1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khả năng làm việc tại Czech.Sự lựa chọn của chúng ta?

Chủ đề trong 'Czech' bởi atulavuong, 01/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. atulavuong

atulavuong Thành viên rất tích cực

Khả năng làm việc tại Czech.Sự lựa chọn của chúng ta?

Mang tiếng là mod nhưng chẳng có đóng góp gì mấy cho box ngoài việc đã góp phần mở ra nó cả.Căn bản cũng vì em mới qua nên cái hiểu biết của em về czech vẫn còn nhỏ bé hạn hẹp quá.Mà đã là box Czech thì phải có cái đặc điểm riêng của box Czech chứ phải 0??Dạo này thấy các bác toàn bàn luận về tình yêu và các thứ lung tung như các box public khác mà chẳng có cái gì thuộc về riêng Czech mấy cả,trừ 1 vài chủ đề của MuaHN.

Bây giờ em cũng xin đóng góp 1 vài chủ đề mong anh em tham gia giúp đỡ phát.Em là em thích tranh cãi nên đương nhiên em sẽ chọn viết theo hướng đó vừa giúp mọi người dễ tham gia thể hiện ý kiến vừa học hỏi được mọi người.

He he,lời phi lộ như vậy là quá đủ,box mình đa số là sinh viên hoặc những người đều đang đi học cả mong mọi người thể hiện suy nghĩ của mình nhé 0 có người nói box czech chỉ toàn những kẻ vớ vẩn chứ ít biết suy nghĩ

LƯỜI THIÊN HẠ KHÔNG ĐỐI THỦ
  2. atulavuong

Sau đây là bài của em,em tách thành 2 bài cho mọi người dễ theo dõi
    Thế này nhé,theo em thấy thì dân ta trừ tầng lớp học sinh sinh viên còn đi học và chưa chính thức gia nhập vào lực lượng lao động thì các loại hình lao động chính đáng của xù ở đây gồm có: kinh doanh buôn bán(chiếm số lượng rất lớn),những ai có khả năng về ngôn ngữ cũng như giao tiếp thì làm các dịch vụ về thủ tục hành chình nói chung và 1 số ít các loại hình khác 0 đáng kể.
    Bây giờ thử xem qua 1 chút về từng cái:
    *Về kinh doanh buôn bán: chủ yếu là buôn bán nhỏ sức cạnh tranh chủ yếu do giá thành rẻ và mẫu mã đa dạngTuy nhiên tiền nào của đấy nên chất lượng là vấn đề có lẽ là 0 cần nhắc đến.Ngoài ra những cái mang lại lợi nhuận 0 kém là hàng nhãn mác giả và sự chênh lệch tỉ giá của đồng kr với đồng Euro(cái này chỉ ở biên giới)Trên tình hình hiện nay khi mà Czech gia nhập vào Eu sẽ có những thay đổi thắt chặt trong vấn đề bản quyền,cũng như sự chênh lệch tỉ giá giữa đồng EU sẽ dần 0 còn như cũ để tiến tới tương lai Czech sẽ sử dụng đồng Euro sẽ làm mất 2 thế mạnh vốn có của các doanh nhân người Việt.Chưa kể đến việc mở cửa biên giới sẽ làm những doanh nhân đang hoạt động tại biên giới sẽ bớt lợi thế về lợi nhuận với nội địa.Về thế mạnh còn lại của chúng ta là giá rẻ nhờ nguồn hàng rẻ nhưng chất lượng lại 0 cao, khi gia nhập EU thì những qui định về chất lượng cũng như phẩm chất hàng sẽ đòi hỏi cao hơn bây giờ sẽ ít nhiều gây ảnh hưởng tới thế mạnh này.Cuối cùng ít bị ảnh hưởng nhất và có khả năng tồn tại lâu dài lại chính là những doanh nghiệp kinh doanh các loại hình ăn uống và giải trí(số này 0 nhiều).
    *Về dịch vụ hành chính : hầu như chỉ phục vụ cho người Việt và 1 số rất nhỏ doanh nghiệp czech (nhưng chỉ là những hợp đồng nhỏ ít giá trị).Trong tình hình hiện nay số người biết tiếng ngày càng nhiều => có thể tự đi làm giấy tờ,nếu 0 quá phức tạp 0 cần phải thông qua dịch vụ.Đối tượng khai thác chính lại chính là người việt nên 0 tạo được thu nhập từ cộng đồng bên ngoài,0 có được sự ổn định riêng mà phụ thuộc vào tình hình chung của kinh tế người việt tại czech(cái này hình như chính là quân ta lấy của quân mình) nói chung là trong tương lai 0 có tươi tắn gì cho lắm
    Nói cho cùng thì bây giờ người VN chưa có hoặc ít có những lao động cao cấp chắc chắn,cũng như 0 có thế mạnh KT đặc biệt nào để 0 bị ảnh hưởng bởi những thay đổi sắp tới.
    to be continued ....
    Được atulavuong sửa chữa / chuyển vào 21:34 ngày 01/04/2004
  3. atulavuong

Bàn về vĩ mô như thế là đủ,bây giờ nói về cá nhân.Sắp tới mặc dù thời gian phải học đại học còn lâu nhưng em vẫn đang băn khoăn trong cái sự làm việc của bản thân trong tương lai,có 3 sự lựa chọn chính:
    1.Quay về VN làm việc,với mảnh bằng ở đây mang về VN sẽ được lợi thế rất nhiều trong việc tìm được 1 chỗ làm khá khẩm tại VN.Hoặc ít ra với mảnh bằng và 1 chút vốn mang về VN thành lập 1 công ty cũng 0 phải là ý kiến tồi.
    2.Vẫn ở lại đây để làm việc,sẽ khó để xin được 1 công việc hành chính trong công ty nhà nước ở đây.Xu hướng lớn là sẽ đi vào 2 hướng kinh doanh buôn bán hoặc dịch vụ như đã nói ở trên.Trong khi đó làm ăn ở đây càng ngày càng khó khăn với những thay đổi có thể xảy ra như ở trên đã nói.Tuy nhiên,biết đâu đấy ta sẽ nhận được 1 việc làm trong 1 công ty của czech hoặc sẽ có 1 hướng đi mới thì sao??
    3.Đến thời điểm tốt nghiệp đại học thì czech đã hoàn toàn gia nhập EU,việc đi lại thông thương dễ dàng.Tại sao lại 0 thể sang 1 nước Eu khác có mức sống và cơ hội cao hơn để sống và làm việc??
    Ý em muốn trưng cầu là các bác học sinh,sinh viên sẽ lựa chọn phương án nào cho mình sau khi tốt nghiệp???Các bác sẽ lựa chọn công việc gì để làm???..... Cố nhiên là có nhiều phương án riêng thì các bác cứ tự nêu suy nghĩ của mình thôi.Bài này em viết dựa trên những nhận định của bản thân về vấn đề này nên sợ 0 tránh khỏi phiến diện hoặc sai sót,nếu có gì sai sót thì mong các bác góp ý cho.Chủ yếu là học hỏi để tiến bộ
    Được atulavuong sửa chữa / chuyển vào 21:34 ngày 01/04/2004
  4. chinobe

chinobe Thành viên mới

vĩ mô thi iem đang bò để học ,trả lời bác phần vi mô vậy .
    xếp theo thứ tự ưu tiên
    Quay về VN làm việc ----> 1.,vì sao ? vì tìm được môt công việc khá khẩm ,ước mơ của các sinh viên thời nào cũng thé đấy ạ .
    ở lại tìm kiếm cơ hội va thăng tiến trong EU ----->2. ai mà chẳng ham ,cho các bác có thế mạnh d,ám nghĩ ,dám làm và làm là phải được .
    ở lại Cz-------->tốt đấy ạ ,về Vn mà gà béonon là bị vặt trụi ko thương tiếc.các bác ko thấy ở đây nhiều "thế mạnh của người Việt mình được "phát huy " a ,làm ăn riêng.còn xin vào làm nhà nước,iem thấy xa vời lắm, Cz đang kêu inh ỏi vì thất nghiệp tăng dó thôi .
    con phương án nửa la iem theo chồng ,kết thúc đời ...con gái,khỏiươc mơ ,hichic...
  5. 2hearts1love

2hearts1love Thành viên mới

Nếu chúng ta tốt nghiệp loại ưu,siêu tiếng Anh thì chẳng cần tìm việc mà việc tự tìm đến ta,còn tốt nghiệp loại thường thì tây làm việc cho tây ta làm việc cho ta. Buôn bán bây giờ ngoài cái đầu ra fải có nhiều vốn, nhiều mối quan hệ, các bác sang đây du học thiệt thòi hơn em, thôi thì em không giúp được gì các bác thì em động viên các bác vậy, các bác cố gắng học lấy tấm bằng đỏ, các bác cố lên nhé, sinh viên VN cố lên
    two hearts one love
    Được ke-doc-hanh sửa chữa / chuyển vào 18:47 ngày 09/04/2004
  6. atulavuong

cái đó là trên lí thuyết thôi bác à.Tiếng anh loại siêu thì bây giờ ra đường chẳng thiếu còn tốt nghiệp loại ưu ta có dễ thường tây 0 có??Xác xuất tốt nghiệp ưu để được mời làm việc nói chung là có nhưng rất thấp.Chắc là 0 rơi vào trường hợp ham chơi như em rồi.Còn các bác học trên Praha hoặc Ostrava thì chắc là được đấy.Riêng em thì em chọn cách về VN hoặc sang 1 nước EU khác hơn.
    to @chinobe:cái người phát biểu câu đó thuộc 1 box khác chứ 0 phải box này,nó chỉ đi qua rồi nhận xét thôi,dù sao thì cũng 0 thể phủ nhận thằng đó là 1 đứa giỏi
    Được atulavuong sửa chữa / chuyển vào 23:56 ngày 02/04/2004
  7. chinobe

chinobe Thành viên mới

"Cuộc cách mạng đại học xáo trộn cả châu Âu"
    Đó là các ĐH ở Châu Âu thống nhất một lộ trình từ nay cho đến 2010 là một thập kỷ để cải tiến giáo dục toàn châu Âu hướng đến một nền giáo dục chung nhất. Các ĐH sẽ tự chuyển mình, sao cho đến thời hạn cuối là 2010 phải đạt được 6 mục tiêu cụ thể sau đây:
    Một là xây dựng một hệ thống đào tạo thống nhất, trên toàn lãnh thổ châu Âu chỉ còn 3 loại bằng: tú tài+3 là Cử nhân, tú tài+5 là Thạc sĩ (Master) và Tú tà+8 là tiến sĩ.
    Hai là phát triển và tổ chức hoàn chỉnh chế độ đào tạo theo tín chỉ trên toàn châu Âu.
    Ba là công nhận bằng cấp của nhau.
    Bốn là liên thông giữa đào tạo nghề và đào tạo ĐH để mở rộng cơ hội học tập suốt đời cho mọi người.
    Năm là củng cố việc trao đổi sinh viên, giảng viên bằng cách tăng cường học bổng và thù lao thỉnh giảng.
    Sáu là củng cố chế độ tự trị ĐH cùng lúc với những phương thức kiểm định chất lượng ĐH.
    Các trường chủ động xác định cho mình một lộ trình phù hợp với điều kiện cụ thể của mình. Nhưng nhìn chung một bầu không khí sôi động đã bắt đầu ở tất cả các trường ĐH trên toàn Châu Âu ngay từ đầu năm mới.
    _TN_
    hơ hơ.... khả năng loại ra khỏi trường tại Czech .đâu là cơ hội của chúng ta ???
  8. chinobe

chinobe Thành viên mới

" .Tiếng anh loại siêu thì bây giờ ra đường chẳng thiếu còn tốt nghiệp loại ưu ta có dễ thường tây 0 có??Xác xuất tốt nghiệp ưu để được mời làm việc nói chung là có nhưng rất thấp".
    ------------------------------
    ơi bác ơi ,bác xem cho iem mấy cái chỉ tiêu tốt nghiệp DH nhé,cái nay của KTQD HN
    Điều kiện để làm được luận văn :
    __Điểm TBC toàn khoá trên 6.5 (tính điểm thi lần 1)
    __Các môn thi lại <= 2, ngoài chuyên ngành, còn trong chuyên ngành thì thui luôn đó.
    __Không có môn học lại.
    __Điểm TBC các môn chuyên ngành và các môn có thể thì tốt nghiệp >= 7 (Như K42 năm nay phải thi tốt nghiệp 2 môn).
    __Điểm chuyên đề >=9.
    * Áp dụng bắt đầu từ K42<K42 năm nay thi tốt nghiệp>
    ------> không được viết luận án phải thi thì tốt nghiệp ----> chờ đón cái bằng trung bình thui .
    còn cái trường bên này ,để tốt nghiệp loại ưu : không môn nào học lại ,thi bk. ko được dưới 2 &bình quân >=1,5,các môn chuyên ngành mà phải bảo vệ í chỉ được phép toàn 1 ....
    sơ sơ the,tốt nghiệp loại ưu dễ hông béc ?
  9. atulavuong

Hơ tình hình có vẻ tình hình nhỉ.Theo cái thông tin về cuộc cách mạng đại học mà bà chị thu lượoc được có bao gồm cả Czech ở trong đó 0 vậy??Năm nay czech cũng chính thức gia nhập khối châu âu rồi mà.Nếu mà có thì mình được hưởng lợi nhiều đấy chứ,mà mình 0 được lợi thì bọn em mình cũng có lợi nhưng nếu 0 bao gồm Czech thì chán thật.
    Mà chính xác thì bà chị lo khả năng cái gì bị loại ra khỏi trường czech??
  10. input

input Thành viên mới

Đúng là bây giờ tiếng Anh "siêu" thì cũng chưa chắc kiếm được việc làm tốt. Theo ý em thì chủ yếu là bản thân có "nhanh nhẹn" không (cái này hơi nhiều nghĩa). Các bác nói đến cái bằng loại ưu cũng đúng nhưng chưa hoàn toàn. Nhiều lúc đến phỏng vấn để xin việc người ta có người xem qua bằng của mình rồi để sang bên cạnh,cái người ta cần là sự phản ứng và độ nhạy cảm ....của mình đối với công việc. Theo em biết thì có người không học qua trường lớp về ngành đó nhưng người ta vẫn vượt lên cả người có cái bằng đỏ trong tay.