1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Indonesia dịp 2/9/2009, thăm DSTG Borobudur, ngắm núi lửa Bromo, tắm biển Bali, đặt vé trước cho rẻ

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi len81, 15/11/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. radimuathu

radimuathu Thành viên mới

Thanks các bạn đã đi, hay đã và đang ở Indo cung cấp nhiều thông tin hữu ích. ( Đánh dấu topic để làm KH đi chơi Indo cho tốt hơn.)
    Tiếc quá các bạn lại đi vào dịp 2/9/2009, hội mình thì đi vào dịp 30/9/2009, không có thì làm một group đi cho vui. Mà sao các bạn book vé máy bay đắt vậy nhỉ? Nhóm mình book cách đây khoảng 1 tháng giá chỉ có 1,2tr bay tẹt ga HAN-KUL-DPS và JAK- KUL-HAN.
  2. len81

len81 Thành viên mới

Thì tất nhiên rồi, bọn mình đi vào dịp nghỉ lễ, lại ngày cuối tuần, giá phải đắt hơn chứ.
    Bạn đi cùng nhóm với Thăng chứ gì? Sợ lúc đó vào mùa mưa, trong khi đó lại là mùa thu đẹp ở TQ, nên mình dành để đi TQ . Mỗi năm chỉ có 1 mùa thu, nên phải tranh thủ
  3. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

......hik, hụt vụ Phil Tết rồi nên vụ này có khi phải cố gắng.......gì chứ mấy cái đền đài, núi niếc là em rất hứng.......
    .......các bác đi trước cho chúng em xin cái chi phí ở những nơi các bác đã đi qua, để chúng em còn tính sơ sơ thiệt hại chuyến đi.......em áng chừng cũng phải tầm như đi Phil, gì chứ Bali nghe đã ko thấy rẻ.......
    ......mà em nghĩ cứ tập trung đi 3 nơi như chị Len nói thôi đã, không quan trọng đi nhiều mà đi cho chất lượng.......thế là phải xin nghỉ tận 4 ngày cơ ạ?, hic......
  4. booatoa

booatoa Thành viên mới

Tớ vừa đi Ijen và Bromo về. Mệt quá ngủ cái đã, khi nào khoẻ báo cáo với các bạn lịch trình, chi phí sau.
  5. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

em cũng mới đi Bogor về ! Thích cực ! Như Đà Lạt của mình ấy, mát và đầy dốc, núi !
    Toàn cây xanh mát rượi, mỗi tội đi chung với dân phượt sợ mưa sợ nắng và ngại đi bộ nên hơi không vui !
    sẽ tường thuật chi tiết ạ !
  6. booatoa

booatoa Thành viên mới

Thông báo tiếp hành trình của bọn tớ.
    Bọn tớ xuất phát từ Jakarta, đi bằng Air Asian. Giá vé Air Asian các bạn có thể check trên website của nó.
    6h15 xuất phát từ Jakarta, mấy 1 tiếng 10 phút để đến Surabaya. Bọn tớ hạ cánh khoảng 8h30. Lái xe đã chờ sẵn ở sân bay. Hỏi cậu lái xe mất bao lâu để đến Ijen, cậu ta nói 5 tiếng, thế là lang thang tìm nơi ăn uống ở Surabaya trước khi đi Ijen. Tìm được quán Dimsum, ngon bỏ rẻ đúng kiểu Hông Kông. Ăn uống xong khoảng 11h30. Lêm xe thẳng tiến Ijen.
    Trên đường đi Ijen bọn mình có ghé qua xem mud volcano. Nếu bạn nào đi Bromo hay Ijen cũng nên ghé qua đây xem chút, nó nằm trên đường nên cũng không mất thời gian. Tớ gọi là mud volcano vì thấy thiên hạ goi vậy. Để biết nhiều thồng tin các bạn có thế xem ở đây.
    http://www.spiegel.de/international/spiegel/0,1518,442408,00.html
    Hoặc đây: http://ngm.nationalgeographic.com/2008/01/volcano-culture/drowning-in-mud-text/1
    Xem xong cái Mud Volcano khoảng 13h15 tiếp tục cuộc hành trình đến Ijen.
    Lúc đầu cậu lái xe nói từ Surabaya đến Ijen chỉ mất 5 tiếng nhưng thực tế là mất đến khoảng 8 tiến vì khách sạn bọn mình thuê ngay gần Ijen, chỉ mất 30 phút từ khách sạn đến Ijen Crater. Khách sạn có tên là Catimor Homestay. Bạn nào đi Ijen mình cũng khuyên ở Ks này vì nó ngon, bổ rẻ và gần Ijen Crater, chỉ mất có 30 phút nên sáng dậy sớm đi Ijen Crater là đẹp. Bọn tớ thuê một phòn 3 giường, giá chỉ có 150k Rupiah một đêm. Ăn tối xong đặt họ nấu ăn sáng luôn vì sáng hôm sau dậy sơm đi Ijen. Tổng hai bữa cho 4 người chỉ có 120k Rupiah.
    (Ở đây họ có phòng free cho lái xe, mình chỉ trả tiền ăn cho lái xe thôi)
    Sáng hôm sau 4h30 dậy làm mấy động tác vớ vẩn rồi chuẩn bị lên đường. Ở cùng bọn tớ có một gia đình người Hà Lan, 3 người phương tây, một đoàn Singapore nữa. Họ đi bẳng xe zeep định chờ họ đi trước để mình đi theo, sọ cậu lái xe ko biết đường nhưng chờ mãi chẳng thấy họ xuất phát. Thế là anh em cứ thế lên đường. Xuất phát khoảng 5h 15, đồ ăn sáng đã được Ks chuẩn bị sẵm, mang lên xe vừa đi vừa ăn.
    Đến chăn núi ijen crater là 5h57. Từ đây các bạn phải đi bộ khoảng 3km. Tớ đi nhanh, lên tới hơi khoảng 7h10. Lang thang chụp ảnh đến trưa thì dời núi đe Bromo. Xuất phát đi Bromo lúc 10h 10.
    Bọn tớ đến Bromo Cottage khoảng 17h chiều. Phòng đã được book trước. Bọn tớ chọn chỗ ở này vì nó cũng gần Mount Bromo, chỉ mất khoảng 30phút đển đến mount Bromo. Cai Bromo cottage này vị trí đẹp, cảnh cũng đẹp ngưng giá cả có lẽ hơi chát. Giá 650k Rupiah cho một phòng 3 giường một đêm bao gồm cả ăn sáng. Ăn uống ở cái Bromo cottage này cũng ko rẻ. Bọn tớ 4 đứa ăn tối hết 532 k Rupiah. Vì đường từ chỗ bọn tớ ở đến Mount Dromo khá là khó đi nên tối hôm trước bọn tớ Book luôn một xe zeep cho buổi sáng hôm sau đi ngắm mặt trời lên. Giá cho xe zeep là 350k Rupiah, nếu đoàn đo khoẳng 3 người trở lên thì giá này cũng ko phải đắt.
    Sáng hôm sau dậy sơm khoẳng 3h50 xuất phát đi xem mặt trời mọc. Lên đến view point khoảng 4h35. Làm dáng chụp ảnh mặt trời mọc rồi đến 5h20 xuống Bromo. Vì cái view point là ở một đỉnh núi khác, cao hơn mount promo.
    Lang chụp ảnh ở Bromo đến khoảng 8h bọn tớ về khách sạn, ăn sáng, check out rồi về Surabaya. Lên chuyến bay 2h50 về Jakarta.
    Tổng kết lại thiệt hại cho 3 ngày.
    1. Vé máy bay, cái này tuỳ nơi bạn xuất phát
    2. Transportation cho 3 ngày giá 2 250 000 Rupiah. Xe gì đó của bọn Mada, 7 chỗ.
    3. Khách sạn và ăn uống ở Ijen 270 k Rupiah.
    4. Khách sạn và ăn uống ở Bromo cottage 650k (ks) + 350k (zeep) + 532k (ăn tối) =
    5. Ăn uống trên đường + giá vé vào các khu thăm quan. Tớ chẳng nhớ chính xác cho người nước ngoài là bao nhiêu, nhưng rẻ, chẳng buồn nhớ.
    6. Các bạn nào đi kiểu một ngày như tớ thì nên tìm ks ở gần. Vì ở Ijen nếu bạn đến muộn quá có thể là bị mưa vì bây giờ đang là mùa mưa, mà vùng núi nữa nên cũng dẽ mưa. Thứ nữa là ở Ijen nếu bạn đế khi mặt trời lên cao rồi thì khói bốc mù mịt, khắp nơi toàn mùi lưu huỳnh, chẳng nhìn thấy gì. Còn ở Bromo phải xem mặt trời mọc nên ở gần vẫn tốt hơn.
    Thế thôi đã, mệt quá rồi.
    Cheer.
  7. booatoa

booatoa Thành viên mới

Hỏng............ Xoá
    Được booatoa sửa chữa / chuyển vào 23:24 ngày 09/12/2008
  8. booatoa

booatoa Thành viên mới

Mar ko đi Bromo mà lại đi Bogor ah??
  9. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

Hehe, hôm đấy em chả bảo với anh là em không thích núi lửa mà lại ! Với lại ngay từ đầu em cũng định là đi Bogor rồi ạ. Công nhận Bromo lên hình đẹp thật, giá mà đi được cả thì hay quá !
    Tiếc là mấy hôm nay toàn bận chuyện vớ vẩn linh tinh nên vẫn chưa gặp được anh ! Em lại sắp về rồi ! Tối mai lại bận vớ vẩn linh tinh nữa chứ !
    Để tối mai em gọi điện chào anh ạ !
    Sáng sớm ngày kia em về rồi ! Haizzz
  10. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

......ôi chi tiết quá, cám ơn các bác......mà các bác có cái ảnh nào thì úp lên cho mọi người chiêm ngưỡng với ^^......