1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

khi nghe TV tiếng Anh, các bác hiểu bao nhiêu %?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi shimohara, 06/10/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Moscovitz

Moscovitz Thành viên mới

Lí do, môi trường ở Việt Nam cho tới nay vẫn chưa thể tạo điều kiện cho mọi người giao tiếp tiếng Anh hàng ngày để từ đó có thể nghe hiểu và nói tiếng Anh ở mức trên trung bình chứ chưa nói là khá.
    ==> Cái này thì các trung tâm tAnh đã nhan nhản rồi ko thể nói là thiếu điều kiện đc. Cái chính vẫn là ng học có ý thức tự trau dồi ko thôi xD. Cứ lôi nhau ra nói loạn xạ lên thì tự nhiên thành phản xạ, còn muốn phát âm chuẩn, nghe tốt thì tự nghe, tự lẩm bẩm bắt chước theo thôi.

Với cả BBC CNN hay IELTS TOEFL thì cũng là tAnh cả, nó chẳng khác nhau đến thế đâu ạ. Nghe tốt cái này thì bổ trợ cái kia.

1. News của CNN với BBC ko nghe bh nhg thỉnh thoảng bật lên thì chắc là đc khoảng 80-90%. Đấy là nếu ko phải mấy chương trình chuyên môn i_i
    2 3 ko nghe bh
    4. Phim thì em toàn xem phim tình cảm, chắc đc khoảng 90 95%, còn phim hành động thì chắc 60-80% =.=
    5. Em chỉ xem mấy phim hài kieeru Zach and Cody trên Disney thôi xD chắc khoảng 98%
    Nchung dù gì em vẫn thích xem phim phụ đề tAnh hơn :"> nghe vẫn ko thực sự là thoải mái nên bị lười.

Em học tAnh từ năm lớp 1 :"> nhg 2 năm đầu là học ở trường nên sợ và dốt kinhhh khủng khiếp, học ở trung tâm gvien nc' ngoài từ lớp 3-7, còn lại học ng` Việt, cấp 3 thì cơ bản là ko học mà chỉ sử dụng theo nhu cầu cá nhân (đọc sách, giao tiếp với bạn, viết nhật kí) và học 1 chút để thi SAT. Đang học năm 1 US.

Trời ơi nchung em thấy nghe tAnh Ấn là kinh khủng nhất :(( bọn nó nói bay bay tại vì dùng tAnh nh` >= tiếng Hindu mà nghe cứng đơ mà ngữ điệu kiểu gì ý chắc giao tiếp bthg cũng đc khoảng 60-70% là cùng T_T
  2. mrhugolina

mrhugolina Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác nên nói rõ giáo viên người Việt hay giáo viên người nước ngoài [:D]
  3. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

thewinner nên hiểu: Cứ ai hiểu tiếng Anh xoen xoét thì thường là cậu mợ chú bác gia đình dòng họ, bạn bè trong lớp ngoài đường, đồng nghiệp đối tác...cũng tiếng Anh xoen xoét. Còn ai đã không biết tiếng Anh, cứ bập bẹ mãi thì thường là gia đình dòng tộc bạn bè đồng nghiệp cũng dốt đặc cán mai. Thế nên người biết ngoại ngữ chẳng bao giờ "thấy" nhiều người kém ngoại ngữ vì xung quanh họ, trong cộng đồng họ, cũng toàn người giỏi. Còn người kém ngoại ngữ thì nhìn đâu cũng chỉ "thấy" người kém ngoại ngữ rồi đâm tin vớ vẩn là "chắc VN chẳng có mấy ai".

Gớm, bạn thấy khối người lưu loát 2-5 ngoại ngữ kia kìa, nhưng người quen của bạn mà kiếm ra được một thằng ngu ngoại ngữ thì chắc cũng hiếm. Chẳng qua là cá thì bơi theo đàn mà thôi. Cá con thì cứ tưởng cá trên đời chỉ có mỗi đàn của mình.
  4. wisheslove

wisheslove Thành viên quen thuộc

1. News của CNN, BBC, CNBC ---> nghe được tất cả các từ, word by word, nhưng hiểu thì tùy vì đây là tin tài chính, kinh tế nên hiểu đc cái họ nói 100% còn hiểu đc ý nghĩa tác động qua lại với tình hình riêng/thế giới ntn thì còn tùy cảm nhận mỗi người.

2. Financial News của CNBC -> tương tự (1)

3. Các bài phát biểu trong các hội nghị về tài chánh, chánh trị -> Mấy ông kiểu Obama hay chính khách fát biểu rất sáo rỗng, nghe thì hiểu nhưng ý nghĩa sâu xa nên hiểu cũng để đấy thôi.

4. Phim - truyền hình, lẻ, phim hành động -> Tuỳ phim ở đâu ntn, giọng British khó nghe hơn, nội dung phim có khó hiểu, có mới kô nữa.

5. Các chương trình hài -> Ví dụ như fim Friends tớ xem thì chẳng có gì mà kô hiểu cả. 100%.

Lưu ý là ấy đang hỏi hiểu đc bn nhé, kô fải nghe đc bn.

1. Bao nhiêu năm rùi? -> Học từ lớp 3. Khoảng hơn 10 năm. Nhưng đến cách đây 2 năm là tớ hoàn toàn k học nữa rồi, trở thành sử dụng + lĩnh hội thêm chỗ còn thiếu, khuyết điểm.

2. Ở đâu (trong nước hay nước ngoài) -> Hiện giờ đang ở HN, trước đây tớ có đi du học + làm việc ở Anh 1 thời gian ngắn, nhưng về cơ bản vốn tiếng Anh và khả năng giao tiếp (phản xạ) của tớ là hình thành ở Việt Nam.

Thêm nữa gửi bạn chưa_lập_nick: Xung quanh bạn bè tớ (học ĐH) thì có người cũng nói đc tiếng Anh (tớ học HV QHQT), còn bạn cấp 3 thì hầu như kô, bố mẹ thì bập bõm, họ hàng thì kô biết lắm vì chẳng nói tiếng Anh với nhau bao giờ. Đồng nghiệp thì kô có.

Mà kô hiểu lập cái topic này để làm gì?
  5. fym

fym Thành viên rất tích cực

Nhìn chung là cả cái list bạn chủ topic đưa ra, tất cả các chương trình mình nghe đều hiểu dưới 100%. Còn dưới đến mức nào thì còn tùy :D. Có bạn gì bảo tiếng Pháp dễ nghe hơn tiếng Anh, tớ thấy ko hoàn toàn đúng, có thể do bạn tiếp xúc với tiếng Pháp trước tiếng Anh (đoán thế vì tớ thấy title là Membre du club de français), cái này nói chung cũng tùy người. Bản thân tớ thích nghe Anh Anh nhất, Anh Úc tàm tạm, Anh Mỹ nghe gằn gằn, hơi cục súc, ko thích lắm, Anh Sing thì ko tính tiền, Anh Ấn thì cho sọt rác.
  6. shimohara

shimohara Thành viên quen thuộc

Tớ thì có vẻ hơi ngược lại ạ. Khi nghe tây nói, tớ thấy dễ hiểu hơn, nhất là khi họ nói trực tiếp, ở hầu hết mọi vấn đề tớ biết. Còn nhiều khi, nghe mấy cô VTV4 đọc tớ lại không hiểu mấy. Nhất là mấy anh việt đọc tiếng Anh lại càng kinh. Đài HTV nói tiếng Anh hay hơn..
  7. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Chưa chắc người ta có khả năng đọc kinh vậy đâu. Nhiều khi vì yêu cầu của ctrình là phải cho đại đa số người nghe hiểu được, nên họ đọc tiếng Anh kiểu đó thôi.
  8. shimohara

shimohara Thành viên quen thuộc

Tớ không tin.

Giọng nói, đọc của một người (accent) là hoàn toàn do tư nhiên hay bẩm sinh rùi. Có luyện mãi thì cũng chỉ tăng lên được chút xíu ah. Ý tớ nói là ở đài VTV (là đài trung ương) mà lại không tuyển được mấy anh nói tiếng Anh cho ra hồn 1 chút. Đaì HTV nói tốt hơn.

Mà nói chung tớ ít gặp người VN nào nói tiếng Anh "tự nhiên" một chút. Nghe cứ rời rạc như cơm nguội í. Nên khi nghe họ nói, tớ thấy rất khó hiểu, khó hiểu hơn cả tây nói í.

Tớ rất đồng ý với bạn *** gì đó là tiếng Anh giọng Anh rất hay và sang trọng (có lẽ do cảm giác của từng người), nhưng lại khó nghe cực. Tiếng Mỹ thì rõ ràng, sắc nét và dễ hiểu hơn.

Gần nhà tớ có cậu bé con học lớp 4 mà tiếng Anh cực tốt. Nghe discovery hiểu hầu hết luôn. Tớ test rùi..
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Tớ không tin.

Giọng nói, đọc của một người (accent) là hoàn toàn do tư nhiên hay bẩm sinh rùi. Có luyện mãi thì cũng chỉ tăng lên được chút xíu ah. Ý tớ nói là ở đài VTV (là đài trung ương) mà lại không tuyển được mấy anh nói tiếng Anh cho ra hồn 1 chút. Đaì HTV nói tốt hơn.

Mà nói chung tớ ít gặp người VN nào nói tiếng Anh "tự nhiên" một chút. Nghe cứ rời rạc như cơm nguội í. Nên khi nghe họ nói, tớ thấy rất khó hiểu, khó hiểu hơn cả tây nói í.

Tớ rất đồng ý với bạn fym gì đó là tiếng Anh giọng Anh rất hay và sang trọng (có lẽ do cảm giác của từng người), nhưng lại khó nghe cực. Tiếng Mỹ thì rõ ràng, sắc nét và dễ hiểu hơn.

Gần nhà tớ có cậu bé con học lớp 4 mà tiếng Anh cực tốt. Nghe discovery hiểu hầu hết luôn. Tớ test rùi..
  9. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Giọng nói thay đổi được bác ạ. Tại Mỹ có những lớp accent reduction. Tớ chưa học nên không biết giảm được bao nhiêu. Phương pháp dậy là họ thâu tiếng nói của mình rồi chỉ cho mình phát âm sai chỗ nào.
  10. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Accent là do giọng tự nhiên của 1 người VÀ giọng dạy ngoại ngữ của các giáo viên ảnh hưởng đến họ, làm gì có tự nhiên không không được.