1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

IUPAC: Danh pháp

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi THMILK, 30/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. THMILK

THMILK Thành viên mới

IUPAC: Danh pháp

Các bạn! Mình muốn học hệ thống danh pháp hoá hữu cơ mới nhất theo IUPAC. Bạn nào có địa chỉ link không , cho mình xin với. Mình có xem qua trang www.iupac.org nhưng rối quá, không thấy tài liệu đâu.
    A, không biết chữ "danh pháp" trong tiếng Anh là gì hả ??

Cám ơn các bạn.
  2. LessThanPerfect

LessThanPerfect Thành viên mới

I am not sure if this is correct (because my tiếng Việt is bad): danh pháp = nomenclature. Hope you find the info you need.
  3. THMILK

THMILK Thành viên mới

Thank you very much! Lessthanperfect.
    Các bạn có tài liệu nào nói về cách xác định độ lớn nhóm thế theo Cahn-Ingold-Prelog không ? Mình đang học về đồng phân quang học, cấu hình R,S. Nhưng khỏang này chưa được rõ lắm.
  4. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Chưa nghe cái này bao h.
    Thông thường chọn stereocenter (thường là Carbon - 4 nhánh khác nhau), sau đó đánh ưu tiên từ 1 --> 3 thể theo Eletronegativity (VD như F > O > C) của nguyên tố hoặc dãy carbon. Từ 1 -> 3 nếu thuận chiều kim đồng hồ là R, ngược chiều kim đồng hồ là S.
    Tóm lại hơi khó giải thích. Phải có VD + hình ảnh thì dễ hiểu hơn. Search trên mạng thử xem.
  5. LessThanPerfect

LessThanPerfect Thành viên mới

The original paper was written by Cahn and Ingold (R.S. Cahn and C.K. Ingold, J. Chem. Soc. 612 (1951)) and then modified by Cahn, Ingold and Prelog (R.S. Cahn, C.K. Ingold, and V. Prelog, Experimentia 81 (1956)). Let me know if you cannot find them at your library. Good luck!
  6. windyland849

windyland849 Thành viên mới

ban hay tim mua cuon Danh phap cac hop chat huu co cua Tran Quoc Son do. Ong nay la trum cua danh phap VN. Cuon nay bia mau xanh la cay, cua nxb Giao duc. Dc sv khoa Hoa cac truong dh su dung kha nhieu.
  7. THMILK

THMILK Thành viên mới

Cám ơn các bạn!
    Các bạn có tài liệu để học HỆ PHÂN TÁN KEO không? Mình đang học về nó nhưng chưa biết nên đọc ở tài liệu nào. Bạn nào có ebook hoăc link thì chia sẽ với (tiếng Anh hoặc Việt đều được). Cám ơn nhiều!
  8. chemist2408

chemist2408 Thành viên mới

nếu bạn ở tphcm thì mình chỉ cho
  9. THMILK

THMILK Thành viên mới

May quá! Mình đang học ở TP.HCM. Nhờ bạn giúp với.
  10. chemist2408

chemist2408 Thành viên mới

BẠN CÓ THỂ TÌM CUỐN "HÓA KEO" CỦA PGS.TS HÀ THÚC HUY (TRƯỞNG KHOA HÓA, ĐH KHTN TP.HCM), CUỐN NÀY BẠN CÓ THỂ MUA Ở TRƯỜNG NÀY.
    NGOÀI RA, BẠN CÓ THỂ TÌM CUỐN "NHIỆT ĐỘNG HỌC VÀ HÓA KEO", TÁC GIẢ THÌ MÌNH QUÊN MẤT RỒI
    BẠN CÓ THỂ VÀO TRANG WEB COMPCHEM.HCMUNS.EDU.VN ĐỂ TÌM HIỂU (Ở CHỦ ĐỀ HÓA LÝ ĐÓ), Ở ĐÓ CÓ NÓI VỀ HÓA KEO