1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kể chuyện đi đẻ!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi babefor2, 29/09/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. lechua

lechua Thành viên mới

Có đồng chí nào đi đẻ như tớ không?
    Tớ lên bàn đẻ, bác sĩ bắt đầu chuyền dịch để kích thích tử cung mở, dịch truyền vào đến đâu đau đến đấy, càng ngày đau càng dữ. Tớ nằm trên bàn đẻ, đau quá cứ quằn quại, tự nhủ lòng là không được kêu hét, bác sĩ họ ghét. Đau quá không chịu được lại xin bác sĩ cho cháu xuống đất một tí, cháu đau quá, bác sĩ lại đỡ xuống. Tớ đứng bám vào cọc treo bình dịch truyền, lưng quay ra cửa, chẳng hiểu bộ dạng ra làm sao mà chồng tớ đứng ngoài cửa nhìn vào lưng tớ rồi hỏi mẹ tớ: " Yến đâu hả mẹ"
    Tớ cứ trèo lên trèo xuống như thế 4 lần.
    Lúc nằm trên bàn, mình chưa đẻ, có một cô bàn bên cạnh đang đẻ, tớ cứ hết cơn đau lại quay sang xem.
    Kinh lắm các bác ạ, chẳng biết tả như nào. Mọi thứ phơi bày ra hết, máu me be bét, em bé thì cứ thập thò, mẹ thì kêu như lợn bị chọc tiết (tớ nói thô quá, bà con thông cảm). Mà sao cô ấy kêu to thế chứ, bảo rặn thì không có sức mà kêu thì quên luôn.
    Tớ cứ nằm theo dõi xem tình hình thê nào, lòng tự nhủ xem để biết kinh nghiệm. Sau một hồi vật lộn, bác sĩ bấm cho một đường khá rộng và em bé nhà đó chui ra. một thằng cu 3,2kg, dây rốn to bằng ngón chân cái người lớn, dài phải gần 1m, lòng thòng, nhìn thấy ghê. Thế là họ xong rồi, còn mình nữa, đau dã man mà mới được có 7cm, lại tiếp tục cắn răng chịu đau, rồi cũng đến lúc, cơn đau liên tục đến, bác sĩ bảo mở hết rồi, em chuẩn bị rặn nhé, rặn đi, tớ lấy hết sức bình sinh rặn 2 lần, ẹc, ông con tớ chui ra. Ông bác sĩ bảo cu cậu này đẹp trai nhờ, bà y tá bảo giống y thằng bố đang đứng ngoài kia kìa.
    Tớ chẳng quan tâm xem con tớ xinh hay xấu, tớ cứ nhỏm người lên nhìn xem ông con tớ có thiếu bộ phận gì không, thấy mọi thứ đều ok, tớ thở phào nằm xuống để bác sĩ khâu vá...
    Khi về buồng đẻ nhìn thấy ông con xấu quá chừng, đầu thì vẹo, mồn thì bé tí, mắt thì hùm hụp, chán chẳng muốn bế, tớ cứ bảo thằng này xấu lắm, không bế. Mẹ tớ mắng cho mãi. Bây giờ trộm vía hơi bị đẹp trai. Lúc ở viện mình cứ bảo ông bác sĩ mắt có đờm hay sao mà bảo con mình xinh, thì ra không phải mà là mắt mình có đờm.
  2. muahanoi10

muahanoi10 Thành viên mới

đẻ ở Vn còn có người nhà bên cạnh,bà chị tớ đẻ mổ ở Nga một mình trong viện cả tuần ,đưa cơm vào được ngắm cháu qua của sổ tầng 4,chả thấy gì ,may mà có di động dể nói chuyện với nhau.Sau này bà ấy kể;phòng có 4 bà mổ thì 3 bà mổ ngang,mình chị ấy mổ dọc vì hồi còn ở VN chi ấy đà mổ đẻ một lần rồi.bọn tây ra viện không thấy sẹo ,họ khâu trong còn bên ngoài dán một loại băng keo gì đó,hết 7 ngày bóc ra chẳng có dấu vết gì,bà chị tớ vết khâu cũ mới lẫn lộn trông mà hãi.
  3. mercredi

mercredi Thành viên mới

Nhân tiện cái khẩu hiệu đấy,em xin được kể chút về sự ngây thơ của bọn con trai. Thằng bạn em hồi cấp 3, nó xem quảng cáo sữa bột gì đó, cũng hô khẩu hiểu đấy, nó hỏi em có phải sữa bột đấy được làm từ sữa mẹ không?.Bọn con trai đúng là tồ nhỉ
  4. anhdenmau

anhdenmau Thành viên mới

Còn đây là kinh nghiệm đi đẻ ở Pháp của tớ, xin chia xẻ với mọi người.
    12h đêm vỡ ối nhưng chẳng hề đau đớn tí nào cả. Tớ và ông xã lóc cóc xách va li đi bộ vào bệnh viện, vì bệnh viện chỉ cách nhà có 5 phút đi bộ. Bà đỡ kiểm tra cổ tử cung thấy chưa mở liền chích thuốc cho ngủ, ông xã phải đi về nhà vì buổi đêm người nhà ko được ở lại trong bệnh viện, có chuyện gì bệnh viện sẽ gọi điện báo.
    8h sáng hôm sau tớ được đưa vào một phòng đẻ riêng. Y tá đến lấy quần áo của em bé và hỏi tên em bé sẽ là gì? 10h sáng tớ bắt đầu có những cơn co thắt dữ dội. Đau ơi là đau, la hét om sòm, ông xã đứng bên giữ tay bị tớ cào cấu cho tơi tả. Thế mà bà đỡ bảo cổ tử cung mới chỉ mở được 2cm. Thế rồi bác sĩ gây tê đến, bác sĩ chích thuốc gây tê vào cột sống, thế là hết hẳn đau, nhưng vẫn cảm thấy rất rõ ràng từng cơn co thắt tử cung. Bà đỡ là một cô gái trẻ người Pháp, khá xinh đẹp và rất dịu dàng. Vì tớ đã bị gây tê nên chẳng còn cảm giác gì ở dưới cả, thậm chí chân cũng bị tê ko cử động được luôn. Thế nhưng mỗi lần bà đỡ vào kiểm tra độ mở của cổ tử cung đều hỏi tớ thích nằm theo kiểu nào và giúp tớ chuyển vị trí chân theo kiểu đó. Tớ nằm thiêm thiếp ngủ, ông xã đi đi lại lại quanh tớ, thỉnh thoảng lại nắm tay vợ. Tuy ko thấy đau nhưng tớ cảm nhận được rất rõ ràng từng cơn co thắt, ngày càng mạnh lên, và mỗi lần co thắt là một lần tớ thấy cái đầu em bé rúc mạnh xuống dưới đòi ra ngoài. Khoảng 3h chiều bà đỡ nói cổ tử cung đã mở đủ 10cm, chờ thêm khoảng 10phút sau là bắt đầu đẻ. 10 phút sau bà đỡ vào dạy tớ cách thở và rặn sao cho khỏi mất sức và công việc bắt đầu. Bà đỡ ở dưới, 2 y tá đứng hai bên, chồng đứng phía trên đầu đỡ đầu vợ. Bà đỡ vừa đỡ vừa nói cho mình biết khi nào phải rặn, mỗi lần hít hơi rặn là một lần thấy ông xã đứng bên cũng hít hơi và .... rặn ko kém phần sôi nổi!!! Rặn chán gần 15 phút đồng hồ, mệt bã cả hơi nhưng em bé ko ra, vì háng nhỏ quá em bé ko ra được. Bà đỡ thì ra sức khen mình rặn tốt nên mình lại càng cố sức rặn nhiều và mạnh hơn. Cuối cùng bác sĩ đến và roẹt ...... một đường, nhưng bác sĩ vẫn phải dùng kẹp kẹp đầu em bé kéo ra. Cuối cùng thì mình cũng cảm nhận được cái đầu em bé chui ra ngoài, rồi cái mình và ấp, 3h35'' em bé chui ra. Một cảm giác hụt hẫng ập đến vì tự dưng cơ thể mất đi mấy kg liền. Bà đỡ đặt em bé lên ngực mình, mắt em bé mở to nhưng ko khóc. Mình hỏi "em bé ko khóc sao?", bà đỡ bảo phải từ từ đã, ko dễ dàng gì cho em bé khi chui ra khỏi bụng mẹ. Vừa nói xong thì cún nhà mình cất tiếng khóc chào đời, miệng mở rộng, khóc rất to. Ông xã xúc động muốn khóc, lắp bắp câu cảm ơn bà đỡ. Rồi y tá mang em bé đi tắm rửa, ông xã nắm tay mình, bác sĩ khâu ở dưới. Lúc đó chưa hề thấy đau gì vì thuốc tê vẫn còn tác dụng. Bác sĩ khâu xong và nói rằng mình có một cái bọc to bằng hai nắm tay ở cửa mình, từ từ để xem là cái gì vì từ trước tới nay chưa từng thấy ai bị như vậy cả. Bác sĩ đi ra, chỉ còn mình và ông xã, một lúc sau y tá mang em bé vào và đặt nằm trên ngực mình. Em bé mở to mắt nhìn ngắm xung quanh, ông xã ngồi bên cạnh ngắm nghía và chơi với em bé, mình mệt quá thiếp đi. Rồi họ cũng đưa mình lên phòng nằm cùng em bé. Đến đêm, hết thuốc tê, cơn đau ập đến. Y tá đêm có cho mình thuốc giảm đau loại nhẹ vì phải cho em bé bú nên ko truyền thuốc giảm đau mạnh được. Cơn đau cứ âm ỷ kéo dài. Hôm sau bác sĩ vào khám và nói mình bị cục máu đọng và phải theo dõi. Mình nằm ko nhúc nhích 3 ngày liền, đến ngày thứ 4 thì phải vào phòng mổ để mổ lấy máu ra cho cục máu xẹp xuống. Mổ gây mê, đến khi tỉnh dậy thì cơn đau ập đến, khóc hết cả nước mắt vì đau. Cứ thế mình phải nằm viện ko nhúc nhích và đầy đau đớn 2 tuần liền. Mọi việc chăm con đều do ông xã lo hết. May là bên này cái gì cũng có y tá giúp đỡ, bữa ăn thì có bệnh viện lo, ông xã ko phải lo. Vệ sinh hằng ngày của mình cũng là do y tá làm, ngày 4 lần. Cuối cùng thì mình cũng ra viện và phải mất một tháng sau mình mới có thể ngồi được.
    Thật là một kinh nghiệm nhớ đời, hiện giờ em bé đã được hơn hai tháng rồi và mình ko chắc là mình sẽ muốn đẻ nữa.
    Thật là ko ai đẻ như mình cả. Mình thấy mấy đứa tây đẻ, đứa nào cũng chỉ nằm vài tiếng là xuống giường đi lại được rồi, chỉ có mình thì.....
    Cùng chia xẻ với các bạn.
  5. BupBeDepXinh

BupBeDepXinh Thành viên mới

Nghe các chị kể chuyện đẻ, tường thuật chi tiết, em vẫn thấy đúng là bà mẹ nào đến chân cũng thành anh hùng được. Chỉ mong sao mìnhđẻ dễ như mấy bà nông dân, ngày xưa nghe kể mấy bà ý đẻ nhiều và đẻ dễ đến mức có thể nếu không kịp đến bệnh viện thì đẻ rơi ngay ngoài ruộng được.
    Thế có chị nào có chế độ tập luyện ăn uống mà cảm thấy hiệu quả để sinh đẻ dễ dàng thì bảo cho đàn em với nhá. Em thì chắc vài năm nữa nhưng từ cách đây mấy năm, nghĩ đến chuyện con cái khỏe cũng phụ thuộc nhiểu vào bố mẹ nên phải lo ăn uống dưỡng sức, để mai sau đỡ phải ân hận, bây giờ béo như con quay . Cái tính lo xa hơi nặng.
    Được bupbedepxinh sửa chữa / chuyển vào 04:11 ngày 05/10/2005
  6. CarmenC

CarmenC Thành viên mới

7. choem_viem

choem_viem Thành viên mới

8. mercredi

mercredi Thành viên mới

9. link_link_81

link_link_81 Thành viên mới

Nghe chị Bầu kể chuyện đi đẻ mà muốn đẻ ngay rồi vì dễ đẻ quá. Em là chúa sợ đau, bình thường mà người ngồi bên cạnh bị tiêm thuốc là phải quay mặt đi rồi vì sợ Ko biết lúc đẻ thì nó còn thế nào lo quá. Cũng chuân bị để đến lúc có bầu và đẻ là vừa. Với lại em thấy các chị trên này toàn post bài đẻ khó thui làm các em cũng phát khiếp. Mà các chị ở trên này ai có kinh nghiệm về chuyện ăn gì cho dễ đẻ à? Post lên cho các em học tập kinh nghiệm nhỉ.
  10. Tiny_Love

Tiny_Love Thành viên mới

Chào Bupbedepxinh, bạn nói đúng đó, ngày xưa mẹ chồng mình đẻ rơi ông xã mình ngòai ruộng, lấy liềm cắt rún mà có làm sao đâu . Bạn hãy chịu khó đọc thêm mấy quyển cẩm nang dành cho các bà mẹ sinh con đầu lòng í, người ta có chỉ cách tập thể dục và cả cách thở để khi sinh đỡ mất sức nhất và em bé ra nhanh nhất.
    Mình vừa sinh em bé cách đây hơn sáu tháng, sinh thường nên giờ vẫn còn nhớ như in cuộc vượt cạn của mình, thấy nó cũng ở mức ...có thể chịu đựng đựoc, bạn đừng lo. Còn nếu như hàng tháng bạn bị đau bụng thì coi như đã chịu được một nửa cơn đau rùi Tóm lại là mỗi người một kiểu, chả ai giống ai, nên cứ để chuyện gì đến sẽ đến, đừng nghĩ truớc, lo xa làm gì cho ...nổi mụn.