1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kẹo dừa Bến Tre .

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi tuoidabuondl, 08/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tuoidabuondl

tuoidabuondl Thành viên mới

Chị muốn hỏi xoatanmandem điều này. Chả là chị(và chắc là cũng nhiều người lắm) rất thích ăn kẹo dừa(Bến Tre). Không biết cái món này có ở các miền Trung và Bắc không nhỉ? Hic ngoài í có ai cùng sở thích với chị không ? Giúp chị điều tra xem nhá. Nếu có nhiều người cùng sở thích thì quá tuyệt. Sẵn sàng chia sẻ cùng mọi người. bye bye

Bông hồng xanh
  2. nore

nore Thành viên rất tích cực

Tuoidabuondl hỏi về kẹo dừa ư? Theo mình biết thì kẹo dừa là một đặc sản của miền Nam, đặc biệt là vùng Bến Tre. Vì nổi tiếng nên đã được phổ biến ở nhiều nơi, nhưng sản phẩm vẫn là của Bến Tre và các tỉnh miền Nam, còn ruột thì không hiểu có đúng là thật Bến tre không. Nghe nói, kẹo dừa Bến tre đã được xuất khẩu đi các nước, trong đó có Trung QUốc và bị làm nhái rất nhiều. Nổi tiếng quá nó cũng khổ vậy đấy.
    Mình không thích ăn đồ ngọt lắm, nhưng kẹo dừa thì lại khác, đó là một trong những thứ mình ?oăn không dừng lại được?, nghĩa là đã ăn thì phải ăn hết mới dừng lại được, không biết chán là gì (trong đó có cả ngô cay, bỏng?). Vì thế, ai rủ ăn kẹo dừa mà chỉ có vài chiếc thì bực mình lắm (!). Kẹo dừa ăn cứng nhưng lại là cái cứng hợp lý, càng ăn càng muốn nhai, nhai thì cứng? cứ như thế mà vèo vèo hàng vốc kẹo dừa đấy. Đặc biệt ăn liền tù tì thế, sau đó uống một chén trà (chè lạng, hay còn gọi là chè Thái Nguyên ấy) thì ngon phải biết, cứ như vị ngon được tiếp thêm sức mạnh.
    Đây cũng là loại kẹo được trẻ con đặc biệt thích hơn so với các kẹo khác. Chúng nó cũng ?oăn không dừng lại được?. Bữa nào được cùng tuoidabuondl nhai kẹo dừa Bến tre và uống chè Thái nhỉ?
    Nore
  3. tuoidabuondl

to nore: Hoá ra ngoài i' người ta cũng ăn kẹo dừa như ăn bỏng ngô ấy hả?? Thật không thể tin được là có người ngoài ấy cũng rành món đặc sản nổi tiếng của Bến Tre này Nore này thế nore mở cho minh 1 topic để bàn về kẹo dừa nhé. Bây giờ kẹo dừa có rất nhiều loại, mềm có, cứng có, đậu phụng cũng có ... ăn thoải mái luôn hic .. thèm. Mong 1 ngày gần đây sẽ cùng nore ăn kẹo dừa và uống trà. Trong này mình có thằng bạn làm đại lý kẹo dừa Tuyết Phụng, bạn vào đây chúng ta cùng nhau ăn ... cả ngày nhé. Còn các bạn khác có ai cũng thích kẹo dừa như chúng tôi không nhỉ ? Cho í kiến nào....

Bông hồng xanh
  4. xoatanmandem

xoatanmandem Thành viên mới

Kẹo dừa Bến Tre .

Chủ đề được mở theo yêu cầu của chị @tuoidabuondl
  5. tuoidabuondl

Lâu rồi không vào đây, nhưng vào rồi sao hổng thấy ai thích ăn kẹo dừa như mình và nore nhỉ hic hic. Kẹo dừa mà có dứa và đậu phụng ngoài í có ai ăn chưa? Thơm và ngon vô cùng. Bây giờ có nhiều loại kẹo dừa mới ra ăn không cứng muốn rụng răng như ngày trước nữa mà mềm, dẻo và thơm. ngày trước khi ăn kẹo dừa mình phải tay tăm tay nước nhưng bi giờ thì khác rùi. Quả là cũng có thương cái eo bánh mì của mình lắm nên dạo này có ngày không đụng đến kẹo nữa. Có bạn nào ăn kẹo mà khách đến ... hổng dám khoe răng cười chưa nhỉ?

Bông hồng xanh
  6. gungcayvn

gungcayvn Thành viên rất tích cực

Đúng rùi... để em kể một câu chuyện này cho mà nghe. Hồi học lớp 11, giờ thể dục bọn em có cái trò là đứng lên ngồi xuống .... Một cuộc thi thì đúng hơn. Một trong 3 thằng con trai của lớp thách đứa con gái bé nhất lớp ( nó cao chừng 1m50 và nặng 41kg thôi) rằng, nếu đứa con gái ấy đứng lên ngồi xuống liên tục được 150 cái thì nó sẽ mất đúng 150 cái kẹo dừa cho cả lớp ăn xả láng. Con bé hăm hở mím môi mím lợi, lấy hết sức mà thực hiện...... hết 150 lần đứng lên ngồi xuống thì nó cũng lăn quay ra giữa lớp...hic...
    còn cái thằng đã thách nó...sau đó nó có đưa cho bọn em đủ 150 cái kẹo dừa thật,.... nhưng muh úi giời.... đúng là cái đồ ki bo, nó mua kẹo dừa bé tí, bé bằng một nửa bình thường. Hồi đó là cách đây 5 năm, còn có hai loại, một loại 100d/chiếc, loại còn lại 50đ/ chiếc..... đấy, cái loại nó mua là 50đ/ chiếc đấy ạ... chỉ khổ con bé bạn em....
    Nói như thế để thấy không chỉ em mà cả cái bọn lớp em nữa, tình yêu chúng nó giành cho kẹo dừa mênh mông vĩ đại đến thế nào?
    Ai bảo chiều qua em cúi xuống
    Để tóc tương tư tím mấy mùa

7. cobehanoi84

cobehanoi84 Thành viên rất tích cực

Hôm trước em có được ăn(do cô em mang từ miền Nam ra),kẹo dừa chính hiệu đấy ạ....
    Thế em nghe chị nói là chia sẻ,thế chị gửi cho em nhé,hi`hi`...từ lần cô em cho ăn tới giờ chưa được ăn lại chị ạ...Em chưa cảm nhận được gì nhiều để viết hẳn một bài,hic....
  8. tuoidabuondl

Cũng muốn gửi ngay cho mọi người đấy nhưng phải đợi đến tháng 8 có 1 người bạn ( thằng bạn làm kẹo dừa á) nó ra Hà Nội mình sẽ nhờ gửi cho gungcay,cobehanoi,nore nữa nhé. Chắc chắn các bạn sẽ là người đầu tiên ở ngoài í ăn kẹo dừa của công ty nó. hic lại ... thèm. Những loại kẹo dừa ngon mình sẽ post lên khi rảnh nha. Đang trong công ty nhưng mà ... ư ừm ... .... măm măm.

Bông hồng xanh
  9. gungcayvn

gungcayvn Thành viên rất tích cực

Hôm nay mới nhìn, tuoiđabuonl ở ĐL à... Hôm trước Gừng cũng có di ĐL, nhưng muh ko được nhiều thời gian lắm, chỉ kịp gặp một số thành viên của LĐC....
    Muh không bít công ty đó có kẹo dừa sầu riêng không tuoiđabuondl ui.. Gừng thích sầu riêng lém muh ăn kẹo dừa sầu riêng= được ăn kẹo dừa+sầu riêng===>>>tuyệt vời.
    Ai bảo chiều qua em cúi xuống
    Để tóc tương tư tím mấy mùa

10. nore

nore Thành viên rất tích cực

Cô gừng này nói mới hay nhể? Cô nhìn lại title của chị đi nhá. Đã bảo là Phong phú-đa dạng-kỳ diệu- Tuyệt vời mà lị.
    Nore