1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kết nối tất cả những người du học tại Đức đã về và có dự định sẽ về VN

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi llittlecasper, 18/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. girlmauhong

girlmauhong Thành viên mới

thấy bạn tcb này nói có lý, aber cũng tuỳ ngành học nữa học cái ngành mà xin việc khó thì tốt nhất nên về, tớ thấy học BWL, Architektur khó xin việc ở lại lắm mấy anh chị đó lúc trước khi về cũng nói thích ở lại nhưng mà về thì cũng sướng đi du lich khắp việt nam, biết wan hệ cũng khá fết.. hi mình thì wan điểm ở lại kiếm chút đỉnh bố mẹ qua chơi đã rồi thì về.
  2. bk65k47

bk65k47 Thành viên mới

Thấy gần như ai cũng có quan điểm là về VN. Thực tế thì tớ thấy ít người học xong ở lại lắm, trừ khi làm tiếp lên PhD. Nhiều người giỏi ở các nước khác, lương cao, công việc tốt, được trọng dụng, nhưng người ta cũng chỉ làm vài năm rồi về, vì thấy cuộc sống nhàm chán, về VN mới làm chuyện lớn được.
  3. bk65k47

bk65k47 Thành viên mới

http://user.hus.edu.vn/nguyenhoanghai/
    Được bk65k47 sửa chữa / chuyển vào 07:04 ngày 21/09/2009
  4. Jules

Jules Thành viên mới

Công nhận học mấy ngành BWL ra trường (trường trung bình), xin việc cũng khó.... Có úai việc đâu mà xin, nhất là mấy cái việc mình muốn.
    tình hình 10 năm về 1 lần chú ạ
    tôi thấy bác bk47, với bản lý lịch hoành tráng thế, ở bên này thiếu gì việc để chọn, nếu bác bảo, mẹ già, cha ốm thì tôi còn hiểu được...
    NHưng ở đây, ae sống tại Đức cũng lâu rồi, về lạ nước lạ cái, cơ sở thì người có người không, cũng chả phải đơn giản.
  5. llittlecasper

llittlecasper Thành viên quen thuộc

@Tcb : Mình ko tranh cãi với bác nữa, bác cứ sống tiếp đi, rồi 1 lúc nào đó bác sẽ ngộ ra cái được, cái mất. Bác ở lại, e hoàn toàn ủng hộ, chúc bác viel Erfolg, sau này e có dịp sang lại, e ới bác, a e làm phát Hefeweisse nhỉ :D
    @Các bác khác: Mong các bác đừng lan man tranh luận về vấn đề ở lại hay về, cái nay đã có topic khác, các bác vào đó để tranh cãi. Còn mục đích chính của topic này là với những người đã và sẽ về, làm sao để hợp tác cùng nhau. Các bác biết ai thì giới thiệu với em, em tập hợp mọi người lại, cái đấy còn tốt hơn rất nhiều là ngồi đây tranh luận nhau lý thuyết.
  6. nashilema

nashilema Thành viên mới Đang bị khóa

Đặt cục gạch,
    Đ[r2)]
  7. lazymiu

lazymiu Thành viên quen thuộc

Em cũng thấy học kinh tế bây giờ ra trường khó xin việc lắm Nhưng hok phải tư tưởng của ai học xong cũng muốn về VN, em nghĩ là do ở đây khó xin việc quá nên mới về thôi Nhưng nếu mà học xong rồi xin được việc làm mấy năm kinh nghiệm ở Đức rồi về VN sau thì cũng khá tốt
  8. llittlecasper

llittlecasper Thành viên quen thuộc

Khó nhất là liên lạc được với mọi người. Bạn (anh) cứ gưi pm hoặc ở đây địa chỉ email nhé, lúc nào tập trung được 1 số anh em, mình sẽ gửi email chung đên mọi người để gặp nhau trò chuyện. Gruesse
  9. andy02

andy02 Thành viên quen thuộc

hi, tôi cũng từng có thời gian ở Đức, tôi ở trong TP. HCM nhưng đã về Việt Nam. Tôi học tốt tiếng Anh, nên khi sang Đức tôi nhanh chóng học tiếng Đức tốt. Tôi vẫn nói viết tiếng Đức được sử dụng được.
    không biết hội này có tổ chức thành một trung tâm, để đại diện liên lạc với các công ty, ít nhiều là cơ hội làm việc, ngoài ra là diễn đàn để các bạn yêu tiếng Đức có nơi viết, dù sao cũng không quên tiếng Đức.
    Xin cảm ơn.
    Có gì có thể gởi thư lại trên đây. tôi sẽ trả lời
  10. jemand

jemand Thành viên mới

Bầu bác là hội phó. Phụ trách các bạn trong nam. hehe . Em mà về VN cũng phải mò vào Sài Gòn làm. Muốn lấy vợ nam mà