1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kể chuyện đi đẻ!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi babefor2, 29/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lucky072000

Lucky072000 Thành viên mới

Hầu như sản phụ nào đẻ thường bây giờ cũng bị rạch hết, thực ra để rặn cho nhanh và hạn chế tai biến đến mức tối đa. Nhưng từ kinh nghiệm của tớ, lúc khâu mình kiên quyết đề nghị bs cho thật nhiều thuốc tê vào. Bs nào cũng bảo cố gắng chịu đau vì nếu tiêm thuốc tê vết khâu sẽ phù nề và lâu lành, nhưng mà các bạn cứ yên tâm, đừng sợ, ox tớ là bs sản khoa trực tiếp đỡ đẻ cho tớ, ông ấy tiêm cho tớ hẳn 1 ống thuốc tê nên chẳng đau tẹo nào. Giai đoạn vài ngày sau đẻ cũng rất nhẹ nhàng. Ông ấy bảo thường thì người ta hạn chế tiêm thuốc tê lúc này nhưng thực ra thế là kô nên, vì cảm giác đau khi bị khâu còn kinh hoàng hơn các phản ứng phụ rất nhiều!
    [/quote]
    Bạn này nói đúng , khâu mà không có thuốc tê thì chết mất (nhất là chỗ đó lại quá nhạy cảm ) . Mình đẻ ở nước ngoài bác sỹ khâu mà mình không có 1 tí cảm giác gì đau trong khi khâu , lại còn thiu thiu buồn ngủ nữa chứ vì sáng hôm đó phải dậy sớm để đi đẻ . Mà con chui ra 1 cái là người nhẹ bẫng cả đi .
    Lại nói về phản ứng phụ của thuốc . Dạo trước mình bị 1 bệnh mà phải vài tuần mới hết đau đớn . Mình xem ti vi thhấy họ nói đến phản ứng phụ của thuốc giảm đau nên mình không uống thuốc giảm đau và chịu đau đớn . Thế là vì đau đớn mà mình mất 2 đêm không ngủ được . Ca cẩm với bác sỹ , ông ấy nói mình phải uống thuốc giảm đau . Vì đành rằng có phản ứng phụ 1 chút nhưng nếu mình không uống thuốc giảm đau thì mình đau dớn không ngủ được . Mà mất ngủ nhiều thì sức đề kháng của mình sẽ không đủ để chống trọi cho đến khi căn bệnh qua khỏi . Ngay ngày hôm đó mình uống thuốc giảm đau theo chỉ định của ông ý , thế là được ngủ ngon lành và không còn bị đau nhiều nữa . Đến khi bệnh khỏi thì mình mới bỏ thuốc giảm đau .
  2. bupbe2003

bupbe2003 Thành viên mới

Sao ai nói đến khâu nghe cũng khủng khiếp thế? Em không đẻ nữa đâu huhu
  3. dadofbtchild

dadofbtchild Thành viên mới

Mình còn nhớ đợt đưa bà xã đi đẻ. Chả làm gì, chỉ mỗi việc ngồi chờ mà mệt khiếp.
    Mệt mỏi, lo lắng ... đủ các tâm trạng.
    Mình ngồi chờ đã mệt thì chớ, lại được một bố bên cạnh a lô a la đi khắp nơi, từ việc xin tên cho con đến việc nhờ người đỡ.
    Đến khổ!
  4. babefor2

babefor2 Thành viên mới

Không ngờ topic của mình sống dai zậy! Hồi đó mới làm xong tập 1, h tập 2 của mình đã hơn 1 tuổi rồi.
    Kể tiếp chuyện sinh lần 2 nè... Do lần 1 đã mổ rồi, lần 2 lại chỉ cách lần 1 có 3 năm, mà con bé con lại còn khôgn chịu xoay đầu nữa chứ, thế là lại phải mổ tiếp lần 2. Lần này thì biết trước là phải mổ rồi nên mình chủ động luôn. Bsĩ siêu âm dự tính là thứ 7 sinh, nhưng sợ là thứ 7 thì ko có bác sĩ nên mình bảo bác sĩ cho em mổ vào thứ 6. Bsĩ ok, đúng ca trực của tôi. Thế là 7am vào bviện, làm thủ tục mất 10'' + nhét vào túi áo bà y tá làm giấy tờ một tờ hồng (50K), theo bác sĩ vào phòng để cô y tá "đánh bụng", xong rồi cô ý dẫn mình lên phòng mổ. Ngồi trong phòng chờ với 3 bà khác đang chờ mổ u iếc gì đấy. Một lúc thì được gọi lên bàn mổ. Gây tê xong bsĩ thử véo chân mình xem có còn biết gì ko, bảo là em chả còn cảm giác gì nữa! Thế là anh bác sĩ gây tê gọi ôgn bsĩ vào mổ cho mình. Lúc trước khi mổ ông í còn bảo là ngôi ngược thì dễ lấy con ra, cầm chân nó lôi ra dễ hơn là lôi đầu! Thế mà đến lúc mổ rồi chả moi nó ra được, ông bsĩ gây tê phải ấn bụng mình từ phía trên để đẩy conbé con xuống, còn ông bsĩ mổ thì lôi từ bên dưới ra! Chúa ơi, các bác phải ấn, phải đẩy một lúc mới moi được con bé nhà mình ra. Bsĩ báo ngay, con gái rồi nhé. Một lúc sau cô y tá bế con đến cho mình ngó qua rồi đem đi thẳng! Ấn tượng đầu tiên là da con mình đen thế! Mà mắt mũi thao láo chứ có ngủ tít đâu, trông như ... cóc cụ í! sau nửa tiếng khâu vá thì mình cũng được mấy bà y tá khiêng như con lợn vứt sang cái xe để đẩy sang phòng hậu phẫu. Vẫn kịp ngó xuống phía dưới,,, mèng ơi, bao nhiêu là máu me, khăn gạc - khủng khiếp! Thế mới biết là mổ thì mất ko biết bao nhiêu là máu, nên các mẹ cố gắng đẻ thường đi nhé! Vào phong hậu phẫu từ 8am đến 10am thì được chuyển xuống phòng dịch vụ. Trong lúc đó thỉnh thoảng có cô y tá đến bấu chân mình xem đã có cảm giác chưa, rồi giơ ngón tay xem có nhận ra số mấy ko/ (Họ làm thế xem mình có bị hôn mê hay ko í). Nằm ở phòng dịch vụ có 3 ngày mà tưởng dài hàng thế kỷ, thế rồi đến ngày thứ 4 thì em xin về, nhà có bsĩ nên có vđề gì cũng ko đáng ngại. Hừm hừm,,, đau cũng khá lâu, uống bao nhiêu thuốc giảm đau mới thấy dễ chịu (Cái này là do cô mình làm ở VPháp nên mới cho mình uống, chứ ở C là họ cho duy nhất 1 liều giảm đau vào ngày thứ 2, còn lại chả có thuốc giảm đau gì hết!!!) Mình thấy quan điểm về giảm đau ở các bv thật khác nhau. VD: VPháp thì qđiểm là người mẹ nên được cảm thấy thỏai mái nhất sau khi sinh để có thể có sữa cho con bú ở mức tối đa, trong khi ở C thì chả cho giảm đau gì hết, và ko cho con bú trong những ngày đầu (nếu mẹ sinh mổ). Thế nên nhiều mẹ sinh mổ ở C xogn bị tắc tia sữa do sữa về nhiều nhưng lại ko cho con bú.
    Nói chung là sau 2 lần sinh mổ thì mình thấy... quá đủ! Kiệt sức và mãi mới hồi phục được. Ko biết có phải một phần vì thế không mà mình sinh xong về form rất nhanh, chả tăng cân tẹo nào, h chỉ còn mỗi bị bèo nhèo phần bụng tí thôi, còn lại vẫn mặc được quần áo cũ (áo thì hơi bị căng phần ngực thôi).
  5. wakodovn

wakodovn Thành viên mới

ÔI thế mà bà chị gái em đẻ mổ 3 lần đấy , dũng cảm thật lần nào đẻ xong cũng thề ko đẻ nữa thế mà bây giờ 5 năm 3 đứa rồi ah :D
  6. nakaisan

nakaisan Thành viên mới

Mình trai chưa vợ nhưng đọc những chuyện đi đẻ của chị em thấy thật thú vị. Nhiều lúc phì cười vì những tình tiết ngồ ngộ, nhiều lúc lại rơm rớm nước mắt vì cảm động. Nói chung trạng thái lẫn lộn. Đọc mà chỉ muốn được làm bố luôn.
    Sao topic lại dừng lại ở page 21 từ năm 2008 nhỉ, từ bấy đến nay sao không thấy ai vào "kể chuyện" tiếp?
  7. nakaisan

nakaisan Thành viên mới

Sao ban quan tri lai an bai cua minh the?