1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khám sức khỏe để xin VISA đi Bỉ

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi velocity83, 09/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. velocity83

velocity83 Thành viên mới

Khám sức khỏe để xin VISA đi Bỉ

Hi cả nhà, tuần tới em có hẹn với bên bệnh viện Việt-Pháp để khám sức khỏe được khi nộp đơn xin Visa đi Bỉ. Nhưng em có vấn đề là trước đây xét nghiệm là em có bị viêm gan B :D, mặc dù sức khỏe hoàn toàn bình thường. Em không biết trường hợp như mình liệu có ảnh hưởng đến kết quả xin VISA hay không ạ, có bao giờ dsq Bỉ từ chối mình vì bị viêm gan B không ạ ? Thanks cả nhà vì đã giúp em.

p/s: em học nghành engineering, không liên quan đến nghành y nào cả, em có tham khảo ở một số forum khác mà câu trả lời chưa thật đầy đủ.
  2. JonnyQuest

JonnyQuest Thành viên quen thuộc

Trong Medical Certificate (download từ website ĐSQ Bỉ) thì có yêu cầu bác sĩ chứng nhận người đến khám không mắc một loạt bệnh, rất tiếc trong đó có cả Infectious Hepatitis - viêm gan. Bạn có thể download mẫu Medical Certificate ở đây, cái này phải nộp cùng hồ sơ xin visa
    http://www.diplomatie.be/en/pdf/MEDICAL%20CERTIFICATE%20FOR%20VISA.pdf
    Mình vừa khám ở Việt Pháp cách đây hơn 1 tuần, họ làm 5 xét nghiệm, trong đó 1 cái là giang mai và 4 cái còn lại thì có cả viêm gan B, C.
    Tóm lại nếu bạn đưa cái Chứng nhận sức khỏe trên để họ khám thì nếu không có thỏa thuận gì đặc biệt giữa bạn và VP thì họ xét nghiệm Viêm gan B, và khi dương tính thì theo đúng nguyên tắc, họ sẽ không ký và đóng dấu vào giấy chứng nhận trên.
    Tốt nhất là bạn nên nhờ các mối quan hệ quen biết để khám tại VP hoặc các chỗ khác được công nhận bởi ĐSQ Bỉ, hoặc không cần khám miễn là làm sao họ chịu ký và đóng dấu vào cái giấy chứng nhận trên rằng bạn không mắc các bệnh đã được liệt kê.
    Người ký và đóng dấu cho mình là một bác sĩ người Pháp, tuy nhiên không nhất thiết phải như vậy (nếu là bác sĩ người Việt thì dễ nói chuyện hơn mà )
    Đó là những gì trong tầm hiểu biết của mình, chúc bạn thành công .
  3. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

Tất nhiên là bị viêm gan B thì vẫn thấy bth rồi, ko có biểu hiện rõ ràng mà, nhưng nguy cơ lây nhiễm cao với những người xung quanh đấy, vì theo mình biết nó lây qua đường nước bọt, ăn uống và các đường giống HIV. Vì vậy nó nằm trong sổ đen của khá nhiều DSQ, đúng ko cả nhà nhỉ.
    Jonny tư vấn chuẩn rồi đấy. Có điều mình ko biết là đến VP là chỉ phải khám theo dạng tổng quát như mình (chỉ mất có 50$ thôi chứ ko đến mức hơn 2tr như bạn Jonny đâu), bạn mình trong SG cũng khám chương trình đó của VP mà đến DSQ vẫn chấp nhận; hay phải khám kỹ càng cả giang mai và 4,5 cái xét nghiệm như Jonny. :) Có điều khám kiểu gì thì cũng có mục "xét nghiệm chức năng gan", và nếu bạn bị viêm gan B thì mình nghĩ khả năng DSQ sẽ ko chấp nhận là khá lớn. Mình nghĩ bạn nên "đi cửa sau" thì có cơ hơn... VP thì có khi còn dễ hơn 2 địa chỉ còn lại trong list nơi khám bệnh DSQ quy định tại Hà Nội, vì International SOS với Doctor Family chắc "ko làm ăn được gì". Anyway, chúc bạn may mắn.
  4. JonnyQuest

Hic tớ cũng chả hiểu thế nào là khám tổng quát hay chi tiết, tớ đưa cái giấy Medical Certificate đó ra thì bác sĩ người Việt bảo "sao phải xét nghiệm nhiều bệnh thế này á ?" rồi chị ấy gọi điện cho một bác sĩ khác hỏi gì đó, rồi bảo mình cầm cái giấy đi xét nghiệm và nộp tiền, thế là mình phải đi chụp phổi và lấy máu và nộp một đống tiền chứ lúc đó cũng có biết người ta xét nghiệm những thứ gì đâu , may mà hôm đấy mang 2,5 triệu, chứ nghe bạn Cà rốt mà mang 50 USD thì chắc lúc nộp tiền phải xin phép về nhà lấy thì xấu hổ quá
    Nói chung form đó là của ĐSQ Bỉ áp dụng trên toàn thế giới cho những ai muốn xin visa vào Schengen, tốt hơn hết là nên làm đầy đủ thủ tục họ yêu cầu để lấy được visa càng nhanh càng tốt.
    Bạn gì nói "bị viêm gan B" không biết là thế nào, vì nếu như kết quả xét nghiệm HBsAg (+) thì có rất nhiều trường hợp, trong đó có thể bạn chỉ có virus viêm gan B chứ chưa phải là bệnh, cứ 10 người VN đi khám thì có 2 người HBsAg (+) nhưng 80% là tự khỏi (virus biến mất trong 6 tháng) và xét nghiệm lại thì HBsAg (-) do cơ thể tự tạo ra kháng thể gọi là anti-HBsAg để tiêu diệt virus
    Bạn nên tham khảo thêm
    http://dantri.com.vn/suckhoe/2006/7/131681.vip
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Vi%C3%AAm_gan_si%C3%AAu_vi_B
  5. SarahMichelleGellar

SarahMichelleGellar Thành viên mới

Tức ói máu với Pháp-Việt, mình đi đóng 20 USD tiền khám, xong ra nó báo với mình là để làm visa du học họ sẽ làm các xét nghiệm tổng cộng hết 270 USD, trừ đi 20 USD tiền khám. Mình ngạc nhiên quá, vì ko ai trả đắt như thế cả nên bảo thôi. Mình về nhà, thì họ gọi lại bảo em tính lộn tiền, trừ đi 70-80 USD gì đấy và đề nghị mai mình quay lại. Nhưng nghe tiền như vậy là không chấp nhận được rồi, mình sang 1 phòng khám Pháp của 1 bác sỹ khác (cũng có trong danh sách ĐSQ), chỉ bị lấy phí 60 USD. Vẫn còn uất ức mất 20 USD không đâu và bọn Pháp Việt vớ vẩn.
    Anyway, với việc khám sức khỏe, mình khuyên các bạn nên dò giá cho kỹ, kẻo bị hớ mất vài trăm USD uất ức lắm.
  6. velocity83

Cảm ơn mọi người. Sáng nay tớ cũng lên dsq để hỏi về mẫu form vì tớ thấy có hai mẫu, một mẫu như bạn Jonny đưa và một mẫu tớ cũng tìm được trên website của dsq. Nhân viên sứ quán trả lời tớ rằng mỗi cơ sở lại có một mẫu form khác nhau, form bạn Jonny đưa là bên Vạn Phúc, có phần chi tiết hơn một chút, còn VP thì đơn giản hơn, nhưng nhiều khả năng là vẫn xét nghiệm viêm gan B.
    Như bạn Jonny nói, quan trọng là việc người khám có đồng ý kí vào form của mình, fax hay envelop và gửi sang sang dsq hay không. Ngày mai tớ đi khám, hi vọng không có việc gì. Cảm ơn mọi người đã tận tình giúp tớ.
  7. JonnyQuest

Form của tớ là form của ĐSQ đấy, tớ không biết form Vạn Phúc vạn phiếc nào đâu
    Bạn không thấy địa chỉ download là diplomatie.be à?
    Tớ vốn ăn ngủ trên mạng nên cái gì cũng search trên mạng trước, có google là có tất cả, ko có google là không có gì
    Xét nghiệm viêm gan B gần như là bắt buộc để đi nước ngoài rồi, có điều như tớ đã nói, có HbsAg dương tính ở các lần thử trước đây thì chưa chắc đã phải là viêm gan B, có thể lần này bạn khám lại thì nó lại âm tính vì cơ thể đã sản sinh ra Anti- HBs để tiêu diệt virus HBV
    Được jonnyquest sửa chữa / chuyển vào 16:14 ngày 11/08/2008
  8. velocity83

Hi mọi người.
    Mình vừa đi khám về. Bác sĩ cũng có chuẩn đoán là bị viêm gan B, nhưng comment vào là với nồng độ thấp và need to be côntrolled in three months. FIT FOR STUDY.
    Với thông tin đó, mình hỏi kinh nghiệm của mọi người về khả năng accept hay reject của đại sứ quán với những trường hợp như này ?
    Thanks mọi người.
  9. maihuongphar

maihuongphar Thành viên mới

Hi everyone,
    Hiện nay mình cũng đang trong tâm trạng của bạn velocity83 vào thời gian này năm ngoái. Mình đang trong tình trang nhiễm virus HBV gan chưa bị tổn thương. Mình đang định đi khám ở Family Medical Hospital, nhưng nghe mọi người khuyên thì có vẻ đi khám ở VP dễ thở hơn. Có thể cho mình biết bạn velocity83 khám bác sĩ Việt hay bs Pháp, và có lobby gì để họ kí cho mình vào cái medical certificate ko? Như mình thấy thì bạn hiện đang học ở Bỉ rồi, hẳn là bạn đã thành công bước làm visa, bày cho mình chút kinh nghiệm nhé. Cám ơn rất nhiều. Nếu có thể thì cho mình nick của bạn để mình hỏi bạn trực tiếp nhé!
    Thanks.
  10. sanddustlife

sanddustlife Thành viên quen thuộc

Các bạn đã khám sức khoẻ rồi cho mình hỏi với:
    1. Mình có biết kết quả khám không hay người ta niêm phong và gửi trực tiếp cho ĐSQ?
    2. Có khám Răng không?
    Cám ơn các bạn!