1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khóc ...có phải là yếu đuối???

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi pikachungo, 23/09/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. gepedu

gepedu Thành viên mới

Mọi người vẫn bảo nó là 1 đứa bướng bỉnh, gan lì cóc tía. Đánh mắng cũng ko khóc. Trẻ con gì mà lạ thế. Hừ, nhưng có ai biết, mỗi khi kết thúc 1 ngày, nó vẫn thường 1 mình, nghĩ về những chuyện đã xảy ra trong hôm nay và cả hôm qua nữa. Khóc nhiều. Sáng hôm sau dậy, mắt đỏ hoe, chả dám nhìn ai cả. Chỉ ghét chính mình, tại sao cứ khi khóc mắt lại đỏ thế.
    Uhm, khóc có thể là yếu đuối, nhưng ngang bướng, lì lợm cũng ko có nghĩa là mạnh mẽ đâu. Ai mà biết được. Có khi họ còn khóc nhiều hơn những người hay "mít ướt" ấy chứ.
  2. pikachungo

pikachungo Thành viên mới

Đọc được bài này trong 1 4rum khác, post lên đây để mọi người cùng đọc.
    Nếu phải khóc...
    Nhà giả kim nói về sự khóc: Nếu bạn phải khóc, hãy khóc giống như 1 đứa trẻ. Bạn đã từng là 1 đứa trẻ, và một trong những điều đầu tiên bạn học trong đời là khóc, bởi vì khóc là một phần của cuộc sống. Đừng bao giờ quên rằng bạn tự do, và vì vậy bộc lộ những tình cảm của mình không có gì đáng xấu hổ.
    Tiếng khóc, tiếng nức nở tạo nên nhiều tiếng ồn như bạn mong muốn. Bởi vì đó là cách những đứa trẻ khóc, và chúng biết đó là cách nhanh nhất để làm cho trái tim chúng thanh thản.
    Bạn đã bao giờ để ý làm thế nào đứa trẻ ngưng khóc chưa ? Chúng ngưng khóc vì có điều gì đó làm xao lãng chúng, có điều gì đó cuốn chúng vào một cuộc phiêu lưu mới.
    Những đứa trẻ ngừng khóc rất nhanh.
    Và bạn cũng sẽ làm được như vậy, chỉ khi bạn có thể khóc như những đứa trẻ.
    Bạn là 1 người con gái rắn rỏi, thường tự nghĩ rằng mình đầy cá tính, thường ép mình đương đầu với mọi khó khăn, và bạn không cho phép mình khóc vì như thế hình tượng người con gái cá tính mà bạn xây dựng trong mắt mọi người sẽ sụp đổ ? Hay đơn giản hơn, bạn là một bạn nam, và cái dòng máu "nam tử hán" không cho phép bạn khóc ?
    Khi có 1 người nói "khóc không giải quyết được gì", tôi biết rằng người đó đã quên mất cách khóc - cái cách những đứa trẻ đã giải quyết tất cả mọi vấn đề.
    Bạn đã bao giờ để ý "sự khóc" của 1 đứa trẻ chưa ! Ban đầu, nó thút thít, lảng ra 1 chỗ, và nếu không có ai dỗ dành, nó sẽ thút thít, lánh xa mọi người như thế mãi, có thể bỏ cả bữa ăn, giận dỗi suốt ngày. Còn nếu có người đến dỗ nó, nó sẽ oà lên khóc, khóc nức nở, càng dỗ càng khóc, khóc đến mặt đỏ gay, nước mũi dầm dề. Đó là cái khóc đích thực. Cái khóc giết buồn.
    Thật buồn cười, người lớn, có ai còn khóc đến mặt mũi đỏ gay như thế. Nhưng những đứa trẻ đang lớn, hãy so sánh xem mình và những đứa trẻ chưa lớn giống nhau ở điểm nào. Có phải cái khóc bình thường của bạn là cái khóc thút thít, lảng xa đó không ? Cái khóc sẽ vùi bạn vào vực thẳm nỗi buồn, và rồi dù có tự cứu vãn bằng những "đâu thể nuối tiếc hoài quá khứ" hay "tìm việc khác để làm"... thì nỗi buồn vẫn ở đó.
    Nói vậy để biết, đừng cười đứa trẻ khi càng dỗ càng khóc, chính bạn cũng thế, đang thút thít khóc, chỉ cần một bàn tay đặt lên vai, là bạn sẽ vỡ oà nức nở. Làm thế nào để khóc ! Hãy buồn, bạn sẽ khóc, hãy khóc khi có những đôi tay cảm thông đặt lên vai, bạn sẽ hết buồn.
    Khóc thật khó, vì vậy đừng lãng phí những lần khóc của mình, bạn hãy suy nghĩ:
    - Vấn đề có đáng buồn đến phải khóc không?
    - Nếu mình khóc thì có ai cảm thông không? (người ta thương kẻ khóc vì thất tình, nhưng không ưa nổi kẻ vì thất tình quá nhiều mà khóc)
    Cuối cùng, nếu bạn không dám khóc, thì bạn không xứng đáng được buồn...
  3. BrokenAngel

BrokenAngel Thành viên quen thuộc

tớ không nghĩ cứ khóc là yếu đuối.Có khi khóc lại làm mình cảm thấy mạnh mẽ hơn.Mỗi lần tớ nín khóc là một lần tớ cảm thấy vừa trút được một gánh nặng và lại có đủ nghị lực để đứng dậy và đi tiếp
  4. pikachungo

Ta muốn khóc, khóc thật nhiều cho nhẹ bớt cõi lòng với mớ bòng bòng ngổn ngang, hỗn độn.
    Tiếng khóc cứ chực ứ lên rồi nghẹn lại nơi ***g ngực, chưa kịp thoát ra đã vội hoà trong hơi thở. Nước mắt chưa kịp tràn mi đã chảy ngược vào trong-thổn thức
    Giá như có thể khóc được một chút, chỉ là vài giọt ngắn ngủi ta cũng thấy thoả lòng. Sao cứ mãi thổn thức...giữa vạn sự thế nhân. Muốn khóc một lần để được xem là người yếu đuối, sao khó khăn đến vậy???
    Phải chăng ta đang lạc vào thế giới của sự vô cảm, vô cảm trước những nỗi đau đang dày xéo trái tim. Ta hành hạ bản thân bằng những đêm trắng, bằng những ly cafe đặc quánh một màu... ta vẫn cứ trơ trơ như gỗ đá.
    Ôi cuộc đời sao lắm trái ngang...
  5. akika

akika Thành viên mới

Lúc nào cũng khóc, động tí cũng khóc thì mới là yếu đuối. Còn việc rơi nước mắt thì không ai có thể tránh được.
    Khóc khi mất đi những người thân yêu, khóc khi vui mừng được gặp lại họ, khóc khi đau khổ để biết quý trọng nụ cười khi hạnh phúc thì có gì là yếu đuối nhỉ?
  6. scamp

scamp Thành viên mới

giải thích cái coi bạn ơi !
    Mình rất ghét bị đánh giá là yếu đuối, khi ai đó thấy rằng, mình dễ khóc quá. Vì, mình cũng ko phải là người yếu đuối mà. Mạnh mẽ là khác. Mỗi tội mau nước mắt.
    Nhưng mà tớ khóc có cảm xúc thật mà, chứ có khóc cá sấu đâu.
    Hơi tí là chảy nc mắt. Đàn ông con trai sợ nhất cái này . Hik.
    Khóc, và sống thật với cxúc của mình phải không? Mình vẫn khoái hơn là đeo cái mặt lạ vào rồi đêm về gối ướt đẫm... hik hik..
  7. KimSoYoen

KimSoYoen Thành viên mới

hix,lúc trước tớ cũng hay khóc lắm động một tí là khóc, nhưng cứ lúc nào tớ thấy sống mũi cay cay là tớ tìm ngay một chỗ không có ai để khóc, khóc để giải toả ức chế (...) nhưng tớ lại không muốn ai biết tớ khóc nhè;nhưng bây h á, tớ mà có jè tức mà muốn khóc thì chả dại j mà khóc một mình nữa, hì hì, tại tớ tìm được người cho tớ mượn vai roài,
    mọi người ai cũng nghĩ tớ là người mạnh mẽ, ngay cả bố mẹ tớ cũng không biết tớ yếu đuối như thế nào; chỉ trừ một người,bf của tớ thì nhìn tớ khóc là chuyện bình thường như cơm bữa vậy; mà tớ lại có thể khóc ngon lành, khóc như một đứa trẻ trong vòng tay anh ấy;
    mà cũng lạ là tớ khóc kiểu j thì khóc, khóc bao lâu thì khóc nhưng mắt tớ chả bao h đỏ; lúc nào muốn khóc, tớ khóc ;khóc 1phát là lại bình thường như không có chuyện j sảy ra vậy; lại có thể vui vẻ cười đùa được;;hix,
    hihi` chả biết có ai giống tớ không nhỉ; chứ không tớ cứ thấy tớ kì kì sao đó;
  8. pikachungo

Nếu nước mắt có thể xoá được niềm đau
    Thì ngày anh ra đi em chẳng phải kìm lòng mình đến vậy
    Thì khi nói chia ly mắt em đã đẫm lệ
    Nước mắt thành sông tiễn thuyền tình ra tận biển khơi
    Nếu nước mắt có thể xoá được nỗi dỗi hờn
    Em sẽ không buồn khi biết anh đang đi cùng người khác
    Thì em sẽ không thấy mình cô đơn như một vì sao lạc
    Lang thang khắp bầu trời không kiếm được tình anh
    Nhưng nước mắt càng tuôn thi buồn càng chồng chất
    Lệ có rơi nhiều thì nỗi nhớ cũng nhiều thêm
    Vậy thì nước mắt......?
  9. keo_bac_ha

keo_bac_ha Thành viên mới

KBH cũng nghĩ như mọi người,khóc không hẳn là yếu đuối, khóc để giải toả ,để trút hết buồn bực trong lòng ra ,khóc để xả stress ...........miễn đừng đem nước mắt ra làm vũ khí,làm công cụ để lấy lòng thương từ người khác thì oki
  10. nu_vuong_da_nau

nu_vuong_da_nau Thành viên quen thuộc

mình cũng là một người hay mít ướt lắm, nhưng mà nếu cố gắng không khóc thì sau đó sẽ thấy mình strong hơn, sức chịu đựng dẻo dai hơn. Thật đấy Buồn hay đau khổ thì cứ khóc nhưng đừng khóc quá nhiều là được