1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khám sức khoẻ visa đi Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi binhtuat, 02/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binhtuat

binhtuat Thành viên mới

Khám sức khoẻ visa đi Úc

Các bác ơi, em chuẩn bị nhập học kì II mà hôm nọ đi khám sức khoẻ ở Family medical thì thấy bác sĩ bảo phổi có vấn đề. Về người doạ thế này người doạ thế khác. Vậy xin hỏi có ai đã bị có vấn đề chưa ạ? Vấn đề sẽ được xử lý thế nào?
    - Nếu bị viêm phổi thì sao?
    _Nếu bị lao liếc thì sao?
    Em sắp phải nhập học rồi mà nếu hồ sơ kẹt lại thì thế nào? Có cách nào không hả các bác? Phải khám lại và nếu có vấn đề gì thì phải điều trị tại Family đó luôn ạ? Thế thì chết tiền ạ? Huhuhu
  2. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Viêm phổi thì không rõ nhưng lao thì 99% là nó từ chối khi xin visa. Bạn cứ hỏi thẳng chỗ khám là biết ngay.
  3. Adamour

Adamour Thành viên mới

Lao có hai dạng: dạng Hoạt động và dạng Không hoạt động/Bệnh cũ đã hết.
    Kết quả có bệnh Lao (dù ở dạng nào) không ảnh hưởng trực tiếp đến VISA. Vì bạn vẫn có thể thoả mãn điều kiện sức khoẻ bằng cách thực hiện điều trị và theo dõi khi ở VN và lúc đến Úc. Cái này trên immi.gov.au người ta có đề cập.
    Nó vẫn cấp VISA, nhưng bạn phải ký cam kết theo một chương trình theo dõi - điều trị tại Úc.
    Bảo hiểm OSHC không trả cho khoản này.
    Cụ thể hơn thì bạn hỏi bệnh viện, cũng là để điều trị sớm, và xét nghiệm lại lần hai nếu cần để có kết quả tốt hơn. Hy vọng đây chỉ là viêm phổi hoặc nám phổi (tiền lao phổi).
    Xem trang web immi.gov.au để biết thêm chi tiết.
    Mình biết như thế thôi, có thông tin sẽ cho bạn biết thêm. Đừng lo lắng quá.
  4. binhtuat

binhtuat Thành viên mới

Cảm ơn bạn Adamour quá. Mình cũng không hề biết gì về bệnh này cả. Hiện tại mình đã đi viện nhưng kết quả xét nghiệm lao rất lâu, phải mất mấy tuần mới xong nên chưa biết thế nào cả. Nếu mình cần sang Úc ngay thì mình phải chịu các chi phí chữa bệnh theo dõi ở Úc à? bạn có biết thông tin cụ thể hơn không? Mình vào immi nhưng không tìm được thông tin hướng dẫn cụ thể. Mấy hôm nay mất ăn mất ngủ quá.
  5. leta

leta Thành viên mới

He he, mất ăn mất ngủ đến lúc khám lại bệnh phổi tái phát hay vấn để của phổi nặng hơn lại phiền, cứ thoải con gà mái đi.
    Tớ cũng có 1 người bạn gặp trường hợp như bạn nhưng mọi việc cuối cùng điều ổn, mỗi tội sang chậm hơn mọi người 1 kì thôi.
  6. Mat_Lech82

Mat_Lech82 Thành viên mới

Quạc quạc !
    Giống cái hoàn cảnh này của mình !
    Theo mình biết thì viêm phổi thì có thể giải quyết được chứ còn LAO thì miễn đi luôn.
    Một anh bạn làm trong cục di trú của Úc đã bảo có chữa LAO xong rồi cũng yên tâm tìm việc ở nhà nhá !
    Nhưng mà cứ yên tâm, mình không sinh hoạt bừa bãi thì cũng không thành vấn đề he he !
    Nào cùng ủng hộ nhau lên đường sang Úc nào !
    Cu bính tuất có gì mes cho tui cái :
    cun_mat_lech@yahoo.com
    mobile : 0904 929582
    Cùng nhau bàn cách trị bệnh, chẹp phải nhịn thuốc hơn 2 tuần rồi đấy !
  7. tuandm2012

tuandm2012 Thành viên mới

Chào bạn,

Mình cũng đang gặp trouble về sức khỏe, mình khám SOS thì phát hiện vết sẹo ở phổi (di chưng lao cũ-đã chữa khỏi lâu rồi), và hiện giờ thì không có virus lao (nagative at the present), mình đọc guildlines thì thấy nói điều này không ảnh hưởng gì đến kết quả visa, nhưng không hiểu sao đại sứ quán họ vẫn gửi hồ sơ sức khỏe sang tận Úc để phê duyệt, mình đang lo lắng quá vì sắp phải nhập học tháng 1/2011 (mình học PhD, visa 574- assessment level 1- thường 1 tuần là có visa) bạn có biết kinh nghiệm gì về vấn đề này không? liệu bao lâu thì sẽ có trả lời?, có rủi ro gì không?....hihix chỉ vì đã từng bị lao mà không được cấp visa sang Úc vĩnh viễn thì quả thật là không công bằng và bất hạnh....:(
    Mong mọi người biết có trường hợp nào đó thì chia sẻ cho mình đỡ lo nhé. Cảm ơn nhiều ạ