1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không nên thi IELTS ở Hội Đồng Anh

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi jambalaya, 07/01/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jambalaya

jambalaya Thành viên mới

Không nên thi IELTS ở Hội Đồng Anh

TÌnh hình là tớ đã thi IELTS ở hội đồng Anh, và bây giờ thấy rằng đây thật sự là một quyết định rất sai lầm do không chịu tìm hiểu kỹ trước khi quyết định thi ở đâu nên viết lên đây để mọi người biết và cân nhắc.

Tớ không nói đến vấn đề phòng thi, chấm điểm thế nào mà nói đến những van đề cần thiết sau thi, cụ thể là gửi bảng điểm đến các trường đại học ( vì thi IELTS tựu chung là để đi học nước ngoài).

Vấn đề gửi điểm IELTS thế này ạ.

Ở IDP rất nhanh gọn, đến order, và 2 ngày sau mang hồ sơ đến, họ issue sẵn TRF ( Test report form) cho mình, và mình lấy TRF đó mà gửi bằng DHL của IDP với giá ưu đãi. Nhanh gọn nhẹ ( em ko cố ý quảng cáo đâu, nhưng so với BC thì quả là nhanh gọn nhẹ quá)

Còn ở BC thì có 2 cách thế này:
    1. Gửi thường. 90k 1 bản, và cái TRF đó sẽ lênh đênh trôi sông trôi biển khoảng 3 tuần - 1 tháng đến nơi. Thế đấy ạ. Khổ lắm ạ, nộp hồ sơ của mình xong mà đợi 3 tuần đến 1 tháng, có khi nó kéo dài hơn 1 tháng rồi oạch cái bị thất lạc mất thì làm sao. Mà em nộp học bổng, chạy hồ sơ vật vã, đến deadline mới kịp thở, đến lúc họ yêu cầu gui IELTS và bảng điểm thì đợi cả tháng thế ai mà đợi nổi. Mà hơn thế nữa hồ sơ 1 nơi, bảng điểm IELTS lại ở 1 nơi, em không thể nào yên tâm nổi.

Và quy định là mình chỉ được giữ 1 bảng điểm thôi, mất thì thôi, thi lại, còn yêu cầu gửi chỉ được phép gửi cho các trường ở nước ngoài hoặc các đại sứ quán. Em có bà chị ở sứ quán bảo đăng ký gửi về cho chị ấy rồi em ra lấy cũng được, nhưng đén BC thì họ đòi phải có giấy yêu cầu của sứ quán mới được ạ, bó tay luôn, nói kiểu gì cũng khong được. Mình đóng tiền đàng hoàng đấy chứ, để họ in cho mình cái tờ giấy có 2 mặt ấy, thế mà nó từ chối thẳng thừng không cung cấp cho mình. Mà trước đó, cũng tốn bao tiền đóng tiền thi rồi đấy chứ, có phải xin xỏ cái gì miễn phí của họ đâu.

2. Thế còn muốn gửi nhanh thì cũng có cách ạ. 700k cho 1 tờ bảng điểm gửi sang trường. Hix, em gửi bộ hồ sơ đi mất gần triệu em đã tiếc đứt cả ruột rồi, toàn học sinh sinh viên gửi bảng điểm, có phải ai cũng là con đại gia đâu, lại rút tiền gửi thêm 700k cho cái bảng điểm đấy nữa chắc em bán nhà mất. Được biết bên IDP cho gửi kèm hồ sơ luôn thế kia, em cũng cất công lên tận BC hỏi, thì người ta trả lời ngay và dứt khoát là em chỉ được gửi 1 bảng điểm IELTS thôi, và 700 k ạ, còn hồ sơ của em ở đâu thì kệ em. Vị chi mà gửi nhanh thế này hết gần 2 triệu cho 1 bộ hồ sơ, dân săn học bổng tụi em gửi vài nơi chắc chết luôn. Mà gửi thế đảm bảo đã đành, lại vẫn hồ sơ 1 nơi, điểm IELTS ở 1 nơi, chả yên tâm tẹo nào, cứ lo lắng nơm nớp. Chả biết làm thế nào cho có bộ hồ sơ đầy đủ hoàn chỉnh mà gửi đi cả ạ :((

Em cứ nghĩ ma ức chế quá ạ, chả lẽ bỏ công ra thi lại IELTS ở IDP cho tiện. Nên là viết bài này cho mọi người biết, để mà cân nhắc chỗ thi IELTS. Lúc trước em sáng mắt thấy lệ phí thi ở BC có rẻ hơn vài trăm nghìn đăng ký luôn, giờ mới thấy của rẻ là của ôi, ân hận lắm ạ.

P/S: Thêm 1 điểm trừ nữa cho thi IELTS ở BC rồi là đăng ký rồi thì nhất định ko dược thay đổi ngày thi, còn ở IDP thì được phép ạ, đứa bạn em hoãn thi lên xuống để ôn cho chắc và mải đi chơi. Thêm nữa là thi ở IDP ở Melia sướng hơn nhiều cái Ocean Park của BC ạ.

Có gì xin mọi người cho ý kiến!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa