1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không muốn đi bỏ phiếu hoặc bỏ phiếu trắng......

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi vitamin3010, 20/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MinhTrinh

MinhTrinh Thành viên mới

Như ngualuoi viết : Bỏ phiếu là quyền lợi và nghĩa vụ công dân .
    Ở đây, chẳng đi bầu thì thôi, không ai làm gì cả nhưng nếu đi xin việc ở cơ quan công quyền thì có ảnh hưởng đấy; vì người ta quan niệm rằng : Quyền lợi và nghĩa vụ cá nhân không chu toàn thì không thể là 1 công chức mẫu mực .
    Còn chuyện Constancy kể ra thì tôi cho rằng vì dân trí quá thấp, người dân ..lại là SV mà thế thì thiếu tinh thần tự gíac, người nào xúi giục bỏ phiếu hộ cũng đáng trách ...phải chăng dân chủ chỉ là cái mặt nạ trá hình ?
  2. hoakhongtim

hoakhongtim Thành viên mới

công nhận A_U hại bạn ghê. vậy cho nhớ lâu hen.
    vậy đó.
  3. Constancy

Constancy Thành viên mới

Dân trí? Ở đây dân trí là xét theo khía cạnh nào ạ?
    Như anh ngualuoi viết, thực tế thực tế (nhị), nếu em phản đối, không chịu đi bầu, thì sao?
    Thôi, đừng động đến dân chủ nữa. Chỉ kể chuyện thôi. Chứ không mấy bác admin lại nhảy vào treo cổ từ mod đến thành viên bi giờ.
    Tấm lòng son!
  4. MinhTrinh

MinhTrinh Thành viên mới

1 công dân ý thức được nhiệm vụ và quyền lợi thì sẽ đi bầu .
    Nếu không chọn được người nào thì bỏ phiếu trắng để tỏ thái độ .
    Như vậy không ai trách được là lười hoặc hờ hững .
    Và phải tỏ thái độ thì nhà nước mới biết mà sửa chứ cứ ngồi tuốt trên mây, thấy cái gì cũng trên cả tuyệt vời thì làm sao sửa được .
  5. Remediot

Remediot Thành viên mới

Nhất trí !
    Bảo đấy là nghĩa vụ của tớ là tớ ở nhà đấy !
    Chưa bao giờ muốn thực hiện "quyền" đó của mình , chắc Reme thuộc nhóm Dân trí quá thấp ! huhuh
    " Reme trí " lùn dí
    Tù mù bỏ vào tối "
  6. MinhTrinh

MinhTrinh Thành viên mới

Hihì
    Từ chối quyền lợi và nghĩa vụ thì thấp vừa vừa, nhờ người khác đi bỏ phiếu hộ thì thấp lè tè ....
  7. Roseline

Roseline Thành viên tích cực

cứ cho em 50 K mỗi lần đi bầu cử mà xem, lần nào em cũng đi hết, đã thế lại chẳng có vụ nhờ vả hộ hiếc đâu
    Hồi trước em đi bầu cử nhí nhảnh lắm, chưa kịp đọc xong lý lịch này nọ đã bị bố kéo tuột đi rồi, đành phải chọn tên ai đẹp thì... gạch đi, hic'', tên đẹp thì ở nhà nghỉ cho khoẻ, chắc ko có năng lực đâu
     Trăng tàn nguyệt tận chưa từng tuyệt vọng
  8. No-fear

No-fear Thành viên rất tích cực

Mỗi cử tri 50.000 thì ngân sách nhà nước teo hả em?
    Tuy nhiên, vẫn có thể trả cho mỗi cử tri một lần đi bầu 50.000 tiền bồi dưỡng, nhưng với điều kiện ai cũng phải tự giác đóng thuế thu nhập cho nhà nước (quyền lợi đi đôi với nghĩa vụ mà)... chính vì vậy, bao giờ tất cả mọi người đều đóng thuế tự nguyện tự giác và đầy đủ, lúc ý chắc nhà nước cũng chẳng tiếc gì 50.000 tiền khuyến khích đâu nhể?
    Theo nguồn tin riêng thì mỗi một cử tri đi bầu, ngân sách nhà nước rót ra 3000 đồng chi phí... cứ tính thử xem... ngân sách đã tụt xuống gần đầu gối rồi còn gì... đằng này em Roseline đòi những 50.000 chắc Nhà nước chết vì nợ mất.
    Bầu cử VN nói chung còn rất nhiều bất cập. Bất cập lại đến từ 2 khía cạnh:
    1. Từ phía người dân nhận thức chưa đầy đủ quyền và nghĩa vụ của mình. (chưa quan tâm tới các thông tin về bầu cử, chưa nhận thấy tầm quan trọng của lá phiếu họ cầm trong tay...)
    2. Từ phía chính quyền các cấp chưa làm tròn trách nhiệm của mình trong công tác bầu cử (điển hình là việc hạn chế trong việc thông tin cho cử tri biết người ứng cử, làm cho người dân ko có thông tin về người ứng cử --> ko lựa chọn được sáng suốt --> là nguyên nhân sâu xa của việc bầu cử hình thức ở VN...
    Đôi lời lạm bàn... mong anh ngưaluoi chỉ giáo thêm...
  9. You_know_who_am_I

You_know_who_am_I Thành viên mới

Hehee,
    Thấy các bác bàn tán về vụ bầu cử xôn xao quá, em cũng xin mạn fép lạm bàn vài lời ạ.
    Xin trích từ lời bác no-fear
    1. Từ phía người dân nhận thức chưa đầy đủ quyền và nghĩa vụ của mình. (chưa quan tâm tới các thông tin về bầu cử, chưa nhận thấy tầm quan trọng của lá phiếu họ cầm trong tay...)
    Thế bác nghĩ rằng tại sao họ không quan tâm đến tầm quan trọng của lá phiếu họ cầm???
    Em thì em nói thật nhá, em chả quan tâm lắm đâu ạ (nhất là đợt này hình như chỉ bầu cử HĐND thôi fải không? Hic, nếu không fải thì cũng xin tha cho em, đã nói là em không quan tâm mà). Vì em quen với việc là không cần đi bầu mà phiếu của em nó vẫn nằm trong hòm rồi (vâng, giống bác Minhtrinh nói ý ạ, dân trí thấp, hic).
    2. Từ phía chính quyền các cấp chưa làm tròn trách nhiệm của mình trong công tác bầu cử (điển hình là việc hạn chế trong việc thông tin cho cử tri biết người ứng cử, làm cho người dân ko có thông tin về người ứng cử --> ko lựa chọn được sáng suốt --> là nguyên nhân sâu xa của việc bầu cử hình thức ở VN...
    Dạ đúng ạ, nguyên nhân sâu xa cho cái việc em không thèm đi bầu nó là thế đấy. em constancy dân luật, rồi bác A_U cũng dân luật, vậy mà đều có những kinh nghiệm đau thương cho việc đi bầu. em thấy rằng, trước các kỳ bầu cử, loa đài của phường, xã suốt ngày ra rả ?omọi người fải đi bầu, 100% fiếu bầu?? chả thấy ai nói gì rằng ông ứng cử là ai, bà này thế nào, tóm lại là em chả biết quái gì về tiểu sử của các ứng cử viên. Đến hôm đi bầu thì thấy CV dán ở ngay thùng phiếu, lúc đó thì ai mà kịp đọc, nghiên cứu để bầu ra người đủ năng lực. Em ít khi thực hiện quyền công dân lắm, toàn thực hiện nghĩa vụ (nộp thuế) không à.
    CÓ một chuyện vui về bầu cử ạ. Số là ông này rất có năng lực, lại nhiệt tình, túm lại là một ứng viên sáng giá. Rủi thay, tên ông ý là X., thế là khi xếp danh sách theo alphabet thì ông ta đứng cuối. Bà con cứ thấy ai đứng cuối cho là hạng bét rùi nên ghạch thẳng tay, và thế là ông ta bị rớt oan uổng, về vạch trời chỉ đất thề rằng chỉ đặt tên con vần A.[/font=Times New Roman]
    A, tái bút 1 tí ạ, đúng là box này toàn dân luật có khác, đọc bài thấy bác nào cũng phải đệm 1 câu là "ko dính đến chính trị", hay là "sợ admin treo bài"
    Ở đời muôn sự của chung
    Hơn nhau một tiếng anh hùng mà thôi
    Được you_know_who_am_I sửa chữa / chuyển vào 08:30 ngày 24/03/2004
  10. ngualuoi

ngualuoi Thành viên mới

Kính các Bác, các bác có nhiều ý kiến hay quá, nhưng tôi vừa đọc vừa ôm bụng cười khi thấy viết:
    thế mới thấy là công tác tuyên truyền còn kém quá quá lắm lắm.
    Tại sao có tình trạng bầu hộ, mọi người đã nói rồi đấy, vì luôn muốn đạt 100% cử tri đi bầu ở Tổ bầu cử của mình, nếu ít hơn thì bị khiển trách, mất thi đua ...
    Tại sao có tình trạng bầu hộ, thì bầu cho xong chuyện để đỡ bị kêu.
    Nhìn về gốc của vấn đề, đó là ngưòi dân chúng ta chưa quan tâm đến chính quyền. Nếu người dân quan tâm thì không bao giờ có chuyện ai đó đi bỏ phiếu hộ mình cả.
    Xâu xa hơn tí nữa, có lẽ vẫn còn tư tưởng trong chúng ta (từ xưa còn rơi rớt lại) đó là: ôi dào, họ cơ cấu ai vào hết rồi, mình có đi bỏ phiếu thì cũng thế thôi. <---- Sai lầm, sai lầm, bởi vì lá phiếu của bạn rất có giá trị để chọn người trúng cử TRONG SỐ NHỮNG NGƯỜI ỨNG CỬ ĐÃ ĐƯỢC CHỌN. Trừ có một số tự ứng cử.
    Anh Minh trinh nói đúng, nếu bạn không đi bỏ phiếu---> bạn thờ ơ với chính trị ---> thờ ơ với chính nhà nước mà bạn đang phục vụ.
    Còn việc đánh giá đạo đức thì hơi hơi quá quắt, tất nhiên, việc thờ ơ đó cũng cần để đánh giá đạo đức trong một tổ chức nào đó như trường ĐH.
    Còn việc bạn đi bỏ phiếu thay, bạn có biết là phạm luật không, Điều 76 luật bầu cử ĐB HDND quy định: Người dùng các thủ đoạn lừa gạt, gian lận, mua chuộc hoặc cưỡng ép làm trở ngại việc bầu cử, ứng cử đại biểu HDND của công dân ... thì tùy theo mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
    Đi bỏ phiếu hộ tức là đã gian lận---> làm trở ngại (sai lệch kết quả bỏ phiếu)---> xử lý
    Còn chuyện ứng cử viên thì chắc chắn đối với cấp tỉnh là có đăng báo danh sách ứng cử viên + sơ yếu lí lịch, đối với cấp khác thì đọc ra rả trên đài truyền thanh phường, chỉ có điều chúng ta dạy muộn, đi làm sớm và về muộn nên không biết thôi.
    Về chuyện 50K thì đúng là quá nhỉ, bạn có biết không, một tỉnh cỡ như tỉnh Quảng trị mà ngân sách bầu cử khoảng 2 tỷ đồng, ấy vậy mà đòi 50 K là quá lắm rồi, ấy, đó cũng là tiền túi của mình thôi vì bạn có đóng thúê mà. Một trong những nguồn thu chính của Ngân sách NN là Thuế đấy.
    Khi tôi sinh ra, mọi người cười, riêng tôi khóc
    Sống làm sao khi tôi chết đi, mọi người khóc, riêng tôi cười
    Được ngualuoi sửa chữa / chuyển vào 13:04 ngày 24/03/2004