1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không muốn đi bỏ phiếu hoặc bỏ phiếu trắng......

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi vitamin3010, 20/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoakhongtim

hoakhongtim Thành viên mới

chẳng biết mọi người ra sao chứ HKT thích được đi bầu lắm. hồi 16,17 gì đó có bầu cử, lúc đó còn nhỏ chẳng biết bầu cái gì hết, vậy mà cũng ham. cứ nghĩ rằng là bầu như bầu trưởng lớp, phó lớp vậy đó. ^_^ Mình chưa đủ tuổi nên kg được đi bầu. Ganh tị với anh chị lắm, chỉ ước mình được lớn lên lẹ lẹ thôi.
    sau này khi bấu cử Qh mới đây nè. là dư tuổi lun rùi. nhưng được đi bầu cử là thấy mình trưởng thành hơn nữa. thích lắm. nhưng mà kg biết mấy ông bà ứng cử là ai hết a'', tại cũng chẳng biết người ta tuyên truyền lúc nào hay là kg tuyên truyền nữa. nhưng mà nghĩ rằng phải bầu người có năng lực, xứng đáng tí để có thể làm tốt công việc đại diện cho mình. thế là mình chỉ để tên những người có bằng cử nhân luật thôi. cũng may là kg phải gạch hết. nếu kg thì ôi thôi... ^_^
    lá phiếu đầu tiên mà mình thực hiện cái quyền công dân của mình í, mình vẫn còn kẹp nó chung với đống hồ sơ cá nhân là giấy khai sinh, bằng tốt nghiệp... để lâu lâu lại lấy ra mân mê ^_^ thích lắm.
  2. MinhTrinh

MinhTrinh Thành viên mới

Theo tôi nghĩ : Tình trạng người dân hờ hững với bầu cử là vì quan niệm : Bầu ai cũng thế thôi, chẳng thay đổi được gì .
    Thực sự, nếu mọi người nhìn vào sinh hoạt chính trị ngày nay và đối chiếu với cách nay 12 năm thì thấy sự tiến bộ về dân chủ, tự do rất rõ ràng .
    Ở đây thì dù không phải quê hương xứ sở mình, chúng tôi rất quan tâm đến lá phiếu , chẳng phải vì sợ ai nhưng mà là để góp phần vào ảnh hưởng chính trị, trong đó, người đắc cử cũng như người thất cử nhìn vào kết quả mà biết cách điều hành cho thích ứng .
    Và 1 điều nữa khiến cho người dân quan tâm là : Các vị dân cử ra tranh cử không phải vì tiền ( Lương của các nghị viên thành phố còn thua 1 anh quét rác : 20 000 $ 1 năm ) mà họ ra tranh cử vì tinh thần xây dựng xã hội .
    Họ làm việc rất chăm, đã có lần vì 1 vụ tôi kiện Toà án thành phố, đại diện dân cử của cả 3 cấp chính quyền đều tới tận nhà và đứng ra giải quyết , hỗ trợ cho tới khi tôi thắng kiện; đó chỉ là 1 chuyện rất nhỏ mà họ còn thế huống hồ là chuyện quốc gia đại sự . Tất nhiên là tôi thắng và thắng trong vinh quang, chuyện này khi rảnh sẽ kể ...dù chỉ là 1 chuyện rất nhỏ .
  3. You_know_who_am_I

You_know_who_am_I Thành viên mới

dạ vâng, các bác có cười hay chê gì thì nhà em vẫn phải xin nói thật ạ, nhà em chả biết tí gì về việc bầu cử đợt này đâu ạ, biết là có bầu HĐND vì trong cái lớp tại chức của em có một anh ra ứng cử HĐND thành phố, và đến khi anh ấy nói rằng sắp bầu cử rồi, chúng mày ủng hộ tao thì mới nhớ ra, à, trên TV, đài báo có nói gì đó về vụ bầu cử sắp tới, nhưng rồi cũng chẳng quan tâm là cái gì. Em thì đi từ 7Am-10Pm, nên ở nhà, vụ các ông phường, xã? đến vận động đã có thầy u em lo, rồi hôm nào đi bầu, thầy u em tiện thể đi bỏ phiếu cũng bỏ giùm em luôn ạ.
    Dạ, em xin lỗi các bác nhiệt tình và yêu nước, có lẽ em là đứa chẳng chịu lo đến quốc gia đại sự, chỉ quan tâm là mình sống hay chết, giàu hay nghèo, vậy thôi. Còn bác nào lãnh đạo thì đối với em nó cũng thế mà thôi.
    Có bác nào nói, so với 10 năm trước thì tiến bộ nhiều, dạ thưa bác, điều đó nó là ?otất lẽ dĩ ngẫu? cho một xã hội phát triển, không lẽ sau 10 năm mà mọi thứ giậm chân tại chỗ???? Dĩ nhiên cái speed fụ thuộc vào người lãnh đạo một phần, nhưng vì chúng ta chả có gì để so sánh được nên em xin miễn bàn vấn đề này (sợ các mod lại cho là đụng chạm, hihi).
    Ở đời muôn sự của chung
    Hơn nhau một tiếng anh hùng mà thôi
  4. ngualuoi

ngualuoi Thành viên mới

Toooooét,
    Thổi còi Hoakhongtim nhé, về kiểm tra lại nhé:
    - không phải là lá phiếu đầu tiên, mà là THẺ CỬ TRI ĐẦU TIÊN,
    - Còn nếu giữ lá phiếu lại thì hóa ra là không bỏ phiếu à?
    Khi tôi sinh ra, mọi người cười, riêng tôi khóc
    Sống làm sao khi tôi chết đi, mọi người khóc, riêng tôi cười