1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khi về nhà mới cần làm gì cho tốt lành?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi MySaturday, 26/06/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MySaturday

MySaturday Thành viên quen thuộc

Khi về nhà mới cần làm gì cho tốt lành?

Tớ mới mua đc nhà mới khoảng mùng 1/7 này ng ta bàn giao nhà ko biết nên làm gì tiếp đây các bác nhỉ? Chọn ngày nào về nhà là đẹp nhất? Làm thủ tục nhập nhà mới ntn? cúng bái những gì... Ai biết chỉ hộ. Thanks!
  2. thang2404

thang2404 Thành viên rất tích cực

để chọn ngày về nhà mới cho may mắn và hợp tuổi thì bác phải đi xem bói ( nếu bác mê tín ) còn em chẳng mê tín nên ngày nào hợp lí thì về.
    thứ 2 là về phải cúng thổ địa.cái này hỏi mấy người nhiều tuổi.
    nếu bác nhiều xèng thì mua làm mấy mâm mời bạn bè người thân đến nhậu mừng tân gia lấy may.
  3. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Nên kiểm tra tổng thể ngôi nhà, rồi trấn trạch trước khi vào ở.
  4. Nguoi_ca

Nguoi_ca Thành viên rất tích cực

Tốt nhất là đi xem thầy cho tử tế, không nên làm bừa.
  5. caytung07

caytung07 Thành viên quen thuộc

Viêc tốt lành nhất là mang một chút quà nhỏ đi tặng những người hàng xóm xung quanh .
  6. anbinh1

anbinh1 Thành viên quen thuộc

1- caytung noi đúng. Tốtt nhất là làm quen với hàng xóm.
    2- Tôi cũng có nghe tới trấn trạch. Nhưng tôi không hiểu trấn trạch là gì và làm nhu6 thế nào ? Có phải là làm mâm cỗ cùng thổ địa không ?
    3- Tôi đồng ý với nguoica là cần xem thầy, nghĩa là hỏi các nhà chuyên môn. Nhưng là thầy phong thuỷ. Tôi mghĩ phong thuỷ có những yếu tố khoa học có thể tin cậy được.
  7. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Không nên hiểu trấn trạch một cách máy móc. Mà nên hiểu thật rộng là: Trấn trạch là việc thực hiện một loạt những giải pháp nhằm triệt tiêu những yếu tố từ môi trường có tác động tiêu cực đến ngôi nhà/ cuộc đất đó .
    Theo cách hiểu chung đó, thì đề xuất của bạn caytung07 cũng có thể coi là 1 biện pháp trấn trạch. Các bạn chắc cũng đồng ý rằng quan hệ xóm giềng là 1 yếu tố quan trọng giúp ta có được cuộc sống ấm êm ở nơi ở mới hay không. Và tất nhiên là việc xây dựng mối quan hệ tốt với hàng xóm là việc cần làm.
    Thực ra phải xem xét ngôi nhà thật kỹ mới có thể đưa ra những giải pháp. Vậy mình đồng ý với ý kiến là nên mời thầy. Nhưng phải là thầy giỏi.
  8. NgheoNenKhoc

NgheoNenKhoc Thành viên quen thuộc

Nếu là nhà mới xây thì tìm hiểu xem nhà đấy ngày trước xây có đào đc mộ, đầu lâu ji ko, lúc xây có ai chết vì tai nạn ko
    Nếu là nhà mua lại chủ cũ đã ở, cần tìm hiểu xem các đời chủ nhà ở có ai treo cổ chết, có ai mất tích ở nhà đấy ko, vì rất có thể 1 ngày đẹp trời bạn đào nhà để lát lại gạch sẽ đào đc 1 xác chết đang phân hủy hay bộ xương khô
    Lân la sang nhà hàng xóm gặp mấy bác già già ở lâu đời cái ji cũng biết
    Tớ cũng sắp chuyển nhà mới, may là tự xây nên ko lo, chứ ngay cạnh nhà mình 200m, có nhà của đứa bạn thân mình, mẹ nó ngày xưa mất ngay trên tầng 2 nhà đấy, chết trẻ lúc 47 tuổi, giờ ko ai ở, đang rao bán 6,5 tỷ ở Đại từ, ai ở Đại từ sẽ biết, mặt đường phố Đại từ luôn, dán giấy bán ngay ở cửa, ai ko biết mua rồi sau này biết có người chết trong nhà chắc cũng hoảng lắm đây
    Điều tra kỹ đi nhé
  9. AnyButIpod

AnyButIpod Thành viên quen thuộc

Có nhà của riêng mình là sướng lắm, tốt lành lắm rồi, khỏi phải làm gì thêm
  10. MySaturday

MySaturday Thành viên quen thuộc

Cám ơn các bác đã vào cho ý kiến Vậy có ai biết đầu tháng 7 (duong lich) có ngày nào đẹp để làm lễ nhập trạch ko?