1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không nên cố nói tiếng anh

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi elight123, 19/01/2018.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. elight123

elight123 Thành viên quen thuộc

Nói nhanh không được là mục tiêu của người học ngoại ngữ. Quan trọng nhất là người nghe hiểu đầy đủ ý chúng ta muốn truyền tải.
    Thầy giáo Quang Nguyen chia sẻ về mục tiêu sai lầm của nhiều người khi học tiếng Anh.
    Tag: 1000 từ vựng tiếng anh thông dụng theo chủ đề
    Đâu đó trên báo đài, người ta thường sử dụng cụm từ "nói tiếng Anh như gió" như một lời khen với một số người nói tiếng Anh tốt. Vô hình trung, nhiều người nghĩ "nói tiếng Anh giỏi" đồng nghĩa với nói nhanh.
    Điều này hình thành một định kiến rất sai lầm rằng nói tiếng Anh là phải nhanh, và đặt mục tiêu mình phải nói thật nhanh. Mục tiêu sai lầm sẽ dẫn tới cách học tập sai lầm. Nói nhanh đối với toàn bộ người học ở trình độ căn bản là vô cùng có hại. Càng cố gắng, bạn dường như càng quan hệ ******** hình tệ hơn.
    Rút cục, khi chúng ta nói, người ta chẳng hiểu chúng ta nói gì. Và bạn không bao giờ dám "mở miệng" khi giao tiếp với người nước ngoài. Suy cho cùng, mục tiêu của "nói" là truyền đi một thông điệp. Do đó, khi luyện nói tiếng Anh, bạn cần đảm bảo người nghe sẽ hiểu chúng ta đang nói gì. Nếu khả năng phát âm tiếng Anh cơ bản của bạn là một hạn chế, ví dụ chưa nói đúng âm cuối, chưa nói đúng trọng âm... thì càng cố gắng nói nhanh, chúng mình càng làm chậm quá trình giao tiếp.
    More: 10 từ vựng tiếng anh mỗi ngày
    Nói nhanh không bao giờ nên là mục tiêu để phấn đấu khi luyện nói tiếng Anh. Vậy, chúng mình cần tập luyện gì trong tiếng Anh?
    Nói rõ ràng là quan trọng nhất. Khi chúng mình nói rõ ràng, quá trình giao tiếp sẽ trở nên thuận lợi và trơn tru hơn, người nghe sẽ hiểu chúng mình dễ hơn. Một mẹo hay nữa là hãy thử nói to hơn một chút, đặc biệt nếu có ai đó nhận xét bạn đang nói tiếng Anh hơi nhỏ. Lưu ý, nói to hơn không xảy ra nghĩa là chúng mình hét vào mặt người khác, chỉ đơn thuần là bạn nói đủ to để người nước ngoài có thể hiểu bạn đang nói gì.
    Đây là kinh nghiệm của một học viên cũ, hiện du học ở Mỹ: "Em đã phát hiện ra một biện pháp để nói tự tin hơn. Đó là nói to hơn và chậm hơn một chút". Bạn ấy chứa: "Khi em nói to hơn, người ta nghe dễ hơn, và em cũng thấy tự tin hơn về tiếng Anh của người dùng".
    Tất nhiên, tốc độ là yếu tố quan trọng trong nói tiếng Anh. Bạn không muốn nói một câu dễ làm như "I wanna go to the restroom" mà mất tới 15 giây. Học cách nói với áp lực thời gian là một trong một vài biện pháp quan trọng để tăng rất hiệu quả giao tiếp. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý mục tiêu là "tăng cực hiệu quả giao tiếp", tức nói nhanh và vẫn rõ ràng, chứ không phải tăng tốc bằng mọi giá.
    Nói tiếng Anh không phải là đồ trang sức. Bạn không cần cố "làm cực xinh" nó bằng cách thức nói thật nhanh, dù đó là một công cụ. Bạn cần phải làm chủ nó, bằng cách nói đúng, nói chuẩn và nói lưu loát.
    Tag: học tiếng anh online trên điện thoại
    Một trong một số cách bạn có cơ hội kiểm tra tiếng Anh của mình là ghi âm giọng nói mỗi ngày, và tự nghe lại. Bạn có hiểu mình đang nói gì không? Gửi bản ghi âm của người dùng cho một chúng mình khác giỏi tiếng Anh, họ có hiểu chúng ta nói gì không?
    Cuối cùng, giao tiếp là một kỹ năng và cần hoạt động liên tục. Để có thể nói tiếng Anh tốt, hãy nhớ đặt kỹ năng nói của mình vào một môi trường giao tiếp tốt.
  2. thichcodon

thichcodon Thành viên quen thuộc

Nói rõ ràng là quan trọng nhất. Khi chúng mình nói rõ ràng, quá trình giao tiếp sẽ trở nên thuận lợi và trơn tru hơn, người nghe sẽ hiểu chúng mình dễ hơn.