1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kể chuyện đi đẻ!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi babefor2, 29/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bupbe2003

bupbe2003 Thành viên mới

Eo ôi nghe sợ thế!!! Hic hic em nhát lắm, sợ đau cực kỳ ấy ạ. Cũng tự nhủ là vì con chịu đau cũng được, bà mẹ khác chịu được mình cũng chịu được, nhưng đỡ phải đau vẫn hơn. Cái vụ khâu sống nghe khiếp quá ạ (khâu sống có phải là khâu không cần thuốc tê không chị?) Nếu mình dùng thuốc tê thì ngoài việc lâu lành hơn còn ảnh hưởng nào khác không ạ?
  2. dobinhminh

dobinhminh Thành viên rất tích cực

Cái vụ tế nhị là thông thụt trước khi đẻ và giải quyết sau vấn đề sau khi để mình cũng có 1 chút kinh nghiệm để các mẹ sắp đẻ ko quá lo lắng. Khi chuẩn bị đẻ y tá sẽ nhét 1 cái ống nhỏ vào đằng sau của mình rồi truyền nước ấm khoảng 37 - 38 độ vào người mình rồi tự nhiên các thứ ào ra như thác lũ :D, không đau đớn gì cả đâu. Khi đẻ xong thì sẽ đi khó khăn 1 chút kể cả đẻ thường cả đẻ mổ. Cách đơn giản nhất để đi là dùng nước ấm. Nếu ko có vòi xịt nước ấm xịt thẳng vào đó thì có thể ngồi lên 1 cái bô bên dưới có nước ấm. Hơi nước nóng sẽ làm chỗ đó giãn nở và đi lại thoải mái hơn :D. Như mình đẻ mổ 3 tháng sau vẫn ko hắt xì đc, ko ho, ko cười đc và tất nhiên là cũng ko rặn đc nên cách này rất hữu hiệu.
    Bài này hơi thô 1 chút mọi người thông cảm nhá
  3. kimkim_dung

kimkim_dung Thành viên mới

ùh nhỉ còn vụ thông thụt này quên hỏi hic hic! Tớ hỏi thêm là sau khi lấy hết thức ăn trong dạ dày thì còn sức gì mà rặn đẻ nhỉ hic hic! Lúc đó có mệt ko hả các Mẹ? Tớ ngày nào cũng nằm mơ đi đẻ huhu mà sao trong giấc mơ mơ đẻ dễ thế mới khổ chứ
  4. dobinhminh

Đừng lo. Sau khi thụt 2 ngày sau vẫn chưa có nhu cầu đi lại. Mình dùng thuốc trợ sinh và nằm trên bàn đẻ 2 hôm liền mà ko có vấn đề gì.
    Còn rặn đẻ thì tất nhiên là mệt rồi nhưng vì con làm được hết ý mà. Vả lại lúc ý mong đẻ cho mau để hết đau và được gặp mặt con nữa. Lúc lên bàn đẻ nhớ ăn cho chắc bụng, mang theo chai nước vì rặn đẻ khát lắm.
  5. choupat

choupat Thành viên mới

Gây tê màng cứng sẽ giảm đâu rất nhiều đấy và còn không có cảm giác đau nhưng mà cố gắng đến gần lúc phải push em bé ra mà thuốc có hết thì cố gắng chịu đau nhé vì sẽ cảm giác được cơn đau để còn rặn em bé ra, sẽ dễ dàng và nhanh chóng hơn. Gây tê màng cứng chỉ có cái là lúc rặn em bé sẽ lâu hơn là tự nhiên thôi còn đâu sẽ giảm đau rất nhiều đấy.
    Ah mà nếu trong quá trình em bé chuẩn bị ra mà đau quá, ấy chui vào bồn tắm nước nóng ngâm mình trong đấy, giảm đau rất nhiều đấy.
    Chúc ấy mẹ tròn con vuông nhé!
  6. phiva

phiva Thành viên mới

Các chị cho em hỏi thêm cái này thì hơi tế nhị! Thế sinh thường xong thì cái ấy bao lâu sẽ trở lại như bình thường ah? Em thì thích em bè lắm mà đọc xong topic này cứ hãi hết người đi nhất là cái vụ rạch rạch ấy!
    Chúc các chị các mẹ các bé mạnh khỏe!
  7. cookie052008

cookie052008 Thành viên mới

Eo ôi nghe sợ thế!!! Hic hic em nhát lắm, sợ đau cực kỳ ấy ạ. Cũng tự nhủ là vì con chịu đau cũng được, bà mẹ khác chịu được mình cũng chịu được, nhưng đỡ phải đau vẫn hơn. Cái vụ khâu sống nghe khiếp quá ạ (khâu sống có phải là khâu không cần thuốc tê không chị?) Nếu mình dùng thuốc tê thì ngoài việc lâu lành hơn còn ảnh hưởng nào khác không ạ?
    [/quote]
    Bạn tớ khâu có thuốc tê thấy cũng chẳng có ảnh hưởng gì, tớ thì 2 tuần mới lành, bạn tớ thì hơn 20 ngày, chênh không đáng kể. Cũng tùy cơ địa từng người nữa, nhưng tóm lại nên xịt thuốc tê, sẽ đỡ hơn nhiều lắm. Như tớ này, sanh đã hơn 4 năm rồi mà vẫn còn nhớ như in vụ bị may, ấn tượng khó phai luôn. Mà lúc bị may đừng có nhìn cái kim nhé, khiếp lắm.
    @phiva : Cơ quan sinh dục của mình bao lâu trở lại bình thường thì tùy người, không có thời gian ''chuẩn'' đâu bạn ạ. Tớ thì tới hơn 5 tháng cơ, chẳng hiểu tại sao lại thế. Vết may rất đẹp, 2 tuần là lành rồi, tháng sau là thấy hoàn toàn bình thường như chưa bị rạch gì hết, nhưng khi xxx thì đau kinh khủng, thế là ox đành phải đợi đến hơn 5 tháng.
  8. dobinhminh

Nói thế này lại nhớ hồi mình chưa có gia đình nghe đứa bạn bảo bạn nó sinh bị khâu 12 mũi. Hai đứa hồi ý chưa có gia đình cãi nhau um lên là khâu 12 mũi là khâu ở đâu . Tại mình cứ nghĩ là chỗ đó nhiều dây thần kinh vậy thì khâu thế nào. Sau này mới biết là khi khâu chỗ đó người ta phải khâu bằng 1 loại kim khâu đặc biệt khâu cả mấy lớp đấy. Nghĩa là khi bị rạch thì rạch vào tận sâu bên trong rồi khâu bằng kim khâu vòng vòng kiểu gì đó vì mình đẻ mổ nên ko biết.
    Còn vụ kiêng cứ bà con vẫn khuyên là kiêng 100 ngày tốt cho cả mẹ cả bé (để khỏi ảnh hưởng tới sữa) nhưng nhiều mẹ trong hội sinh cùng mình đến giờ vẫn kiêng (em bé nhà mình gần 8 tháng rồi nhé).
    Nhưng đừng lo, ko phải ai cũng bị rạch đâu. Nhưng cũng nói trước là có trường hợp sinh khó quá bác sĩ không những rạch mà còn phải bẻ xương vai của bé để lấy bé ra đấy.
  9. ngoisaoli

ngoisaoli Thành viên mới

thôi thôi mấy nàng đừng kể nữa làm tớ sợ , may mà chả phải là con gái , , nghe ghê quá
  10. kimkim_dung

kimkim_dung Thành viên mới

Bác vào đọc cho thương Vợ hehe. Hôm qua đi học lớp tiền sản thấy cô giáo nói đã kinh lắm rồi vào đây nghe còn hãi hơn. thôi thì nghe cho chuẩn bị tinh thần tốt chứ ko biết gì cứ tưởng đẻ là xong lúc đó thì....
    Mẹ nào mà 34-35 tuần nhớ đi lại cẩn thận kẻo sinh non thì vất vả hơn, thấy bảo phải tiêm cho baby cái thuốc gì mà 2,5k$/ mũi mà phải tiêm 2 mũi hic hic
    Tớ hôm đi khám được 35 tuần đầu em bé thấp phài nằm 1 chỗ ko dám đi lại nhiều bây giờ sang tuần 38 lại đi chơi đều rồi!
    Các mẹ sắp vỡ chum cố lên nào vì con chúng mình nên ko việc gì phải sợ nhỉ( Nói thế thôi tớ sợ lắm huhu)