1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kẹo Kéo ngày xưa

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi dibata_doimucoi_dapxichlo, 20/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. max_jkai

max_jkai Thành viên mới

oh je` còn nữa muốn ăn kẹo kéo sao không thử làm :P mang đường ra chắc không phải là đường trắng đâu đường đỏ đúng rồi :D cho vào nồi đổ chút nước. cứ thử đi nhưng đừng làm cháy quá <~~ cháy lên thành kẹo đắng thì chỉ có nước kho cá kho thịt.
    Nếu nhiều qúa thì pm mời mọi người đến cùng kéo và cùng chén.
    cứ thử đi chết tui đền cân đường + km thêm hộp sữa
  2. nhoc_cj

nhoc_cj Thành viên mới Đang bị khóa

Đúng là kẹo kéo, màu trắng, to và dài như một cuốn vở cuộn lại. Véo một chút, đánh đều tren hai que, nó trắng tinh ra, và dẻo quẹo. Ăn hơi ngòn ngọt, thơm. Chẹp, ực!
  3. Vu_Tieu_Oa

Vu_Tieu_Oa Thành viên mới

Hình như kẹo kéo ngày xưa còn phải dùng đến cả mầm lúa ủ trong 7 ngày nữa thì phải ... nên nó mới có mùi thơm dìu dịu như vậy
  4. Parfumdete

Parfumdete Thành viên mới

nhắc đến kẹo kéo , đúng là cái thời con nít, chắc hẳn mọi ng đều trải qua cái thời này nhỉ
    tớ cũng thế, chả biết gọi là keọ gì , nhưng nhớ ko lầm thì gọi là kẹo kéo, còn gọi là kẹo gì hay ko thì ko nhớ lắm
    hồi xưa toàn mua 200 đồng cũng có, bà bán kẹo cho 1 ít vào đầu que, vừa đi học vừa kéo ra kéo vào, về đến nhà thấy cái kẹo to gấp 3 lần, sướng ko thể nào tả nổi
    nó có màu trắng sữa, ngày xưa tớ ngố thế, lại cứ cãi mọi ng là đây là kẹo sữa chứ ko fải kẹo kéo.....hihi
    ngoài ra kẹo kéo cũng có thể kẹp vào 2 bánh quế mỏng mà, ở giữa cho dừa tươi vào , ăn cũng ngon lém
  5. heoconlonton

heoconlonton Thành viên rất tích cực

Em có bảo kẹo kéo và kẹo mạch nha là 1 đâu. Em chỉ nói cái lẹo chị pc82 nói em gọi là mạch nha.
    Em nhớ kẹo kéo màu trắng, có vẻ cứng hơn mạc nha 1 chút. Kẹo kéo thì có vẻ tiệt chủng rồi (hồi cấp 1 hình như e có được ăn nhưng cũng ko ấn tượng gì mấy).
  6. TTR

TTR Thành viên mới

Mình còn nhớ hồi xưa đôi dép của mẹ mình vẫn còn tốt thế mà mình cầm đi đổi kẹo kéo, 2 chị em chia nhau ăn, và lúc nào mình cũng ăn miếng to hơn em mình. Lúc bị mẹ hỏi tội thì cứ chối đây đẩy.
  7. losmerengues2711

losmerengues2711 Thành viên mới

Tuyệt vời ... Vào đây thấy mình như trẻ lại vài tuổi ... Hình ảnh thời thơ ấu hiện ra rõ mồn một trước mắt ... Tớ cũng thuộc thế hệ 8X ... Có lẽ 8X chỉ những người từ 85 đổ về 80 mới có được những cảm giác và hình ảnh về kẹo kéo ....
    Tớ còn nhớ ngoài kẹo kéo ở cổng trường ngày xưa hay bán lõi dứa chấm muối ớt ...( ực )
    Cái hồi mà tiền học phí là 100 Đồng và 200 đồng nó to như 20 000 VN đồng vậy ....
  8. dibata_doimucoi_dapxichlo

dibata_doimucoi_dapxichlo Thành viên mới Đang bị khóa

kể ra đổi dép lấy kẹo kéo thì cũng hơi fí,nhưng nếu là dép của hàng xóm thì......tụi trẻ con vẫn đi câu dép như thường(hehhehe)nhớ hồi tui còn học mẫu giáo :
    Ở nhiều nơi ngay cả giữa HN thỉnh thoảng vẫn còn những ông cụ ngồi bên bếp lò ở vỉa hè với những chiếc dũa được hơ nóng để HÀN DÉP một thời thật khó khăn.Đôi dép nhựa còn quý hơn cả cái YẾM xe @
    QUÁ KHỨ oanh liệt nay còn đâu
  9. thienthandanhroicanh

thienthandanhroicanh Thành viên mới

Ùi,ởi Huế hay gặp mấy chú đạp xe đi bán kẹo kéo,cái xe đạp cọc cạch cộng với một hộp gỗ dài dài phía sau.500đ /1 que.ăn vào cứ ngòn ngọt thấy thích thích.
    Nhớ hồi xưa ở nhà hay giành ăn kẹo kéo với thằng em,hehe,dạo ý sao máu giành lộn thế không biết.
  10. bohemian

bohemian Thành viên quen thuộc

Kẹo kéo ăn xong đau bụng lắ,m. Nhưng vẫn rất thích ăn Ngày xưa hay về quê nhặt sắt vụn, lông vịt để đổi kẹo kéo. Hình như một con vịt cũng được 4-5 phát chia cho cả lũ ngồi mút mệt nghỉ . Chả biết bây giờ còn có ai đi bán kẹo kéo nữa ko