giá tàu và giờ giấc ở Indo trên Web này. Tiếng Bahasa, chịu khó tra từ điển. Hik........
    http://www.infoka.kereta-api.com/cari/?id_station1=2&id_station2=10&x=46&y=14
  7. len81

len81 Thành viên mới

Cảm ơn bạn nhiều vì những thông tin rất thiết thực. Bạn còn ở đó đến bao giờ? Bọn mình t 9/2009 mới sang. Nhưng vẫn cần tim hiểu mọi thông tin từ bây giờ. Ban cho mình tel của bạn taxi đó nhé. Tks
  8. martenzi

Chẹp, giờ này chắc em ở trên máy bay rồi !
    Cực kỳ cám ơn bác vì những thông tin quí giá như thế ! Em đọc trên này toàn thấy toàn bảo là nguy hiểm, chán, chả có gì v.v...
    Nhưng có dịp thì cứ đi thử xem.
    À bác ơi, không biết kỳ nghỉ của Indo là lúc nào ạ ? Em chắc có 2 ngày nghỉ cỡ 9-10 Dec thôi ạ, không biết có xui xẻo rơi vào dịp nào không ạ ?
  9. martenzi

Tình hình là hôm nay em lượn 1 vòng Jakarta rồi !
    ...Rất là ức chế với mấy bác đã từng đi rồi mà toàn phán xấu về xứ này, hồi em đi nghe các bác ấy nói mà cứ tưởng dân ở đây toàn sống nhờ ...ăn cướp của du khách hết !
    Em thấy an ninh tốt, dân chúng thân thiện, chỉ đường tận nơi, dù đường xa thế, nhưng vì người ta không biết tiếng Anh, lại sợ mình lạc hay sao ấy, nên dắt tới tận nơi, dù xa lắm, xa lắm ấy. Em cứ tưởng là thuận đường thì dắt đi, nhưng tới nơi ông ấy lại quay lại đường cũ ! Cảm động quá cơ ! Mà chỗ nào cũng thế, từ ông xe đạp, bảo vệ (chạy 1 quãng xa ơi là xa kêu xe máy ôm cho em) v.v... ai cũng tử tế cả, mà em toàn đi mấy chỗ các bác ấy "khen" là ghê.
    Sáng sớm nay em đi tới bảo tàng dân tộc rộng 100 Ha của Indo, cả mấy chục kiểu nhà sàn, cái nào cái nấy đẹp, cực kì độc đáo, to vật vã (em vốn không ưa mấy thứ "di sản văn hóa" nhưng cũng phải xuýt xoa liên tục). Vé vào cửa có 9000 idr ~ 12.600 vnd, quá rẻ, vì có xe đưa đi 1 vòng miễn phí, trong đó lại có cái hồ to, có các hòn đảo nhân tạo được làm theo hình nước indonesia, cỏ xanh rợp, thích lắm !
    Ở cổng ra vào còn có rạp chiếu IMAX hình con ốc, to lắm!
    Xong rồi chiều đi blok M, đi cả khu trợ chời đối diện. Hơ, chỗ này đúng là xập xệ thật, nhưng toàn bán hàng rẻ thôi rồi (áo pull nhìn đẹp có 15.000 idr ~21.000 vnd, rẻ kinh dị). Xong em đi Thamrin shopping tiếp ! Bất ngờ toàn tập !!! Giá cả quá rẻ, cả đồ hiệu lẫn hàng thường, áo thun tốt chỉ tầm 100K, lại còn sales 30-50% nữa, HIX. Mà em cam đoan shopping ở đây rẻ hơn Thái, Sing, Dubai, Malay, Việt Nam luôn v.v.. nhiều, chưa kể hàng đẹp, đồ hiệu cũng rẻ ! Đây mới là thiên đường mua sắm mới phải !!! Em thấy mua sắm ở đây đúng là tuyệt vời đấy !
    Taxi cũng rẻ, đi từ sân bay về (cách tp 40km), lại còn lượn chỗ này chỗ kia mà hết có 200K. Mà có kẹt xe mấy đâu nhỉ ? So với HN, SG thì chỉ bằng 1 phần nhỏ !
  10. len81

len81 Thành viên mới

Hay quá , tiếp tục kể chuyện Indo bạn nhé, đang hóng tin bạn đây. Chi tiết cụ thể nhiều vào nhé, thuê trọ ở đâu, đi chơi đâu, = phương tiện j?, cảm ơn bạn nhé