1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không làm từ thiện!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi DKGiang, 05/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tieuthutrinh

tieuthutrinh Thành viên mới

Tôi rất thích 1 câu như thế này: " Khi bạn muốn được yêu thương cuộc đời cho bạn những người cần đến sự yêu thương của bạn?". Bọn trẻ con xuất hiện trong cuộc đời tôi cũng giống như 1 định mệnh vậy, khi tôi cần 1 phép màu của Chúa!
    Nên nếu phải nói đến cho và nhận, tôi nghĩ chính tôi mới là người nhận được rất nhiều.
  2. ghostgirl1508

ghostgirl1508 Thành viên mới

Từ thiện theo lời một Mr Teacher made in china đàng hoàng nhé: Từ trong chữ "từ tâm" còn thiện là lành, tốt. Từ thiện là việc lành, việc tốt xuất phát t­ừ trong tâm con người.
    Theo từ điển Tiếng Việt do Nguyễn Văn Đạm chủ biên thì "t­ừ thiện" là việc làm vì lợi ích của con ng­ười. Mà lợi ích của con ng­ười thì chung chung lắm, đâu cứ "tập xác định" vào ai đâu. Nh­ư các bác thì chính xác là lợi ích vận vào thân nhỉ?!
    _____
  3. yesterday_neverbefor

yesterday_neverbefor Thành viên mới

Trước khi đi hoạt động từ thiện...phải biết làm vì mình đã, đến bản thân mình còn không quan tâm nổi thì làm sao giúp đỡ được người khác.
  4. Hoa_moc_lan_new

Hoa_moc_lan_new Thành viên rất tích cực

Thế nào mới là Quan tâm,và cần quan tâm đến mức độ nào mới được bạn coi là Quan tâm được?.Cả đời mình có lẽ chẳng bao h biết hết được mình ntn,để mà quan tâm cho đủ!Nếu tích cực Nhìn qua mỗi ngày : những con người mình gặp gỡ,tiếp xúc,yêu thương,và những công việc mình làm...là cách tốt nhất để Nhận ra chính mình,và Nhận ra được chừng nào thì quan tâm chừng ấy,thế thôi!Cũng chẳng phải ngần ngại gì để cho phép mình yêu thương những con người ngoài bản thân,ngoài những người thân của mình bạn ạ.Vì có lẽ sẽ ko phải chỉ có những nụ cười,nhưng có sao đâu,vì ko phải lúc nào mình cũng hành xử được đúng.Nhưng mình thấy Đúng,là được,nên cứ vô tư mà Yêu thương bạn ạ!Vì:"Make someone happy,U''''ll be happy too!"mà!Đảm bảo ko sai đâu!^o^.
    Được Hoa moc lan sửa chữa / chuyển vào 11:14 ngày 05/05/2004
  5. robinsonsvn81

robinsonsvn81 Thành viên rất tích cực

Một lần lao động ở làng Hữu nghị, 1 cậu trai đã nói với tôi thế này "ở nhà thì mình có bao giờ làm những việc như thế này đâu (ý nói dọn phòng vệ sinh)"
  6. Ngu_ngu_81

Ngu_ngu_81 Thành viên rất tích cực

Câu này thì cá là toàn thể T5 đều nói câu này 1 lần roài
  7. yesterday_neverbefor

đấy gọi là không quan tâm đến việc của bản thân mình, trước khi đi làm công việc xã hội ...hãy làm tốt công việc gia đình trước đã. Ở nhà thì lười...bố mẹ vất vả hầu con cái để con cái đi hầu người khác ... chịu.
  8. Congchuaphale

Congchuaphale Thành viên quen thuộc

Nói rất hay ! Quan trọng là làm kìa . Bạn này thật đáng ngưỡng mộ quá đi,làm tốt các công việc gia đình, hiếu thảo với bố mẹ,rồi còn đi làm các công tác xã hội nữa. ôi, quả là con người trên đời này hiếm có vô cùng. Mình tự thấy xấu hổ vì đã không được bằng bạn này...
  9. yesterday_neverbefor

xin lỗi...bạn có vẻ ko tin nhưng điều đó là sự thật....Hiếu thảo? Tôi cố gắng ko để công tác xã hội làm ảnh hưởng đến bản thân thôi...tôi sẽ tình nguyện khi tôi có thể.
    Nhưng chắc chắn tôi sẽ để việc nhà lên trên việc xh .