1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khoa học sáng tạo

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi ATC, 10/12/2002.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ATC

ATC Thành viên rất tích cực

Khoa học sáng tạo

Một buổi tối, Ernest Rutherford ( một nhà vật lý , tác giả của mẫu hành tinh nguyên tử ) ghé vào phòng thí nghiệm. Mặc dù đã rất muộn, một học trò của ông vẫn miệt mài bên máy thí nghiệm. Rutherford hỏi anh ta : "Anh làm gì muộn như vậy ?" Người học trò trả lời: " Thưa giáo sư, tôi làm việc"
    - Thế ban ngày anh làm gì?
    - Tất nhiên tôi làm việc?
    - Và sáng sớm anh cũng làm việc ?
    - Vâng thưa giáo sư, sáng sớm tôi cũng làm việc- người học trò xác nhận và chờ đợi lời khen từ miệng nhà bác học nổi tiếng. Rutherforf sa sầm mặt và bực bội hỏi:
    "Hãy nghe đây khi nào thì anh suy nghĩ "

Cũng chính Rutherford thường sử dụng tiêu chuẩn sau để lựa chọn cộng tác viên. Đối với những người đến gặp ông lần đầu, ông giao việc cho làm. Sau khi hoàn thành công việc, nếu những người đó còn đến hỏi tiếp tục phải làm gì nữa thì Rutherford cho thôi việc.

Hai câu chuyện nhỏ, để thấy Rutherford đánh giá tư duy cao thế nào: Ông đòi hỏi cộng sự phải biết độc lập suy nghĩ để phát triển công việc được giao.

Bình thường, con người ít chịu suy nghĩ, vì suy nghĩ mệt óc và tốn nhiều năng lượng. Quá trình suy nghĩ chỉ bắt đầu khi người ta có một vấn đề gì đó cần giải quyết. Tất nhiên có những người gặp vấn đề cũng không chịu suy nghĩ, coi mình là người ăn theo tư duy của người khác.Lại có những người sử dụng ngay lối mòn có sẵn để giải quyết cũng là một cách trốn suy nghĩ. Đấy chưa kể còn cần suy nghĩ để phát triển vấn đề, sự căng thẳng của suy nghĩ chưa bảo đảm cho người ta chắc chắn tìm ra lời giải đúng của vấn đề, vì còn phụ thuộc suy nghĩ thế nào?

Các bạn có thể ngạc nhiên vì tôi đang đề cập một cách lý thuyết đến suy nghĩ. Nhưng chính suy nghĩ của từng cá nhân, là nơi khởi nguồn và bắt đầu của các ý tưởng và sáng tạo. Muốn có sự sáng tạo, phải bắt đầu từ tư duy, hay nôm na là suy nghĩ.

Ngày nay, ở nước ngoài đã có khái niệm rộng rãi và áp dụng vào giảng dậy môn khoa học của tư duy , nơi đào tạo các nhà tạo lập ý tưởng. Tiếc là ở Việt nam chưa có.

Tôi sẽ trở lại với khái niệm tư duy sáng tạo!

ATC
  2. bongcucvang

bongcucvang Thành viên mới Đang bị khóa

Trích:[/] Các bạn có thể ngạc nhiên vì tôi đang đề cập một cách lý thuyết đến suy nghĩ. Nhưng chính suy nghĩ của từng cá nhân, là nơi khởi nguồn và bắt đầu của các ý tưởng và sáng tạo. Muốn có sự sáng tạo, phải bắt đầu từ tư duy, hay nôm na là suy nghĩ.
    ----------------------------------------
    Đâu có ngạc nhiên đâu, và cũng có ai phản biện nó từ trước tới giờ đâu. Nhưng cũng chưa chắc là tất cả suy nghĩ đều ra các ý tưởng và sáng tạo. Ko nhẽ suy nghĩ về bản thân mình cũng ra ý tưởng sáng tạo à.
    Trích: Quá trình suy nghĩ chỉ bắt đầu khi người ta có một vấn đề gì đó cần giải quyết.
    ----------------------------------------------------
    Hổng dám đâu, có khi ngồi rãnh qúa hổng biết làm gì xách chữ "lừa đảo" và "phản bội" ra suy nghĩ ko biết cái nào đặt trước cái nào về mức độ nặng nhẹ. Chỉ là cái suy nghị bất chợt thôi, đâu có cái gì cần giải quyết, xong lúc đó rồi thôi và cũng chả có cái ý tưởng sáng tạo nào nhảy ra hết
  3. Giao_Hoang

Giao_Hoang Thành viên rất tích cực

Tác giả không hề nói là tất cả các suy nghĩ đều ra các ý tưởng sáng tạo, bạn đọc kỹ lại đi. Nhưng chắc chắn các ý tưởng phải do suy nghĩ mà ra, bạn có thấy đúng không nào? Bạn có biết câu "Tôi tư duy, tôi tồn tại" không?

:: Giáo Hoàng ::

4. MarketingMaster

MarketingMaster Thành viên rất tích cực

hiện nay đang có phong trào 'thing out of the box'...không biết các bác có nghe đến khái niệm này chưa?
  5. Giao_Hoang

Dạ chưa, kính mong bác chỉ điểm cho các vị bằng hữu cùng minh bạch.

6. thongxanh

thongxanh Thành viên rất tích cực

Nhưng chắc chắn các ý tưởng phải do suy nghĩ mà ra, bạn có thấy đúng không nào? Bạn có biết câu "Tôi tư duy, tôi tồn tại" không?
    -------------------------------------------------------------------
    Hờ...hờ....em cãi lại cái này nhá. Anh có chắc là các ý tửong đều fải do suy nghĩ mà ra ko? Hic, em thấy đa số là có những ý tưởng bất chợt rồi sau đó mới suy nghĩ để phát triển nó. Có ý tưởng rồi sau đó mới suy nghĩ chứ suy nghĩ ra ý tưởng là suy nghĩ cái gì
    to MarketingMaster: hình như cái "think out of box" này đề cập lần đầu tiên là trong lĩnh vực kinh tế thì phải. Nó nói về cái nền kinh tế của ta thời kì sau khi nhận thấy nền kinh tế bao cấp. Em nói đại thế, chả biết đúng hay sai, chắc là sai
    Autumn Moonlight
    Stand Up and Fire
  7. Giao_Hoang

Hờ hờ, Thongxanh thân mến, con người chính khác con vật ở cái suy nghĩ tư duy đó em ạ. Con vật hành động theo bản năng là chính, và hơn bản năng nữa là theo phản xạ (như kiểu phản xạ của con chó trong thí nghiệm của Páp lốp đó).
    Nhiều ý tưởng tự nhiên chợt đến. Có phải là nó tự chợt đến không? Không phải. Nó bắt nguồn từ một quá trình suy nghĩ nào đó trong quá khứ, rồi qua tích luỹ, đến một lúc nào đó mới bật ra. Có thể là suy nghĩ trong vô thức, chính mình cũng không để ý không nhận ra. Ví dụ như nhà bác học Mendeleev (ko biết viết thế nào nữa) phát minh ra bảng tuần hoàn hoá học, ông có một quá trình dài suy nghĩ. Đến lúc sau một giấc ngủ, tỉnh dậy ông chợt thấy một chuỗi hoá học hình thành trong đầu và ngay sau đó viết ra được bảng tuần hoàn.

8. thongxanh

thongxanh Thành viên rất tích cực

Mệt qúa, bây giờ anh phân biệt cho em mấy chữ này đi:
    Ý tưởng, sáng tạo, sáng kiến và phát kiến đi
    Anh phân ra giùm em rồi em nói tiếp cho.
    Bác ATC đâu rồi, post tiếp đi chứ, hứa lèo hả
    Autumn Moonlight
    Stand Up and Fire
  9. cong_alnonestar

cong_alnonestar Thành viên quen thuộc

Em ko hiểu các bác đang làm cái gì ở cái topic này?có phải là những triết gia ko thế?thế thì em xin chịu thôi,vì đầu óc em ko hiểu những vấn đề cao siêu này.
    Em cứ tưởng vào đây có những ý tưởng khoa học về 1 loại robo hoặc tương tự như thế chứ?hoá ra các bác nói toàn cái trời ơi đất hỡi
    yêu là khổ
    SW
  10. ninja_in_mask

ninja_in_mask Thành viên quen thuộc

Hơ .... bạn muốn khoa học thì có thể sang Box Vạt lý .
    Hi hi , tình cờ thấy cái Signature của mình ở đây . Nói chung phải đọc rất nhiều mới thu được 1 chút kiến thức , rất nhiều kiến thức mới có được sự khôn ngoan . Còn nước mình hả , tớ thấy cái chúng ta thiếu hụt chính là lý luận , mà ko có lý luận thì làm gì cũng khó . Trung Quốc có Chủ nghĩa Marx Lenin , tư tưởng Mao Trạch Đông , lý luận Đặng Tiểu Bình . Việt Nam thì Chủ nghĩa Marx Lenin, tư tưởng Hồ Chí Minh , chưa thấy có ai đủ khả năng lý luận , thậm chí so với Bác Hồ . Chính sự thiếu sáng tạo , rập khuôn cách XD CNXH của Vn trong thời kì bao cấp đã gây ra những hậu quả ko nhỏ , điển hình là cuộc cải cách ruộng đất . ...
    ( Hic , ko biết có bị treo vì bài này ko nữa)

Tôi tư duy , vậy tôi tồn tại ! ! ! $ $ $