1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khó khăn khi đổi bằng lái xe của Úc sang bằng VN, ai giúp đc ko ah?

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi xxx8xxx, 21/04/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xxx8xxx

xxx8xxx Thành viên mới

1/ Em có bằng full của bang Vic tháng 8 này hết hạn. Đinh ninh về VN đổi dễ dàng sang bằng việt đi cho thoải mái. Ai ngờ gặp phải trường hợp éo le này mà bọn Sở giao thông HN từ chối:((

Đó là tên của mình trên bằng Úc bị viết tắt. Tên em là Nguyễn Quốc Anh, bằng Úc là Quoc A Nguyễn. Bọn Sở nó trả lại hồ sơ vì ko khớp với đơn xin đổi GPLX. Ông ở sở GT nói là Úc là nước duy nhất viết tắt trên bằng, nên rất khó đổi, nhục quá.

Ko biết bác nào đổi được chưa, có mẹo j ko ah. Em ko muốn nhờ cò vì khả năng cũng bị trả lại như thằng bạn em vừa rồi (cò 1,5triệu nhận rồi nhưng ko làm đc).

Trong khi đó em đọc trên mạng có vài trường hợp cũng làm đc, ko hiểu thế nào?

Bác nào có cách nào giúp em phát, em hậu tạ chầu massage ah.@};-

2/ Một thắc mắc nữa là bằng lái xe Úc hết hạn mà mình ở VN có cách nào gia hạn đc ko ah? Thằng bạn em bảo mang bằng với ảnh lên ĐSQ để nó gửi sang bên kia. Nhưng nó có Aus citizen, em chưa có. Nên ko biết làm thế có đc ko?

(Mod đừng đóng topic này nhé, coi như kinh nghiệm ae sau này về VN muốn đổi bằng, thanks)
  2. daothot

daothot Thành viên mới

Trường hợp của bạn chắc phải xin xác nhận Quốc A Nguyễn là Nguyễn Quốc Anh từ VicRoads hoặc từ ĐSQ. CŨng hơi khó khi bạn ko còn ở Úc.

Xin gia hạn bằng lái thì vào đây: http://www.vicroads.vic.gov.au/Home/Licences/RenewReplaceOrUpdate/Renewingyourlicence.htm

Không chắc là bạn có renew được không vì phụ thuộc visa Úc của bạn còn hiệu lực không.