1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kể chuyện tết nào...

Chủ đề trong '1982 - Hội cún Hà Nội' bởi deny_me, 10/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. deny_me

deny_me Ma Xó

Kể chuyện tết nào...

kể chuyện tết đê nào mọi người. Tớ nói trước khai mào nhá.. .

Nhắc đến pháo thì ai cũng mê, chơi pháo lại càng mê. Hồi xưa tớ chơi pháo.. tép [​IMG] Pháo tép bé xíu, tí tị ti, cầm tay và châm lửa là ném cái vèo ra, nổ cái đẹt Còn không, lấy gạch đập cho nó nổ cái bép Nghe sướng phết. Đêm giao thừa là háo hức ra hiên ngó chú đốt pháo ở dây treo quần áo giữa sân. Hứng lên thì cũng nhảy hẳn ra ngoài trời. Pháo nhà ai, nhà nấy rộn hẳn lên. Hồi tớ có 3 tuổi, hiihi.. đêm giao thừa là nhảy vào nằm ngủ thản nhiên giữa chú và thím [​IMG] ( thêm thông tin là: chú với thím mới cưới có 2 ngày ) he he .. giao thừa nghe tiếng pháo nổ đùng mà giật bắn cả mình... chưa muốn mở mắt thì nghe thấy hai chú thím thì thầm.. úi dời, nó giật mình này.. ( có cảm giác như là baby của chú thím í hihi )

Trước tết thì rậm rịch xem các ông giết lợn, giã thịt làm giò chả.. vui nhất thì vẫn là mấy đứa nhỏ lít nhít, chạy lăng quăng, hò hét.. ( người lớn cũng hét cả ) Hồi trước ở cơ quan mẹ tớ còn đụng chung một con lợn, mổ ra rồi chia phần thịt.. eo ơi, một đống thịt ấy ăn trong bao lâu. Mẹ làm thịt đông ngon cực.

Trong đêm giao thừa thì không thể quên được cái khoảnh khắc hai bà cháu ngồi canh nồi bánh chưng.. chà.. nhớ là nằm ở đống rạ dưới bếp, náo nức đợi, chờ.. ( thực ra cũng chỉ chờ được ít thôi, chỉ một lát là lăn quèo ra ngủ tít roài.. ) Ở nhà, quấn bà nội lắm. Bà đi đâu theo đấy, lon ton .. bà già mà trèo cây giỏi dã man các bác ạ.. trèo lên cây trứng gà, là bà trèo trước thì tớ trèo sau..đỉnh của đỉnh. [​IMG]

Trẻ con tụi tớ hồi đấy chỉ chờ đến giao thừa để được măm măm các loại kẹo bánh, nhắm rượu với ông bà cô chú.. Nhà ông nội, bố tớ là trưởng, he he .. tớ la chị nhớn nên đố đứa nào dám nhăm nhe ăn hết phần của tớ đập chết ăn thịt luôn. hê hê .. lì xì nữa chứ... bao giờ cũng là đầu tiên.. nhưng đứa nào cũng được lì xì bằng nhau

Sáng mùng một thì nào là dậy thật sớm, đầu tiên là lao ra đám xác pháo, mò tìm xem còn quả nào chưa nổ không để chơi tiếp , mặc quần áo đẹp đứng sẵn ở đấy ( chờ được lì xì mà hii [​IMG]) .

năm ngoái tớ chơi pháo hoa cầm tay, đi giữa đường bật lửa nó không lên, nhờ đứa bạn mở rộng cái áo khoác ra , thế là chui vào đó hì hụi đánh lửa rồi châm pháo cho nó toé ra . Quá đỉnh. [​IMG] Sau giao thừa là mấy đứa tập trung rủ nhau đi vào chùa hái lộc, hay trèo lên cây đa ở thị trấn mà bẻ .. công an đứng canh đấy..[​IMG] bây giờ thì cây cũng chẳng còn để mà canh .( lại vì cái đường cao tốc ấy mà họ chặt phăng cây đa đi .) Quê tớ, không còn pháo thì mọi người nhất loạt đốt đèn trời vào tối giao thừa.. đẹp lắm.. lung linh...

Hư không là gì hư không nhỉ
    Là chút hồng phai chút hoài nghi