1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kể chuyện thành công của chàng trai học tiếng Anh từ 5 tuổi

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi elight123, 25/01/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. elight123

elight123 Thành viên quen thuộc

Bắt đầu học tiếng Anh từ khi lên 5 tuổi và người thầy thứ nhất là bố, Nguyễn Hoàng Giang - cựu du sinh viên Anh, Mỹ - cho rằng phải học “chuẩn” ngay từ đầu.
    Nguyễn Hoàng Giang là cựu học sinh THPT Chuyên ngữ (Hà Nội) trước khi sang Anh học phổ thông tại The Royal School Wolverhampton với suất học bổng 47.000 bảng cho hai năm.
    Học xong chương trình A-level của Wolverhampton, Giang tiếp tục nhận học bổng 230.000 đô la cho 4 năm tại Haverford College.

More: học 3000 từ vựng tiếng anh theo chủ đề
    Trong suốt những năm học phổng thông và đại học, chàng trai Hà Nội nhận được khá nhiều học bổng danh giá và được tham gia các chương trình giao lưu, trại hè quốc tế.
    Sinh ra trong gia đình trí thức, Giang được bố mẹ căn hộ cao cấp cho học tiếng Anh từ khi còn đang nhỏ.
    Được truyền cảm hứng từ gia đình, em tập trung cho việc học tiếng Anh rất bài bản để thực hiện ước mơ đi du học.
    Lên cấp 3, vốn tiếng Anh của em đã rất thành thạo và sang lớp 11, em nhận học bổng rồi chuyển sang học chương trình A-level của Anh.
    Học chuẩn ngay từ đầu
    Giang kể khi bắt đầu học tiếng Anh, bố em có nói với em rằng tiếng Anh là ngôn ngữ quốc tế nên nếu học tiếng Anh, em sẽ được đi đến nhiều vùng đất mới và gặp gỡ chúng mình bè từ các quốc tịch khác nhau.
    “Em thấy rất hứng thú với điều này và đã quyết tâm học tiếng Anh rất chăm chỉ từ một vài ngày đầu tiên”.
    Cựu học sinh Chuyên ngữ (Hà Nội) cho biết khi học tiếng Anh ở trường, toàn bộ chúng mình bè xung quanh em không để ý đến ngữ âm.
    Còn với em, mỗi lần về nhà nói tiếng Anh với anh trai, em đều được sửa phát âm rất nhiều.
    Xem thêm: 10 từ vựng tiếng anh mỗi ngày
    “Anh em dạy em bảng chữ cái ngữ âm quốc tế (IPA) để mỗi lần tra nghĩa của một từ mới em sẽ biết luôn thủ thuật phát âm do đó chính xác 100%. Anh trai dạy em rằng học bất cứ thứ gì cũng cần học chuẩn từ đầu, nếu không về sau sẽ rất khó sửa”.
    Chính vì thế, khi lên cấp 2, bố mẹ Giang lựa chọn cho em đi học ở Hội đồng Anh, mặc dù học phí khá đắt đỏ so với đồng lương giáo viên của bố mẹ.
    Tuy nhiên, Giang cho rằng đó là lựa chọn đúng đắn của bố mẹ và sau này, qua quá trình học tập của chính mình, em cũng hiểu tại sao bố mẹ lại lựa chọn như vậy.
    Cả 4 kỹ năng nghe, nói, đọc, viết đều được Giang cho thuê căn hộ tăng trưởng đồng đều. Với kỹ năng đọc, ngày nào em cũng đọc sách tiếng Anh, mỗi ngày một phần nhỏ.
    “Em thường đọc những sách về các kỹ năng trong đời sống hoặc những cuốn sách khoa học. Để luyện kỹ năng nghe, em hay xem các chương trình tiếng Anh trên YouTube phù hợp với những sở thích của người dùng.
    Em cũng hay nói chuyện với một vài chúng mình thân của người dùng bằng tiếng Anh, kể cả một số chúng mình Việt Nam của em để luyện kỹ năng nói” - Giang chia sẻ.
    Em đánh giá kỹ năng viết là khó nhất và cũng là kỹ năng quan trọng nhất để đạt được một số học bổng cao đối với một vài chúng ta đang săn tìm học bổng du học. Vì thế, em dành khá nhiều thời gian luyện viết luận.
    Xem thêm: chương trình học từ vựng tiếng anh
    “Đối với em, việc mỗi ngày làm một phần nhỏ, dù chỉ là rất ít, sẽ hiệu quả hơn hẳn việc 'cày' trong một thời gian ngắn. Nếu mỗi ngày chúng ta tích lũy một ít kiến thức, chúng mình sẽ không khác gì so với ngày hôm trước.
    Tuy nhiên, sau một thời gian dài, lượng kiến thức hàng ngày này sẽ cộng vào thành một thành quả lớn” - Giang chia sẻ mẹo hay học tập của mình.