1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khai giảng lớp học tiếng anh bằng phương pháp thiền (GS Lê Khánh Bằng)

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi ntvanbk, 20/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. codo

codo Thành viên mới

Cám ơn bạn bluelys về thông tin phản hồi quý giá. Quý giá vì mang lại cho mọi người quan tâm một cái nhìn nhiều chiều về chất lượng lớp học. Mình có thể chia sẻ sự thất vọng của bạn khi bạn thấy những người bạn đồng khóa của bạn không (dám) nói lên sự dè dặt hay thất vọng của mình.
    Nhưng mình quan tâm hơn là tác dụng của khóa học, mà bạn không phủ nhận, nhưng cũng không mô tả kỹ. Vậy mình đoán là khóa học có tác dụng nhất định của nó, có điều không thần diệu như quảng cáo, như vậy có đúng ý bạn không?
    Còn riêng lý do mình đến với lớp học này, là vì cũng từng đọc qua một số sách báo giới thiệu về thiền, về khả năng bên trong của con người vốn chưa được khám phá hết, và cũng đã từng chứng kiến những con người có khả năng kỳ lạ. Nên mình không loại trừ khả năng lớp học này sẽ có ích cho những người học như mình.
    Hy vọng sau khóa học chúng ta sẽ có thể trao đổi cụ thể hơn.
    Gửi lời chào đến các bạn chienbinhvr, vietanhthachthat, đáng yêu (aimable), pvdung06, redbuttlerkt, Ree, A_ZIZOU...
    @ A_ZIZOU, : bạn thử gọi điện hỏi thầy xem khóa tháng 8 còn chỗ không ?
  2. bluelys

bluelys Thành viên mới

cám ơn ý kiến của các bạn.
    KHoá học này mang lại cho mọi người một cái nhìn mới về học tiếng Anh, nó đưa ra một phương pháp mới để học, để tiếp cận với tiếng Anh.
    Học ngoại ngữ, dù gì thì cũng cần 1 chút năng khiếu và cả phương pháp nữa. Nếu như bằng phương pháp thiền mà bạn có thể rút ngắn, tăng tốc quá trình học thì thật là tốt.
    KHoá học 4-5 buổi giới thiệu cho bạn một phương pháp mới. Nhưng để phương pháp này có hiệu quả thì đúng như các bạn đã nói là còn phải luyện tập nhiều. Chứ nếu chỉ 4-5 buổi mà có hiệu quả thần diệu thì .... Sự học dù gì cũng phải là cả một sự khổ luyện và lâu dài, tôi nghĩ thế.
    Ngoài ra, thiền không thể giúp bạn cả 4 kỹ năng tiếng Anh được, một số cái như các quy tắc ngữ pháp rắc rối, ti tỷ thứ rắc rối thì cứ phải miệt mài thôi. Không thể đốt cháy giai đoạn được.
    Cái sự học có lẽ là không chỉ với TA mà môn nào cũng thế, cần có sự tập trung cả. Ngay cả việc bạn ngồi xem phim bạn cũng còn phải tập trung nữa là học Cả một quá trình khổ luyện lâu dài chứ không phải chốc lát.
    Các bạn cứ đến với lớp Thiền của thầy Bằng đi, nó sẽ cho các bạn một cách nhìn mới trong việc học tiếng Anh, và cả nhiều điều khác nữa.
    Chân thành!
  3. vietanhthachthat

vietanhthachthat Thành viên mới

Cám ơn những tâm sự của bạn.
    Mình cũng không dám hy vọng lớp học sẽ mang lại sự thay đổi thần kì. Nhưng mình nghĩ chí ít, mình sẽ có những trải nghiệm thú vị và sẽ được truyền thêm quyết tâm học Tiếng Anh. Thú thực mấy năm học ở phổ thông không giúp mình được nhiều về ngoại ngữ, vẫn rất lẹt đẹt và nó đã trở thành ngại ngữ.
    Hẹn gặp lại các bạn ở lớp học vào tháng 9 nhé.Hi vọng mọi chuyện sẽ tiến triển tốt đẹp

4. codo

codo Thành viên mới

Các bạn thân mến.
    Bạn bluelys thân mến.
    Sau buổi học đầu tiên vào sáng hôm qua, Chủ nhật 6/8, mình nghĩ có thể chia sẻ được với các bạn, những người đã học, đang học cùng lớp với mình, cũng như những bạn quan tâm một số nhận xét sau đây.
    Thứ nhất, mình hoàn toàn hiểu được những cảm giác tốt đẹp mà các học viên đã phát biểu trong bài thu hoạch những khóa trước cũng như trong khóa của mình. Vì những phân tích của thầy Bằng đánh đổ cách học ngoại ngữ quá thụ động và lạc hậu trong nhà trường chúng ta từ trước tới nay, mà chính chúng ta là nạn nhân. Thầy đưa ra khái niệm HỌC hiện đại hơn, lấy học sinh làm trung tâm. Nên đây là điều mới lạ đối với rất nhiều bạn trẻ.
    Thứ hai, riêng đối với mình, cái mới mẻ chính yếu là kỹ thuật khai thác bộ não trong việc học ngoại ngữ, cụ thể là ghi nhớ tiếng Anh và nói bằng tiếng Anh. Mình so sánh thế này. Phương pháp của thầy như phương pháp tập luyện thể thao đỉnh cao. Nếu trong thể thao đỉnh cao, như bóng đá chẳng hạn, HLV đưa ra cho vận động viên một giáo án ngặt nghèo, chi tiết đến từng phút từng giây một, như vận động nhóm cơ nào trong bao nhiêu giây, chạy ngắn bao nhiêu mét, uống nước nào, bao nhiêu, vận động khối lượng bao nhiêu, cường độ bao nhiêu..., thì ở lớp học của thầy Bằng, thầy cũng đưa ra giáo án ngặt nghèo như vậy: thư giãn bao nhiêu giây, tập trung cường độ cao cho việc suy nghĩ bao nhiêu giây, lại thư giãn bao nhiêu giây, lại viết trong óc bao nhiêu giây....
    Xét cho cùng, mục đích mà thầy Bằng nhắm tới không khác mục đích của các HLV: khai thác cơ thể, trí óc con người đến mức tối đa để hoàn thành một cách xuất sắc nhất và nhanh nhất công việc. Tức là đào tạo tài năng.
    Thứ ba, rút kinh nghiệm mà bạn bluelys đã nêu, trong bài viết thu hoạch cho buổi học đầu tiên, mình đã nêu những nhận xét như đang nói với các bạn, và cũng nêu những "than phiền" nho nhỏ: lớp học hơi chật cho việc thiền đối với 15 con người; băng âm thanh chất lượng không thật tốt, nên không giúp được cho mình mấy.
    Thứ tư, mình nghĩ phương pháp của thầy nếu muốn được nhân rộng ra cả nước, áp dụng trong mọi trường học thì phải qua phản biện từ các nhà khoa học trong ngành (ví dụ các nhà thần kinh học). Mình không hiểu tại sao giới khoa học không thấy ai lên tiếng. Vì thâm tâm họ cho là vô bổ, hay họ không quan tâm?
    Mình đợi ý kiến phản hồi của các bạn cùng khóa, cũng như của các bạn đã học và sẽ học.
    Chúc mọi người một ngày đầu tuần tốt lành và năng suất!
    TB: mình đã vận dụng phép "5 bước ra" mà thầy Bằng dạy để viết những dòng này. Có nhanh hơn thường lệ: trong lúc gõ mình không phải ngắc ngứ nhiều
    Được codo sửa chữa / chuyển vào 00:14 ngày 07/08/2006
  5. redbuttlerkt

redbuttlerkt Thành viên rất tích cực

hy vọng bạn codo tiếp tục update tình hình học tập ! cảm ơn bạn nhiều ! mong tin bạn !
    Được redbuttlerkt sửa chữa / chuyển vào 18:18 ngày 07/08/2006
  6. bluelys

bluelys Thành viên mới

Chúc mừng bạn Codo đã có những bước khởi đầu tốt đẹp.
    Xin giới thiệu với các bạn một khoá học tôi thấy cũng rất hay mà trong đó người học cũng thực sự làm trung tâm: đó là các lớp học Phương pháp luận sáng tạo - PPLST. (Tôi đã là học viên lớp PPLST khoá 27)
    Ngoài HN hình như chỉ có 1 người duy nhất dạy là thầy Bảo. Tôi đến với lớp học thiền của thầy Bằng chính là ngay sau lớp PPLST này (lớp học Thiền cũng do lớp PPLST đứng ra tổ chức ngay sau khi khoá học kết thúc). Mà hồi đó (khoảng năm 2002 gì đó) tôi học lớp thầy Bằng rẻ lắm, có 50.000. Giá cả lên nhanh thật.
  7. redbuttlerkt

redbuttlerkt Thành viên rất tích cực

học PPLST là học về kỹ năng sáng tạo à bác ? bác nói kỹ hơn đc ko ? mà sao ko thấy đồng chío codo update tình hình học tập thế nào nhẩy ?
  8. bluelys

bluelys Thành viên mới

bác vào box ý tưởng - sáng tạo mà xem, nhiều thông tin lắm!
    Lớp PPLST là một lớp hay lắm đấy!
  9. codo

codo Thành viên mới

Báo cáo với các bác và bác redbuttlerkt là lớp học chỉ học mỗi tuần một sáng chủ nhật, riêng Chủ nhật này mọi người phải tự học theo nhóm. Chủ nhật tới đến lớp thầy kiểm tra. Nhưng chủ nhật tới em có nguy cơ không đến lớp được, vì có khả năng đi công tác chưa về. Để em kêu gọi các bạn cập nhật tình hình cho cả nhà biết.
    Không biết có bác nào đã mua giáo trình của thầy Bằng chưa, em thấy, và thầy cũng nói, là chỉ đọc và làm đúng theo sách cũng là đủ, không nhất thiết phải đến lớp.
    Hy vọng chúng ta trong tương lai đều là những con người có sức làm việc trí óc phi thường
  10. hoangvietphu11

hoangvietphu11 Thành viên quen thuộc

Các bác còn đang học thầy Bằng cảm phiền hỏi thầy giúp em xem bao giờ thầy có lớp mới ạh?
    Em biết thông tin về lớp học ngoại ngữ của thầy Bằng lâu lắm rồi, cũng có lần gọi điện tới nhà thầy và rất nhiều lần tới trung tâm hỗ trợ khoa học kĩ thuật để hỏi nhưng mọi người đều khất lần --> Ko thể nắm được thông tin gì.
    Mong các bác giúp cho ạh.
    Cảm ơn các bác nhiều.
    Hoàng Việt Phú.
    Vietphu.hoang@gmail.com
    Cell: 098-373-1487