1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không chiến trên bầu trời Bắc Việt (Phần 2)

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi kqndvn2, 07/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MiG17Fresco

MiG17Fresco Thành viên mới

Bác Hồng Viên Anh ở Chuyên mục "Quốc phòng toàn dân" trên Truyền hình QĐND hay sao ấy nhỉ? Đọc bài của bác thấy "Sách giáo khoa" quá.
    Bác sào bài ở đâu thì ghi rõ nguồn cho anh em nhờ cái, đọc cứ thấy quen quen... Chỗ nào cũng thấy bác post bài tướng, kiến thức tổng hợp quá bà con nhể.
    Chiếc Mig này được chú thích là máy bay của Anh hùng Trần Hanh đã bắn rơi F-105D ngày 4/4/1965 ở Thanh Hóa. Có bác nào có thông tin gì để kiểm chứng không ạh? Nó mang số hiệu 3029. (Em nghi giống vụ xe tăng 390 quá).
  2. ov10

ov10 Thành viên rất tích cực

Biết thế là được.
    Sao cái thùng dầu phụ nhìn thấy khiếp quá!
  3. khangthien

khangthien Thành viên mới

ối zời ơi lại lôi cái loại tuyển người theo cái lối lý lịch 3 đỡi ra làm quảng cáo nửa rồi
    KT
  4. ov10

ov10 Thành viên rất tích cực

Anh hùng Nguyễn Văn Cốc nổi tiếng với biệt danh Chim Cắt Số 2 và câu nói của Bác Hồ: "Bác muốn có nhiều Cốc (không phải cốc uống nước như mọi người hiểu đùa) hơn nữa".
    Một điều ít người biết là trong giai đoạn CT bác Cốc nhà ta cũng cúng tổ mất hai chiếc MiG-21.
  5. viser

viser Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Gì chứ chọn phi công ko có chuyện hồng hơn chuyên đâu
  6. altus

altus Thành viên mới

Bác xem cái này này:
    http://www.airforcehistory.hq.af.mil/Publications/fulltext/tale_of_two_bridges.pdf
  7. Cavalry

Cavalry Thành viên rất tích cực

Đúng rồi, lý lịch 3 đời trong sạch thiếu gì. Nhờ sự giúp đỡ của Pháp và tay sai, người có lý lịch 3 đời bần cố nông nhiều vô kể!!
  8. kien0989

kien0989 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Phi công QS đều là dạng cực "hồng" bác ạ, vũ khí hàng trăm tỷ bạc cơ mà. Đến bây giờ vẫn vậy. Gia đình nào có tỳ vết là out ngay, vì thế tuyển phi công mới vô cùng khó.
  9. Hong_Vien_Anh

Hong_Vien_Anh Thành viên mới

Bác Hồng Viên Anh ở Chuyên mục "Quốc phòng toàn dân" trên Truyền hình QĐND hay sao ấy nhỉ? Đọc bài của bác thấy "Sách giáo khoa" quá.
    Bác sào bài ở đâu thì ghi rõ nguồn cho anh em nhờ cái, đọc cứ thấy quen quen... Chỗ nào cũng thấy bác post bài tướng, kiến thức tổng hợp quá bà con nhể.
    Kính với bác là em đã ghi rõ : Sưu tầm từ Wikipedia đấy ạ !
    Đi đâu cũng thấy các bác bắt bẻ nhau ..... ghê
  10. altus

altus Thành viên mới

Bây giờ tôi mới đọc bài này. Cảm ơn bác nhé.
    Nhưng theo tôi google ngược ra thì bản tiếng Anh trên net là do Cookie Sewell viết chứ không phải R. Cunningham.
    Không hiểu động tác chuyển sang radar bombsight nó thế nào mà tiếp sức cho vụ nổ làm B-52 mất độ cao thế nhỉ.
    Theo bài viết thì chiếc B-52 này chỉ bị hỏng qua loa và hạ cánh an toàn ở NKP. Vậy việc ông Rạng bắn trúng B-52 được Mỹ công nhận (bên ta cũng không nghi ngờ gì). Việc cơ bản là chuyện ông Chơn ghi lại, nói là R. Wetterhahn nói với ông là chiếc B-42 đó bị hỏng nặng không sửa được nữa, là không có thật. B-52 không bị bỏ, và Wetterhahn cũng chưa bao giờ nói như vậy.
    Vậy có thể kết luận là ông Rạng bắn trúng, nhưng thông tin đưa ra giả thuyết ông Rạng là phi công đầu tiên bắn rơi B-52 (theo nghĩa địch mất hẳn máy bay) là không đúng sự thật.