1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khóc ...có phải là yếu đuối???

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi pikachungo, 23/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pikachungo

pikachungo Thành viên mới

Khóc ...có phải là yếu đuối???

Bạn sẽ như thế nào nếu như bạn....:
    Người thân thiết nhất với bạn luôn dạy dỗ bạn rằng: con không việc gì phải khóc cả, không có gì đáng để con phải khóc... ngay từ khi bạn còn bé. Và bạn lớn lên, trông vào người thân đó của bạn, bạn thấy họ thật manh mẽ, họ chẳng bao giờ tỏ ra yếu đuối, bạn tin lời họ dạy, noi gương họ! Đôi lần bạn cũng muốn dựa vào họ nhưng họ đẩy bạn ra và bảo rằng tại sao bạn lại hay dựa dẫm thế (nhưng bạn không hề như vậy) ??? Và bạn tin rằng dựa vào người khác là không tốt, cũng giống như khóc vậy!!!
    Mọi việc vẫn ổn cho đến khi bạn lớn lên, bạn gặp nhiều rắc rối, và bạn cảm thấy mệt mỏi, thất vọng, buồn chán.... Bạn muốn khóc, muốn dựa vào một ai đó nhưng từ nhỏ bạn đã xây dựng cho mình suy nghĩ là: bạn phải luôn luôn mạnh mẽ nếu không muốn bị tổn thương.... và biết thay đổi thật sự là rất khò....
    Vậy bạn sẽ làm gì?
    1. Tiếp tục như vậy và tự nhủ mọi việc rồi sẽ qua thôi, bạn đã như vậy từ trước nhưng vẫn cảm thấy ổn mà, có sao đâu!!!
    2. Thay đổi bản thân, cởi mở với mọi người, khóc khi ban thấy quá mệt mỏi, đau buồn và sau khi đã... feel better, bạn sẽ tiếp tục cố gắng sồng tốt chứ? ... nhưng thay đổi thật sự khó bạn sẽ tiếp tục đến cùng hay bỏ cuộc?
  2. bebu10783

bebu10783 Thành viên mới

Bạn đã nghe câu " Khi thấy buồn em cứ khóc đi " chưa nhỉ?. Tại sao khi buồn chún ta lại không khóc, lại phái kìn nén nỗi buồn của mình. Như thế cóp phải là tốt không???. Tui xin khẳng định là chẳng tốt đẹp gì cả. Hay sống thật với những cảm xúc của mình, KHi buồn thì khóc, khi vui thì cười. Lúc thấy buòn em cứ khóc đi, khóc nức nở như 1 đứa trẻ bị ăn đòn. KHi bạn khóc được bạn sẽ thấy nhẹ nhõm hơn, và sẽ thấy sảng khoái hơn nhiều.
    Khong chẳng phải là biểu hiện của sự yếu đuối, bằng chứng là các bạn biết đó, con gái hay khóc hơn con trai và con gái có sức chịu đựng tốt hơn nhiều so với con trai, Vì sau khi khóc xong, sẽ nhẹ nhõm và thấy đc rằng " sau cơn mưa trời lại sáng". . Tui muốn khuyến khích các bạn HÃY CỨ KHÓC ĐI. Có ngượ đời không nhi?>
  3. phiatruoclaconduong

phiatruoclaconduong Thành viên mới

....
    Nếu là ta, có lẽ ta sẽ chọn cho mình phương án thứ hai đấy Pikachungo ạ!
    Vì sao ư! Vì giống như những gì bạn trình bày, có lẽ khi có những giọt nước mắt lăn dài trên đôi gò má của mình, dĩ nhiên sẽ rất hiếm khi ai lại cảm nhận được cảm giác lúc đó của mình sẽ mạnh mẽ hay can đảm hơn cả và thông thường thì chính những khi con người khóc, thì dó sẽ là những lúc họ đang có thật nhiều phiền muộn, nỗi buồn, những tâm sự không thể giải thoát, những lúc đớn đau, những lúc gặp phải những điều đang bị lấy đi, những sự mất mác.. nhưng bên cạnh đó cũng sẽ có khi lại là những niềm vui được thăng hoa, những cảm xúc ngập tràn hạnh phúc... Và khi ấy, con người thường thì sẽ khóc!
    khi còn bé, ta vẫn thường hay khóc. Khóc mỗi khi cảm thấy đau đớn, khóc mỗi khi phát hiện mình đang bị bỏ rơi, khóc mỗi khi sợ hãi, khóc vì khi mất đi một điều gì đó, ... và chỉ cần một va chạm, một cảm giác nào đó không làm ta hài lòng ta vẫn thường chọn cho mình một kiểu biểu hiện , đó là khóc... khóc như một cách biễu hiện những cảm xúc một cách hết sức bình thường, như một hành động để xác nhận với mọi người, sự tồn tại của mình!
    Lớn hơn một chút, khi bắt đầu cảm nhận được sự vật, sự việc, được cảm nhận những điều sẽ diễn ra đằng sau một hành động, một hành vi, những ánh mắt quan sát của những người chung quanh, ta bắt đầu tự che dấu mình bằng một hành vi mới một cách cứng rắn hơn, một cách kín đáo hơn... rồi một lần, ta đã không còn khóc khi vấp té thật đau, rồi một lần khác, ta lại thấy mình có thể không khóc vì những trận đòn, những lời nói trách móc, phê phán lạnh lùng và thay vào đó, ta bắt đầu biết chấp nhận nó và coi đó như là một hành vi của một người cứng cỏi. Rồi một lần khác, một lần khác... một lần khác nữa, ta bỗng chợt nhận ra rằng, đã lâu rồi, ta đã chẳng phải khóc cho bất cứ một lý do gì...
    Có thể trong một vài khoảng khắc nào đó, khi nghĩ về những giọt nước mắt, ta đã có thể tự hãnh diện và hài lòng vì mình đã có thể là như thế, đã có thể biết đón nhận và trưởng thành hơn để có thể vượt qua những cảm xúc đớn đau, buồn bã, thất vọng, đau khổ, chán chường... Và ta đã có thể đi qua tất cả điều đó bằng sự "cứng cỏi" của mình!
    Thế nhưng điều đó sẽ có ý nghĩa gì nhỉ? Khi dần dà ta trở thành một kẻ vô cảm khi không thể biểu lộ cảm xúc mình một cách trọn vẹn, ta trở nên hờ hững với niềm đau đã đành, vậy mà ngay cả khi sung sướng nhất, hạnh phúc nhất, ta cũng chẳng thể tận hưởng niềm vui một cách trọn vẹn nhất, và điều mà người khác có thể, lại sẽ trở thành điều không thể đối với ta...
    Đôi khi, thậm chí rất nhiều khi, khi đối diện với chính những cảm xúc của mình, trong từng ngày, thậm chí khi chỉ còn một mình trong căn phòng cô độc với bóng đêm, nơi mà chẳng ai có thể thấy, ta chẳng nhớ đã không biết bao nhiêu lần mình đã thèm muốn được khóc, được biểu lộ dù chỉ một lần những cảm xúc đó, thông qua những giọt nước mắt, để có thể đẩy cho hết những điều còn uất nghẹn lại trong lòng...
    Có thể đau khổ và buồn phiền rồi cũng sẽ lần lượt qua đi, nhưng điều còn lại của một tâm hồn sẽ chỉ là chai sạn, vô cảm, hững hờ và một con tim khô cằn mà thôi...
    -------------------------------
    Ước gì
    Dù chỉ một lần
    được hả hê
    tuôn chảy ra ngoài
    những giọt lệ
    mà không phải nuốt ngược vào tim...
    --------------------------------
    ta vẫn đang đi tìm điều hạnh phúc nhất mà con người khi sinh ra vốn đã được cuộc sống ban tặng, để thật sự hiểu được cảm giác thật sự của một đời sống làm người...
  4. ca_chua_do

ca_chua_do Thành viên mới

Khóc đâu phải là điều gì xấu đâu?
    khi ta khóc , ta cảm thấy nhẹ nhàng
    Đúng như bạn gì nói ở trên , cái hạnh phúc của mình là khi con ng mình đc sống thật với bản thân mình...ta vui thì ta cười, ta buồn thì ta khóc
    Còn về phần mình, mình ít khóc trước mặt mọi ng
    chả hiểu sao lại thế, chỉ biết là mọi ng nhận xét mình rằng hình như con này chưa bao giờ thấy nó rơi lệ
    Thực ra thì ko fải thế đâu, mình buồn thì thường hay chui vào phòng, đóng cửa lại rồi tha hồ mà...
    Thế đấy, sau khi khóc thấy nhẹ nhàng đôi chút, nhưng mà khóc xong thấy đúng là việc đó chả đến nỗi fải làm vậy...nhưng cũng may là mình khóc và chỉ có mình biết.....chả ai biết cả
    Tóm lại, khóc ko fải là chứng minh bạn yếu đuối, yếu đuối thể hiện qua hành động của bạn chứ có thể hiện qua tâm trạng và sự thể hiện tâm trạng là khóc đâu nhỉ....khi nào muốn khóc...hãy khóc to lên nhé.....
  5. nara

nara Thành viên mới

khóc là một hành động quá bình thường của con người mỗi khi người ta không kìm chế được lòng mình, có những giọt nước mắt của niềm vui cũng có những giọt nước mắt của nỗi buồn, có những giọt nước mắt xuất phát từ sâu thẳm trong trái tim cũng có những giọt nước mắt giả dối , nhưng dù sao hãy sống thật với cảm xúc của mình (điều này thì nara giống bebu),
  6. em_khat

em_khat Thành viên quen thuộc

Khóc có sao đâu . Tớ cũng là một người luôn luôn tỏ ra là mình cứng cỏi , nhưng chỉ cần người yêu bỏ quên một tí là có thể khóc được .
    Nhưng theo tớ nghĩ , khóc thì cũng chẳng sao , chỉ có điều khóc như thế nào , trong hoàn cảnh nào , cũng có lúc phải kìm nén nước mắt bạn à .
  7. NhocVet

NhocVet Thành viên rất tích cực

Có ai đã từng khóc liền tù tì 3 h đồng hồ không ngừng nghỉ không? Nếu không thì nếu ai đó mở một cuộc thi xem ai khóc lâu nhất chắc tớ sẽ đoạt giải nhất mất! thế thì tớ ngại lắm! Nói thế chứ đó cũng chỉ là hồi tớ có 3 -4 tuổi thôi! ( cậu tớ tường thuật lại cho tớ vụ đó mà ) từ nhỏ đến hết năm cấp 3 tớ vẫn là đứa hay "mít ướt" lắm! xem phim --> cảm động quá! ===> khóc , ai mắng một chút ( cho dù tớ sai hay không sai ) cũng vẫn khóc, bị bố (của đứa em tớ) đánh tất nhiên là khóc rồi! ngay cả lúc mới chỉ quát thôi! hay tớ trót gây ra tội gì cũng đã .. khóc rồi! rồi mấy đứa bạn thân lỡ quên ngày sinh nhật của tớ , tớ cũng gục mặt xuống bàn mà khóc ngon lành , chúng nó thì chẳng hiểu lý do gì mà "nó" tự dưng lai dở chứng như thế buồn cười nhờ Do vậy theo kinh nghiệm "khóc nhiều" của tớ thì sau mỗi lần khóc xong là giải toả được biết bao là xì trét đấy
  8. spip_marsupi

spip_marsupi Thành viên mới

Đôi khi tôi cũng tự hỏi nếu mình khóc thì có fải là quá yếu đuối không ? .............. Nhưg rồi lại vẫn cứ khóc ,Đúng là khóc xong cảm thấy nhẹ nhõm , bình tĩnh hơn và thấy mọi chuyện không có gì quá to tát như mình nghĩ.
    Khi còn ở nhà , tôi luôn được khen là cô bé hay cười , lần đầu tien xa nhà , khóc vì nhớ nhà .......... Thế rồi cuộc sống có nhiều chuyên wá , nhiều lúc chẳng biết làm thế nào , ngồi nghe nhạc Trịnh và khóc ngon lành ........... Khóc trở thành cách giảm stress lúc nào cũng không biết nữa .
    Vậy bạn Pikachungo nếu bạn muốn khóc thì cứ khóc đi nhé, hãy sống thật với cảm xúc và bản thân mình . Ah` tớ chon phương án thứ 2 của bạn
  9. bup_be_o_tinh_yeu

bup_be_o_tinh_yeu Thành viên rất tích cực

Khóc để mạnh mẽ hơn

10. minhkim

minhkim Thành viên quen thuộc

Chắc các bạn ai cũng đã ít nhất một lần tắm biển, nếm được vị mặn của nước biển. Vậy nếu như không khóc, không để cho nước mắt lăn dài trên má, rớt xuống bờ môi và thấm vào miệng, thì làm sao ta biết được nước mắt cũng có vị mặn, nhưng không giống với vị mặn của nước biển bạn nhỉ ?!. Bởi vì nước mắt mang cả cảm xúc của con người ta trong đó, và người ta chỉ hay khóc khi xúc động hay buồn điều gì đó thôi. Giọt nước mắt mặn đắng rơi ra làm cho người ta cảm thấy mình nhẹ nhõm hơn nhiều, vậy thì tại sao khóc lại là điều xấu cơ chứ. Dù cho cứng rắn thế nào đi nữa thì nhất định bạn cũng sẽ có lần rơi nước mắt, và khi đó bạn sẽ hiểu được "giá trị" của việc khóc là thế nào đấy bạn ạ. Và một điều vô cùng cơ bản nữa là: nước mắt sẽ cuốn trôi bụi bẩn trong mắt, là bộ lọc tốt nhất cho mắt đấy , chả vì thế nào sau khi khóc xong thì mắt sẽ sáng hơn đó sao . . . hì hì .