1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Jazz guitar ?

Chủ đề trong 'Nhạc Jazz' bởi Lonelymanus, 07/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lonelymanus

Lonelymanus Thành viên rất tích cực

Vâng, cám ơn "chị" fki đã nhắc nhở. Quả thật trước giờ rất hay bị cằn nhằn vì ít biết quan tâm phụ nữ ... Xin cáo lỗi cùng các chị em.
    Hôm nay hơi bận, ngày mai ... hoặc vài ngày nữa sẽ post cảm nhận cá nhân về guitar in jazz. Cũng mong được học hỏi thêm từ mọi người.
  2. Lonelymanus

Đơn giản thôi, bạn thích guitarist nào ? Đĩa jazz guitar nào bạn thích ? Cảm xúc khi nghe guitar in jazz .v.v.. tán tỉnh mà, nói càng nhiều thứ hay ho thì càng dễ "đổ" j/k ...
    gl bắt đầu chia sẻ với các anh chị em nhé.
  3. Lonelymanus

Đơn giản thôi, bạn thích guitarist nào ? Đĩa jazz guitar nào bạn thích ? Cảm xúc khi nghe guitar in jazz .v.v.. tán tỉnh mà, nói càng nhiều thứ hay ho thì càng dễ "đổ" j/k ...
    gl bắt đầu chia sẻ với các anh chị em nhé.
  4. Lonelymanus

Chỉ có những lúc thế này nghe Late Night Guitar (2000) của Earl Klugh mới cảm thấy thấm biết chừng nào ... Thôi, đi nghỉ tí, 7h phải xuất chuồng rồi. Chủ nhật là ngày của Chúa, của gia đình ... Have nice weekend, all.
  5. Lonelymanus

Chỉ có những lúc thế này nghe Late Night Guitar (2000) của Earl Klugh mới cảm thấy thấm biết chừng nào ... Thôi, đi nghỉ tí, 7h phải xuất chuồng rồi. Chủ nhật là ngày của Chúa, của gia đình ... Have nice weekend, all.
  6. chamomile

chamomile Thành viên mới

Dạ thưa bác Loman! nhờ trời, chồng em cũng hiền, con em cũng ngoan
    Em hơi ngạc nhiên là bác Loman chả biết gì về phỏm
    Có mấy thuật ngữ chuyên môn em chỉ cho bác nhé, ví dụ như khi bác có cả 3 phỏm thì bác cứ hét toáng lên cho bà con nó run là " Ù!", khi bác nuôi mãi ko được fỏm nào thì bác fải ngậm ngùi bảo "hì, cháy rùi!", còn khi bác ăn được một con thì bác cứ sung sướng mà kêu lên rằng: "A! cuối đời gặp Lan!" hehe, em cũng chỉ có đến thế thôi. Tối chủ nhật chúc bác zui zẻ
    mà chết thật, em biến cái topic thú vị của bác thành hội cờ bạc rùi, cho em sori nhá.
  7. chamomile

chamomile Thành viên mới

Dạ thưa bác Loman! nhờ trời, chồng em cũng hiền, con em cũng ngoan
    Em hơi ngạc nhiên là bác Loman chả biết gì về phỏm
    Có mấy thuật ngữ chuyên môn em chỉ cho bác nhé, ví dụ như khi bác có cả 3 phỏm thì bác cứ hét toáng lên cho bà con nó run là " Ù!", khi bác nuôi mãi ko được fỏm nào thì bác fải ngậm ngùi bảo "hì, cháy rùi!", còn khi bác ăn được một con thì bác cứ sung sướng mà kêu lên rằng: "A! cuối đời gặp Lan!" hehe, em cũng chỉ có đến thế thôi. Tối chủ nhật chúc bác zui zẻ
    mà chết thật, em biến cái topic thú vị của bác thành hội cờ bạc rùi, cho em sori nhá.
  8. Lonelymanus

Dạo trước mình cũng được "dạy" căn bản về phỏm, nhưng lâu lắm rồi không chơi nên chả nhớ gì cả. Quả thật mấy cái món bài bạc thì mình xin chịu, món rượu chè thì ... "Lâu lắm rồi anh mới gặp lại anh bạn thân cũ, vui quá thế là anh và nó làm một tí ... Chỉ một tí ấy mà, có 2 người anh và nó thôi, mà lần sau anh hứa sẽ uống ít thôi và không về trễ nữa, để em vất vả chờ cửa thế này anh thương lắm ... Mà công nhận uống rượu nhiều có hại ghê em nhỉ, anh uống tí chút thôi mà bây giờ mệt thật, em vào đấm lưng cho anh một tí nhé, biết đau lưng thế này lần sau anh chẳng uống nhiều nữa đâu ...Mai hết đau lưng rồi anh đấm lưng lại cho..." (tưởng tượng tí cho vui nhé)
  9. Lonelymanus

Dạo trước mình cũng được "dạy" căn bản về phỏm, nhưng lâu lắm rồi không chơi nên chả nhớ gì cả. Quả thật mấy cái món bài bạc thì mình xin chịu, món rượu chè thì ... "Lâu lắm rồi anh mới gặp lại anh bạn thân cũ, vui quá thế là anh và nó làm một tí ... Chỉ một tí ấy mà, có 2 người anh và nó thôi, mà lần sau anh hứa sẽ uống ít thôi và không về trễ nữa, để em vất vả chờ cửa thế này anh thương lắm ... Mà công nhận uống rượu nhiều có hại ghê em nhỉ, anh uống tí chút thôi mà bây giờ mệt thật, em vào đấm lưng cho anh một tí nhé, biết đau lưng thế này lần sau anh chẳng uống nhiều nữa đâu ...Mai hết đau lưng rồi anh đấm lưng lại cho..." (tưởng tượng tí cho vui nhé)
  10. Lonelymanus

Chẳng nhớ bắt đầu chú ý đến jazz guitar từ bao giờ, hình như là vào một đêm giáng sinh, một đêm rất khuya đầy mỏi mệt với những lẫn lộn suy nghĩ chồng chất ... Cần lắm một sự chia sẻ, giải tỏa ... Thói quen dẫn dắt chỉ biết tìm đến với jazz. Một vài trios được mong đợi ... Nhưng, chưa bao giờ lại ngại tiếng piano đến thế, có cảm giác từng phím bấm của piano là từng tiếng gõ, mang nhiều thúc ép ... Không, cần một cái gì đấy nhẹ nhàng, tinh tế và tự nhiên hơn ... Chẳng tìm được gì ngoài trios, piano solos. Đối diện với không gian thực ngột ngạt lặng im thì không thể, sẽ tiếp tục vướng bận ... Một bọc nylon chứa những băng cassettes cũ mà chưa bao giờ biết tất cả về nguồn, được mở ra tìm tòi. "Hoà tấu guitar chọn lọc", những dòng chữ ghi nguệch ngoạc dán trên cuộn băng cassette có vẻ chưa bị nhão, ít bụi và còn có thể nghe tốt nhất, được lấy ra nghe thử. Một vài bản ballad tấu lên, chợt ... Emily ... Lần đầu tiên nghe Emily với một kiểu trình bày khác hẳn, guitar solo ... Một lần, hai lần, ba lần ... nhíu mày ... nhún vai ... Trời sáng ... Chưa hoàn toàn thoát khỏi nhưng đã dễ chịu hơn rất nhiều. Một thói quen mới được bắt đầu ... đặc biệt trong những đêm khuya thanh vắng ...