1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khi làm lạp xưởng mà bạn phải biết những lưu ý sau

Chủ đề trong 'Miền Tây' bởi tuvynguyen09, 27/11/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tuvynguyen09

tuvynguyen09 Thành viên quen thuộc

Bạn có biết lạp xưởng loại nào ngon và cách làm lạp xưởng như thế nào ? Những lưu ý khi làm lạp xưởng ? Cùng tìm hiểu ngay nhé.

Chuẩn bị nguyên liệu:

• Thịt nạc vai: 400 gram
    • Thịt mỡ: 100 gram
    • Rượu trắng
    • Lòng non: 100 gram
    • Gia vị: hạt nêm
    Cách làm:

• Bước 1: Trước tiên, mình sẽ chia sẻ một chút về cách chọn nguyên liệu và cách sơ chế các nguyên liệu để làm món lạp xưởng nhé. Nguyên liệu làm lạp xưởng thì khá giống với nguyên liệu khi chúng mình làm xúc xích: Trước tiên là lòng non, lòng non dùng để chế biến món lạp xưởng phải là loại lòng non tươi, không nên chọn các đoạn lòng non quá to hoặc quá dày, nên chọn các đoạn lòng non nhỏ thôi và có độ mỏng vừa phải ý sẽ dễ dàng chế biến món lạp xưởng này hơn. Lòng non ngon phải là loại lòng mà có màu hồng tự nhiên của các mạch máu hoặc màu trắng tự nhiên, nên mua ở các hàng uy tín sẽ đảm bảo hơn các bạn nhé. Thịt để làm lạp xưởng phải là phần thịt nạc dăm có cả nạc lẫn mỡ để khi măm miếng lạp xưởng sẽ không bị khô bã. Với 400 gram thịt nạc dăm (thịt vai), các bạn vẫn phải cho thêm 100 gram mỡ phần nữa để món lạp xưởng không bị khô bã mà ngậy đúng với tinh thần của món ăn này. Sau khi đã chọn được các nguyên liệu để làm lạp xưởng rùi, chúng mình cùng đi sơ chế các nguyên liệu nhé: lòng non sau khi mua về các bạn bóp rửa sạch với muối trắng và chanh để khử sạch chất bẩn và mùi hôi. Tiếp đó, chúng mình gỡ sạch phần mỡ dính ở bên ngoài miếng lòng và ở thành ruột phía bên trong rùi dùng đũa tuốt sạch phần chất nhờn bên trong lòng non nhé. Rửa sạch ruột lòng non bằng nước nóng và một lượt nước lạnh để lòng được sạch sẽ và loại bỏ mùi hôi

Lòng sau khi làm sạch, các bạn đem đi phơi lòng ngoài trời nhé. Buộc chặt một đầu của lòng non, treo lên dây cho ráo hết sạch nước ở bên trong lòng đi. Sau khi ráo nước, các bạn thổi phông đoạn lòng đó lên, buộc chặt đầu còn lại, nên buộc hai đầu để đoạn lòng không bị xì hơi nhé. Phơi nắng lòng non khoảng 3 tiếng cho đoạn lòng được săn lại

• Bước 2: Thịt mua về các bạn xát muối, rửa sạch lại với nước rùi để ráo. Dùng dao thái thịt và mỡ phần thành những nhỏ hình hạt lựu. Tiếp đó, trộn thịt và mỡ phần lại với nhau, ướp cùng với 1 thìa cà phê đường, 2.5 thìa cà phê hạt nêm, 1 thìa cà phê hạt tiêu, 1 thìa cà phê rượu trắng (nếu có rượu Mai Quế Lộ thì món lạp xưởng của chúng mình sẽ càng thơm hơn nhé). Đeo bao tay vào, bóp đều các gia vị rùi ướp gia vị khoảng nửa tiếng trước khi chế biến nhá

• Bước 3: Sau khi lòng đã phơi xong và các nguyên liệu đã chuẩn bị sẵn sàng, chúng mình cùng đi nhồi thịt vào bên trong đoạn lòng non nhé. Các bạn nên sử dụng 1 cái phễu sẽ nhồi thịt vào bên trong đoạn lòng dễ hơn nhé. Sau khi nhồi xong, chúng mình sẽ chia lòng thành các đoạn (cũng giống như khi chúng mình làm xúc xích ấy), thông thường mỗi cái lạp xưởng dài khoảng 15cm, dùng lạt buộc để chia các đoạn. Khi nhồi, nếu thấy có đoạn lòng nào bi căng quá, các bạn dùng cái kim chọc vào khoảng 2-3 lỗ để cho hơi bên trong thoát ra và chúng mình sẽ nhồi thịt được chắc hơn nhé.

• Bước 4: Tiếp đến là công đoạn hun khói lạp xưởng, chịu khó hun khói tuy hơi cầu kỳ 1 chút nhưng món lạp xưởng của chúng mình sẽ rất thơm ngon và chuẩn bị. Các bạn chuẩn bị 1 cái chậu nhôm cũ, đổ than hoa và nhóm lửa để làm bếp than rùi cho bã mía lên phía trên bếp than để khi hun món lạp xưởng sẽ có vị ngọt và thơm hơn nhé. Giá hun khói thì các bạn nên dùng 1 cái khung trong nhà bếp bằng các cây tre hay ống nước, giá cách sàn khoảng 1.5 m.

Để lạp xưởng được ngon thì chúng mình nên hun khói đến lúc lạp xưởng chuyển qua màu đỏ thẫm (hoặc màu mận chín), hun khói chừng 3-4 ngày rùi phơi nắng thêm1-2 ngày nữa là món lạp xưởng của chúng mình đã hoàn thành rùi.

Món lạp xưởng hun khói chuẩn vị lạp xưởng Lạng Sơn của chúng mình đã hoàn thành rùi. Tuy hơi cầu kỳ chút xíu nhưng chúng mình sẽ có thành quả là những chiếc lạp xưởng tươi ngon "trên cả tuyệt vời" đấy ạ. Món lạp xưởng có thể dùng làm nhâm nhi hàng ngày hoặc trong các dịp lễ tết thì hợp lắm ý. Có rất nhìu cách để măm món ăn này như chiên rán, nướng than hoa, hấp hay xào. Dù bằng cách nào thì món lạp xưởng của chúng mình cũng đều có hương vị rất đặc biệt và dễ gây nghiện, cả người lớn lẫn trẻ con cùng iu thích. Tết này nhanh tay làm món lạp xưởng cho cả nhà thưởng thức thôi các bạn nhỉ? Tự làm món lạp xưởng tại nhà vừa ngon lại vừa yên tâm nhất đấy. Chúc cả nhà thành công và ngon miệnghttp://blognauanngon.com/themes/extends/cke***or/plugins/smiley/images/wink_smile.png

Lưu ý khi làm món lạp xưởng:

1. Khi chế biến, các bạn cũng có thể tham khảo thêm 1 số chất phụ gia an toàn của đặc sản lạp xưởng Lạng Sơn để tăng thêm hương vị cho món ăn tùy sở thích.
    2. Khi phơi nắng lòng non xong và chuẩn bị nhồi thịt vào, nếu lòng non bị khô quá, các bạn có thể ướp thêm chút xíu rượu để đoạn lòng được mềm hơn nhé sẽ dễ nhồi thịt hơn.
    3. Nếu cách hun khói phức tạp quá và khó thực hiện, các bạn có thể chuyển qua phương thức phơi nắng lạp xưởng nhé. Phơi chỗ nắng ráo đến khi lạp xưởng chuyển màu đỏ tươi và mận chín là đạt yêu cầu nhé
    4. Nguyên liệu làm lạp xưởng phải thật tươi ngon thì mới cho chất lượng hoàn hảo nhất.

Ngoài ra các bạn có thể xem thêm những thông tin về lạp xưởng cũng như các món ăn của nó trên trang Ẩm Thực Sài Gòn Webnhom nhé.