1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không muốn đi bỏ phiếu hoặc bỏ phiếu trắng......

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi vitamin3010, 20/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vitamin3010

vitamin3010 Thành viên rất tích cực

Không muốn đi bỏ phiếu hoặc bỏ phiếu trắng......

Sắp đến bầu cử Hội Đồng Nhân Dân các cấp rồi. Em năm nay đến tuổi đi bầu cử đây nhưng ko thích chút nào. CÓ nhiều lý do nhưng tóm lại là em chả thấy ai xứng đáng cả, chả thấy họ tiếp xúc cử tri gì cả, chả thấy vận động hay đưa ra promise hay đại loại 1 cái gì đó để người dân có lý do chính đáng mà ủng hộ.
    Em ko biết ai với ai ngoài cái bảng sơ yếu kèm một list bằng cấp (chả biết thật giả thế nào),năng lực của họ ra sao em cũng mù tịt. Tại sao em lại fải vote cho họ, tại sao nếu em để fiếu trắng thì người ta bắt em fải ghạch tên những người em vote (vì theo em biết fiếu trắng là không hợp lệ). Vô lý hết sức!!!!
    Nếu em ko muốn vote cho ai , đó là quyền của em, em nghĩ như vậy có vi fạm fát luật không?

(nếu em mà buộc fải vote, em vote cho ông/bà nào ít bằng cấp nhất, học vấn càng thấp càng tốt, cáu bỏ xừ, cú rồi đấy)
  2. Constancy

Constancy Thành viên mới

Bầu cử là quyền, không là nghĩa vụ Nhưng mấy bác tuyên truyền pháp luật nhà mình chả biết gì luôn mồm nói là Bầu cử là quyền và nghĩa vụ. HIx.
    Cái này anh ngứa lưỡi giải thích rõ hơn.
    Nhưng tạm nói thế cho em yên tâm. Không đi bầu cử cũng chả ai bắt tội em đâu.
    Mà nếu một nước có tỷ lệ đi bầu cử thấp cũng cho thấy niềm tin của nhân dân thế nào rồi. Không dám nói nhiều, sợ phạm quy.
    Tấm lòng son!
  3. nmt83

nmt83 Thành viên mới

nhưng không đi bầu thì thế nào ông tổ trưởng tổ dân phố cũng lãi nhãi suốt ngày, rất là phiền
    ơ mà đến giờ tớ cũng chưa biết người nào ứng cử ở quận tớ nữa, thế mà bảo là quan tâm đến cử tri , chẹp chẹp
  4. namoadiaphat

namoadiaphat Thành viên mới

Em đến tuổi bầu cử nghĩa là em đã được thể hiện quyền Công dân của mình rồi đó tại sao em lại từ bỏ quyền công dân của mình ?
    Em cũng có thể bỏ phiếu trắng mà,
    Luật bầu cử của Mình thấy cũng hơi chán, lý do từ ý thức của người dân, thiệt tình mấy năm trước anh đâu có biết bầu cử là gì đâu, giờ mới thấy dân mình thiệt tình ý thức công dân và sử dụng quyền Công dân của mình thiệt là chán lắm,
    - Đi bầu thì không biết ứng cử viên là ai ?
    - Không biết người đó mặc mũi như thế nào ?
    - MỘt người đi bầu cho cả nhà v.v.v
    - Đi bầu thì chọn tùm lum, có khi gạt hết tất cả tên trong phiếu, có khi ghi thêm tên của ai đó vào phiếu ( ?) ôi thôi tùm lum, loạn xà bần..
    Nói chung lý do tại sao thì chắc ai cũng biết, hy vọng sẽ tốt hơn trong tương lai:
    mà hình như VN mình chưa có "Marketing Công" hiệu quả cho lắm thì phải, VD như là vận động bầu cử v.v.v còn cái vụ tiếp xúc cử tri thì anh thấy có, nhưng hình như là cử tri điển hình thôi, chứ làm sao ghặp hết từ người ?
    Bậy giờ anh mới thấy quyền công dân của mình quan trọng thế nào trong dip bầu cử ,
    Hạnh Phúc ở đời là :Có việc gì đó để làm,Có ai đó để yêu,Có điều gì đó để hy vọng
  5. Constancy

Constancy Thành viên mới

Cái này là vi phạm nguyên tắc bỏ phiếu trực tiếp rồi. Chế tài thế nào nhỉ? Anh ngứa lưỡi trình bày cho em rõ với. Em quên mất rồi (đúng hơn là chưa từng biết, hihi) Mà lại ngại giở Luật ra lắm.
    Tấm lòng son!
  6. ngualuoi

ngualuoi Thành viên mới

Chào các bạn, các bạn trẻ thân mến, đây lại là một đề tài mang tính chất tế nhị, và còn biết nói gì hơn ngoài Luật, tuy nhiên, tôi sẽ cố gắng cung cấp thêm thực tế cho bạn.
    1. Bầu cử là quyền và nghĩa vụ.
    Đúng, bầu cử là quyền thế nhưng sao lại là nghĩa vụ, nhiều bạn thắc mắc về vấn đề này. Là nghĩa vụ, thì nếu người dân không đi bầu phải có một hình thức, biện pháp "trừng phạt" như thế nào. Nghĩa Vụ ở đây không thuần túy hiểu theo từ nghĩa vụ là chịu trách nhiệm nếu làm sai. Nó mang ý nghĩa "kêu gọi" tính tự giác của mỗi công dân.
    Là công dân, bạn có quyền được đi bầu cử và là một công dân "có trách nhiệm với xã hội với nhà nước và với bản thân bạn", bạn cần có trách nhiệm đi bầu.
    2. Vận động bầu cử.
    Bầu cử ở Việt Nam khác ở các nước khác. Đó là hầu hết ứng cử viên do cơ quan nhà nước đề cử, rất ít người tự ứng cử. (Quy định của Đảng là cấm ĐV tự ứng cử đấy nhé). và do vậy, khả năng trúng cử cao và họ không hoặc ít có quyền lợi khi trúng cử đại biểu. Thực tế nữa, ứng cử viên của chúng ta cũng ít có money để đi vận động tranh cử, thói quen của chúng ta từ xưa đến nay cũng vậy. ----> ít có vận động tranh cử.
    Thực tế, để vận động tranh cử thì làm thế nào??? bạn thử tưởng tượng bạn là một ứng cử viên, bạn sẽ làm thế nào để mọi người đến nghe bạn nói. trong thực tế, Mặt trận Tổ quốc đứng ra tổ chức các buổi họp dân phố để ứng cử viên trình bày. Thứ nữa, Luật cũng chỉ có quy định rất chung chung về vận động tranh cử nên cũng khó trong thực tế cuộc sống.
    Đúng là chúng ta ít biết về ứng cử viên, thông thường qua đài báo đăng tiểu sử của họ mà thôi.
    3. Bỏ phiếu.
    Đúng là nếu chúng ta không đi bỏ phiếu thì Tổ bầu cử sẽ ngó vào danh sách xem ai chưa bỏ, họ "nhá tận đền" và thuyết phục chúng ta. Đấy, cứ nghe loa đài thông báo đến ... giờ đã có bao nhiêu tổ bầu cử có 100% cử tri đi bầu, các tổ khác thấy vậy là mình không bằng họ và lại đi vận động, chỉ tiêu đặt ra là vậy mà.
    Bạn có được bỏ phiếu trắng không: Theo quy định, những phiếu sau là phiếu không hợp lệ:
    - Gạch hết ứng cử viên
    - Gạch ít hơn số quy định (ví dụ 7 ứng cử viên bầu 5 mà bạn gạch 1 tức còn 6 người)
    - Viết thêm tên người khác vào.
    Nếu bạn gạch nhiều hơn số quy định vẫn hợp lệ, ví dụ 7 ứng cử viên bầu 5 mà bạn gạch tới 4 người, để lại 3 vẫn hợp lệ.
    Phiếu không hợp lệ thì không biết là của ai, do vậy bạn có thể không gạch ai cả hoặc gạch hết nhưng như thế bạn đã "từ bỏ quyền bầu cử của mình"
    4. Bầu hộ
    Luật quy định không được phép bầu hộ, nếu phát hiện ra ở tổ bầu cử nào có người bầu hộ thì Ủy ban thường vụ Quốc hội sẽ quyết định hủy kết quả ở nơi đó và tổ chức bầu lại (kinh chưa). Nhưng thực tế thì lại là thực tế (nhị).
    --------------
    Phải biết chấp nhận thực tế của chúng ta thôi, đừng có so sánh với các nước khác. ở các nước khác thì ứng cử ĐB QH phải có nhiều tiền lắm đấy, còn ở ta thì không cần tiền vẫn có thể trở thành ĐB.
    Xin được giải đáp thêm các vấn đề các bạn thắc mắc về bầu cử đại biểu Hội đồng nhân dân.
    Khi tôi sinh ra, mọi người cười, riêng tôi khóc
    Sống làm sao khi tôi chết đi, mọi người khóc, riêng tôi cười
  7. ngualuoi

ngualuoi Thành viên mới

Nhân nói về vận động bầu cử, xin trích một số điều trong Luật Bầu cử Đại biểu HDND để các bạn tham khảo:
    Điều 46
    Người có tên trong danh sách những người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân đã được công bố có quyền vận động bầu cử thông qua việc gặp gỡ, tiếp xúc với cử tri hoặc thông qua các phưng tiện thông tin đại chúng theo quy định của pháp luật để báo cáo với cử tri dự kiến việc thực hiện trách nhiệm của người đại biểu nếu được bầu làm đại biểu Hội đồng nhân dân.
    Việc gặp gỡ, tiếp xúc cử tri do Ban thường trực Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tổ chức.
    Điều 47
    Việc vận động bầu cử được tiến hành dân chủ, bình đẳng, đúng pháp luật, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội và phải kết thúc trước khi bắt đầu cuộc bỏ phiếu hai mưi bốn giờ.
    ------------------
    Như vậy, ứng cử viên không thể tự tiện gặp mặt cử tri được mà phải do Mặt trận tổ quốc đứng ra tổ chức--- Khó chưa???
    Còn vận động trên báo thì phải đảm bảo điều 47: Bình đẳng. Tức là báo A đăng về ông B, ông C ông D phải cùng dung lượng, không được đề cao ai quá, viết nhiều về ai quá.
    Thế mới khổ chứ, vậy, nếu các bạn là ứng cử viên thì các bạn sẽ tiến hành vận động như thế nào???
    Khi tôi sinh ra, mọi người cười, riêng tôi khóc
    Sống làm sao khi tôi chết đi, mọi người khóc, riêng tôi cười
  8. Roseline

Roseline Thành viên tích cực

Hì hì, ở đâu cũng thế cả thôi ạ. L''élection régionale của Pháp hôm chủ nhật vừa rồi có tới tận gần 40% ko đi bỏ phiếu. Nhưng mà của đáng tội, dân họ quan tâm đến chính trị hơn dân mình thật, với lại vận động này nọ cũng hơi hơi có khí thế.
    Hehe, dân Pháp năm nay đi bầu với mục đích " táng cho thằng cha Raffarin( premier ministre) một phát" - nguyên văn lời của gia đình nơi em ở, haha, nghe mà khoái ko chịu được.
     Trăng tàn nguyệt tận chưa từng tuyệt vọng
  9. Constancy

Constancy Thành viên mới

Dạ, em thì không dám cung cấp thông tin thực tế. Em chỉ là người kể chuyện thôi ạ. Chuyện là thế này, này....
    Em kể chuyện bầu cử Quốc hội hẳn hoi nhé. Số là năm em 20 tuổi thì diễn ra bầu cử Quốc hội khoá 11. Năm đầu tiên em được đi bầu cử đấy ạ. Vì bầu cử hội đồng nhân dân thì chả bao giờ em biết là có. Sáng đó, em dậy sớm lắm, chuẩn bị áo mũ chỉnh tề, đi ra cái Điếm (dạ, chả là cái xóm Hà nhà em - bác nào ở Nghĩa Tân chắc biết Chùa Hà - nó có cái Đình ở giữa xóm, gọi là cái Điếm ạ). Ai ngờ, trong lúc em đang đánh răng rửa mặt thì cô tổ phó đã mang thùng phiếu đến để ông nội em và bố em - hai người tuổi cao sức yếu, không tự đi bầu được (Luật có quy định trường hợp này) - bầu. Lấy thành tích, cô ý bảo luôn những người còn lại cũng tranh thủ bầu luôn. A lê hấp, mẹ em đã tước mất quyền bầu cử của em, nhanh tay gạch phiếu, bỏ hộ. Mấy động tác liền nhé.
    Chưa hết.
    Bọn em dân Luật. Mang nỗi ấm ức trong người, em đến trường học bù. Vì hôm đó là thứ 7. Đang học thì thấy cô thủ thư gọi xuống nhờ có việc. Sướng rơn. Lâu lắm mới được cô ý để mắt tới. Thường ngày thì quát xơi xơi. Tưởng gì. Hoá ra là bảo lớp bọn em đi bầu hộ. HahaChả là bọn sinh viên của Khoa nó không chịu đến trường bầu (mấy bạn em trọ ngoại trú ý ạ). Úi giời ơi, không phải chỉ mỗi người 1 phiếu đâu nhá. Mà mỗi người được phát cho tận 5 phiếu và bảo gạch ông này này, bà này này. Hic, cô ruột em trong ban kiểm tra cũng đến đó. Thấy em, cô suýt mắng. May quá. Không thì kết quả bị huỷ. Nguy to.
    Ấy, em viết vậy, Bác Mod đừng xóa vì cho là em ĐỔNG PHẠN nhé mà nếu xoá vì không có lợi cho TTVN thôi nhé.
    Đấy, một đứa học Luật như em mà còn thế, thử hỏi ...
    --------------
    Được constancy sửa chữa / chuyển vào 21:04 ngày 23/03/2004
  10. amourunique

amourunique Thành viên mới

Cái này là có thật này:
    Thằng bạn thân của em học Ngoại Thương, nó học giỏi lắm, rất giỏi.Nhưng vì chuyện quên không đi bầu cử mà gặp khối chuyện rầy rà
    Hồi đó là năm thứ nhất Đh, năm đó hình như là bầu cử Quốc hội thì fải, em thì tất nhiên là chưa được đi bầu rồi, vì đến lúc đó em vẫn chưa tròn 18 tuổi
    Thằng bạn em thì đủ tuổi, nó ở KTX Ngoại Thương, hôm bầu cử, em vì chưa đủ tuổi công dân, em ko đi bầu bán gì hết, mọi người đi ầm ầm, em chẳng có việc gì làm, liền rủ thằng này đi chơi cho hết ngày, nó lơ ngơ thế nào,chắc là quên ngày này là ngày đi bỏ phiếu , nghe em rủ đi chơi, nó đi luôn.
    Nếu thế thì không có gì, nhưng đến kỳ lĩnh học bổng, thấy thằng bạn em kêu oai oái, no bị cắt học bổng, 180.000 tháng cũng đủ làm được khối việc....đã thế cu cậu còn bị xếp hạnh kiểm loại Tb nữa mới đau....chỉ vì cái tội không đi bầu cử
    .......
    Chuyện lan man là thế thôi!em ko dám bình luận gì nhiều!
    Is that just you don't realize
    How much I love you