1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không biết nên làm thế nào...

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi nhumayphudu, 12/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhumayphudu

nhumayphudu Thành viên mới

Không biết nên làm thế nào...

Hi, mình đang đứng trước 1 bước ngoặt quan trọng, hết thời sinh viên, bị tống ra khỏi trường rồi. Nhưng vấn đề lớn hơn là mình ở nước ngoài, sang đây 7 năm rồi, ở bên này thực ra cũng quen quen, nhưng mình muốn về. Ý muốn về của mình thực ra chỉ là cảm tính thôi, mình thích thay đổi môi trường sống. Chưa cần biết về có xin được việc hay không. Hơn nữa mình cũng không vướng víu chồng con gì hết (bạn trai còn chưa có nữa là), nên mình thấy mình rất tự do, nhà ở HN nhưng mình đang tính về VN xin thử vào Sài Gòn làm việc xem sao. Cũng chỉ là cảm tính thôi, còn chả biết SG ra sao nữa là.
    Nhưng ở bên này mình có mẹ, mẹ mình sống bên này lâu lắm rồi, không muốn về nữa. Mẹ mình rất muốn mình ở lại, nói thật ra là mong có chỗ dựa. Mẹ mình không thông thạo tiếng tăm, đi đâu cũng cần người phiên dịch, hơn nữa lại nhiều bệnh lặt vặt, lúc nào cũng nghĩ là chả sống được bao lâu nữa. Thế là từ mấy tháng nay, lúc nào cũng bảo mình ở lại, tìm việc bên này, lấy chồng bên này luôn.
    .
    Mình chưa thử xin việc, nhưng sống bên này 7 năm thực ra cũng chán, cuộc sống tẻ nhạt, không sợ chết đói, nhưng tương lai thì cũng không sáng lạng gì, người VN sang đây đa phần là làm những công việc rất vất vả, hơn nữa cũng chẳng ngẩng đầu được với ai. Mà mình cũng là kiểu khó hòa nhập nên mình muốn về hơn. Khổ nỗi mấy ông bạn từ VN sang bảo ở VN cúng khó sống lắm, cạnh tranh nhau rất mệt, kiếm tiền ko phải dễ, phải có thân thế, phải biết nịnh nọt , khéo mồm..v..v..v...Hơn nữa lương khởi điểm cũng thấp, ko đủ ăn, Về không sống được lại phải bò sang.
    Đau đầu hơn là về thì ko sang được nữa, nên phải tính cho kĩ.
    MÌnh vậy là đứa đứng giữa luồng, chả biết quay đầu nào cho đúng. Chẳng biết nên đi hay ở nữa, mà cũng ko rõ là phải nghĩ thế nào, pls help me
  2. rubic8x

rubic8x Thành viên mới

Thực tế bạn sống ở nước ngoài 7 năm, và cũng có bằng ĐH bên đó, thế là 1 nền tảng tốt rồi bạn ạ! Về VN, đúng là cũng khó sống, rồi cạnh tranh nhau, kiếm tiền ko phải dễ...nhưng mấy điều này đều đúng khi bạn ở bất cứ đâu, chứ không riêng gì ở VN cả. Còn vấn đề phải có thân thế, phải biết nịnh nọt , khéo mồm..v..v..v...cũng chỉ là 1 phần nhỏ, cái chính là mình có kiến thức, để không phải quỵ lụy quá đáng như 1 số người!
    Cũng nói thêm là thời điểm hiện nay khác xa như ngày xưa (thời còn nhiều doanh nghiệp nhà nước), nếu làm được việc thì hưởng lương xứng đáng...nếu lương không tương xứng với trình độ của mình, thì bạn có thể tìm chỗ khác ổn ổn hơn (vì mình nghĩ kiến thức bạn có đủ, hơn nữa ngoại ngữ là 1 lợi thế khá lớn của bạn nên không khó để tìm 1 công việc tốt).
    Còn vấn đề vào SG hay ở HN, thực sự ở SG có nhiều cơ hội hơn ở HN, nhưng không đồng nghĩa với việc vào SG thì bạn có cơ hội TỐT hơn là khi bạn ở HN, vì dù sao đây cũng là 2 Tp lớn ở VN rồi! Theo mình thì vì bạn có nhà ở HN rồi, thì nên về HN bạn ạ. Vào trong SG, bạn sẽ mất 1 thời gian để gây dựng từ đầu, còn ngoài HN có nhà rồi - cũng là 1 lợi thế!
    Về vấn đề của mẹ bạn, mình là con thì không thể không nghĩ cho bố mẹ! Nhưng, bạn thử thuyết phục mẹ về nước cùng đi, nói cho mẹ nghe những mong muốn và nguyện vọng của mình! Về nước có mẹ có con cùng chăm sóc nhau ...v...vv....
    Hy vọng những suy nghĩ trên của mình sẽ giúp ích cho bạn phần nào! Chúc bạn sớm đưa ra hướng đi hợp lý cho bản thân
  3. Homqua_emmo_gapBacHo

Homqua_emmo_gapBacHo Thành viên mới

Thế đã về chửa?