1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

khi thần tình yêu gõ cửa... Ta mở hỏi là ai...? Thần tình yêu nói là ngày mai

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi marry318, 11/12/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Tv_ngay_nang_len

Tv_ngay_nang_len Thành viên rất tích cực

Mưa to quá

Mình lên tầng 19 ngồi lãng đãng ngắm mưa rơi.

Hôm nay đã là thứ 6, chưa tròn 1 tuần nữa đã ở Bali rồi đấy.

Sáng nay chưa ăn sáng mà cho đồ ăn sáng rồi nên thấy đói quá xá.

Clip đi Tả liên sơn nè.

--- Gộp bài viết: 22/04/2016, Bài cũ từ: 22/04/2016 ---
    Nói về trekking, mình thik leo núi nhưng mà là leo chậm rãi, an lạc, thảnh thơi. Thích bước những bước đi như hôn lên mặt đất. Thấy mình đang bước đi, đang thở, thấy mọi thứ xung quanh mình tĩnh lặng nhẹ nhàng và sâu sắc.

Triết lí của mình là hạnh phúc là con đường không phải là điểm đến.

Leo núi không dễ dàng, nhất là với người ăn chay trường lâu như mình. Rất háu đói. Mình chủ quan với ghét mang vác nên không mang nhiều thứ đi ăn vặt. Hậu quả là sắp lên đỉnh bị đói. May đồng đội còn lương khô.

2993m đi trong 1 ngày tới đỉnh và leo xuống 2500m nghỉ qua đêm. Quá trâu chó. Trong khi chỉ ăn mì, xôi, mì tôm, bánh mì vs 1 chai nước.

Cuộc đời khó khăn khi đi leo núi vậy. Có những quãng bạn chỉ muốn bỏ cuộc nhưng chỉ cần kiên trì bước tiếp sẽ tới đích.
  2. Tv_ngay_nang_len

Hôm nay chẳng tốn tiền ra cafe ngồi lãng đãng, kiếm một băng ghế ngồi hóng mát chỗ đình hóng mát. Trước mặt thì đầy nhóc trẻ con được bố mẹ đưa đi chơi. Không gian ở ecopark quá lí tưởng cho cuộc sống trong lành và bình yên. Tránh xa ồn ào bon chen phía bên kia thành phố. Mà dạo này cũng đông rồi, được cái cây cũng tốt lên.

Sáng mai có khi sang công viên mùa hạ sớm ngồi thiền. Hôm trước chạy bộ thấy có một nhóm ngồi trước hồ lúc sớm mai.

Mình đang định viết một cuốn sách, tên, chủ đề giới thiệu đã viết. Nội dung đã lên. Còn dàn ý thì chắc khi nào phải triển. Mai mà về sớm đưa con lap của mình đi sửa.

Hôm nay thời tiết quá đẹp
  3. Tv_ngay_nang_len

Hôm nay sửa con máy què, không rõ vì sao phải sửa do ở công ty đã có 1 con lap rồi. Giờ ngồi tiếc tiền, hơ hơ hơ, mình là ếch lắm. Định sửa để ngồi sáng tác văn học đấy, chả biết có ra thế méo nào không ?

Xem phim gì nhỉ ? hehehhe
  4. Tv_ngay_nang_len

Anh này, thì ra thế gian pháp lại khổ đau đến như vậy.
    Nếu như em đã vì vô tình mà làm tổn thương đến anh thì em xin lỗi.

Hôm nay không hiểu sao lại cảm thấy ủy mị khi nghĩ tới một số chuyện đã qua, ngày mai hoặc vài ngày khác em sẽ quay lại làm người lạnh lùng và thản nhiên. Có lẽ những cảm xúc lúc này là thừa thãi
  5. Tv_ngay_nang_len

Anh này,

Hôm nay mưa đấy, mưa tháng 5. Lâu rồi em chẳng ngồi thiền, mà trí nhớ của con người thì rất hạn hữu. 1 tháng sau họ gần chỉ nhớ đc mấy phần trăm. Nên em quên nhiều thứ lắm.

Anh này,

Tại sao em lại phải đi, đi nhiều như vậy ? Em cũng chẳng biết nữa. Em chỉ muốn học hỏi và hiểu biết. Em chỉ muốn trí óc mình thôi hạn hẹp.

Anh này,

Em biết người ta nói em trông kỳ lạ, bởi vì em kỳ lạ mà. Năm nào thì em đi anh nhỉ ? Năm nay thì ko được rồi. Em lấp chỗ trống của mình bằng những chuyến đi. Phải ko ?

Anh này, sang tuần em lại chăm chỉ tập thể dục nhé. Rồi em sẽ bắt tay vào viết.
  6. Tv_ngay_nang_len

Anh này,

Hôm nay cả gia đình chị gái ra chơi. Em qua ecopark.

Anh chị vừa được nghỉ hè. Đứa thứ 2 giờ kháu lắm, đôi mắt như hòn bi mà rất hay cười, cười rất yêu, nhảy nhí nha nhí nhố. Nhớ tết năm trước còn nằm ở viện sản, cháu sinh ra mới hơn 6 tháng có 1kg5. Dì xoay xở hết nấu ăn, bệnh viện, lại dọn, lại nấu ăn, bệnh viện mà hehehe giờ cháu bụ bẫm roài.

Anh này,

Cuộc sống của bố mẹ em dạo này hình như chỉ liên quan đến ăn hay sao ấy. Sáng ăn này, trưa ăn, tối ăn, đi ngủ. Một vòng đều đều nhàm chán thế. Hình như ai cũng ám ảnh bởi ăn uống, vì trông ai cũng bắt đầu phì nhiêu rồi :)

Anh này,

Ôi chị gái em mang 2 đứa nhỏ ra và một thùng xốp đủ đầy thịt gà vịt, thịt lợn, thịt bò. Trông mà hãi hùng. Có lẽ đủ ăn trong 1 tháng.

Mẹ em cũng thế, nhưng toàn cá tôm mực

Kết quả tủ lạnh hết chỗ chứa.

Anh này,

Kì lạ nhỉ, rất đông người nhưng mọi người chỉ ngồi chờ ăn. Và chỉ có một hoặc hai người làm. Trông rất kỳ lạ.

Đức phật dạy rằng vì tham dục mà khổ, ngũ trần cái là khổ nên em học được cách chỉ ăn cơm lứt muối vừng là đủ và thấy cực kỳ ngon. Nên em không phải khổ vì cái miệng mình. Lòng tham dục đối với miếng ăn :( nhu cầu tối thiểu của con người :( thật khó đối phó.

Haizzz.

Ngủ thôi.

Em cảm thấy họ đang ăn quá nhiều, quá mức họ cần, họ đang quá nuông chiều bản thân họ.

Nhân sinh cuộc đời, hạnh phúc vĩnh viễn không phải là ăn no mặc đẹp
  7. Tv_ngay_nang_len

Anh này,

Em vừa đi BKK xem concert của Junsu. Đây chắc là lần duy nhất trong đời, cảm giác như mình đã vắt kiệt tuổi thanh xuân của mình để sống và đam mê vậy.

Sáng nay đọc được bức tâm thư, về việc VN sẽ trở thành 1 phần của TQ. Người việt nam sẽ bị diệt chủng. Không hiểu sao lại thấy được đó chắc chắn là việc sẽ xảy ra. 4 năm nữa à ? Nghe dự báo thế

Anh này,
    Hết năm này, sang năm sau em sẽ xin sang Làng mai nước Thái. Ko biết họ có còn nhận không ? Hi vọng duyên lành đã đến thì sẽ thuận duyên tới nơi cần đến.

Anh này,
    Khổ đau của nhân thế cứ tùy vậy thôi, ước mong gì ở cõi thứ 5 trong 31 cõi trời đây chứ.
  8. Tv_ngay_nang_len

Anh này,

Hôm nay em bị ngập chìm trong khổ đau thì phải. Vì ngã mạn

Hôm thứ 2 bị ốm, đi làm nhận yêu cầu của Sếp, cảm thấy hết kiên nhẫn, cảm thấy bực bội không rõ lí do

Hôm thứ 3 họp giao ban, nghe sếp chém. Bực bội

Đêm về búc xúc viết lung tung trên FB, viết toàn như ngày xưa, đầy ngã mạn.

Nên cả ngày cảm thấy bập bênh vì mình đã quá ngã mạn. Nên cảm thấy khổ đau.

Mình thì giỏi vậy mà quá khiêm tốn thì phải. Thôi về nhà xem phim
  9. Tv_ngay_nang_len

Anh này, dạo này em quay về viết lách ở đây vậy nhé. Sư ông làng mai nói rằng, bất cứ khi nào con có suy tư hay tâm sự, hãy viết nó ra đừng e ngại, viết chân thật, như vậy con có thể giải tỏa và soi chiếu được mình. Con sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn

Anh này,
    Đợt trước hay post lung tung lên FB, nhưng dạo mới đây thì nhận đc đâu một loạt lời mời kết bạn của các sếp, thế là cũng đành chấp nhận kết bạn, sau đó rồi lại thấy ngại. Ngại vì không muốn người ta đọc những bài viết của mình rồi có những suy nghĩ này nọ.

Hiện tại em đã thấy ngại quá đủ rồi.

Em biết là mọi người ở Công ty đều nghĩ em cực kỳ thông minh, thậm chí hôm nay gặp 1 chị, chị ấy bảo làm em ngạc nhiên và ngại ngùng quá đỗi. Ai bảo cái gì em cũng am hiểu, cái gì cũng biết, công việc thì làm nhanh. Mà hôm trước được đứa nổi tiếng chơi oẳn tù tì bảo chơi thử - kết quả thắng nó áp đảo dù lần đầu chơi. Nên sau thấy ko dám rủ chơi nữa, mà thấy đồn đại siêu giỏi mà thông minh.

Thực ra, trong đó nhiều nỗ lực cố gắng hơn là thông minh. Người ta vì lazy nên người ta bao biện cho việc đó, bằng việc bảo rằng em thông minh. Em cũng chẳng thể nào giải thích, ừ lần sau em sẽ bảo rằng, em thực không thông minh như họ tưởng.

Anh này,

Hôm nay em ngồi họp, ở cuộc họp ấy, ông nói gà, bà nói vịt. Họ không đi vào vấn đề chính. Vì họ chưa đọc và họ nói lung tug, nên em chẳng biết nói gì trong trường hợp này ngoài, hãy về đọc, sau khi hiểu nhau sẽ bàn tiếp. Anh không biết em dốt cãi nhau và thể hiện mình như thế nào đâu, nhưng nếu em làm vậy bản ngã của em càng lớn, em càng dính mắc vào đó; và em sẽ đau khổ vì nó. Muốn bớt đau khổ em phải thu mình lại, phải nhìn rõ được mình; mà ở đó không có chỗ cho ngã mạn.

Anh này, hôm nay em lại nghe bài Đóa Hoa Vô Thường của TCS. Càng nghe càng thấm.

Nghe lại nào,

Tìm em tôi tìm, một nhành hoa khôi, nụ cười mong manh, một hồn yếu đuối

Người đàn ông này đi tìm giai nhân, tri kỷ của cuc đời như mỗi một người đi tìm bạn đời của mình. Tìm đến mong mỏi

Tìm chim trong đàn, ngậm hạt sương bay
    Tìm lại trên sông những dấu hài

Tìm người con gái đẹp và đặc biệt thế. Tìm cho đến trăng tàn nguyệt tận vẫn chưa từng tuyệt vọng. Ai chẳng vậy đây ?

Sự vô thường là

Mất công mong đợi thế, chờ đợi thế mà tìm được rồi

Từ nay ta đã có người,
    Từ nay ta đã có tình
    Từ nay ta đã có nàng

Thế đấy, TA ĐÃ CÓ. Hài lòng chưa ? Nhưng mới vậy mà Tàn đông con nước kéo lên, mối tình mới CHỚM đã VIÊN THÀNH

Mới yêu chưa bao lâu đã cảm thấy viên thành, viên mãn rồi. Tới mùa xuân líu lo ái ân. Ai dè tới mùa thu thì người con gái đã "sen buồn một mình, em buồn đến trọn mối tình".

Vô thường lắm,

Sen hồng một độ, em hồng một thủa xuân xanh; mọi thứ đều không bền vững nên dù trần gian có xót xa, gót hồng em muốn quay về.

Cuộc tình nào cũng ngắn ngủi vậy thôi, mà người ta truy cầu đến trăng tàn nguyệt tận, tâm của con người hay vậy đó.

Khi người con gái ra đi người đàn ông buồn khổ,

Từ đó ta nằm đau
    Từ đó ta nằm mê
    Tiếng xe chia lìa

Chia tay rồi ai cũng đau khổ, cho đến một ngày ngộ ra sự vô thường mà tỉnh ngộ

Từ đó em là hoa, nở hết trong hoàng hôn
    Từ đó em là sương rụng mát trong bình minh.

Từ đó hiểu ra được từ duyên, em là em, là hoa, là sương biểu hiện xung quanh, em đang khiến cho hoàng hôn và bình minh bừng tươi, vì tôi đã giác ngộ ra vô thường, ra vô ngã, chẳng có tôi chẳng có em. Từ đó tôi là đêm, nở đóa hoa vô thường

Hay quá. TCS viết hay quá anh à
  10. Tv_ngay_nang_len

Lâu nay sống trong thất niệm