1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Không quân Hải quân nhân dân Việt Nam (đến 2020) phát triển theo hướng nào?

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi Triumf, 04/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ak4730vien

ak4730vien Thành viên quen thuộc

hi hi ,bác HS chắc có vấn đề về Đọc và Hiểu nhỉ , cái tôi nói ko phải là ý tưởng về dùng tàu cá hay tàu buôn ,mà là cái giả thuyết bác nói là " Đơn giản nhất là BC sẽ cho hàng loạt những tầu đánh cá có trang thiết bị dò tìm hoặc, thiết bị quan sát căn cứ tầu ngầm của ta " ===> đây giả tuyết của bác mà , bây giờ tôi mới hỏi bác nó gắn cái gì lên tàu cá để phát hiện tàu ngầm ?
    thứ 2 nửa liệu trong thời chiến có cái tàu buôn với tàu cá nào dám bén mảng vào khu vực chiến sự hay ko ? cho dù có đi chăng nửa thì ta hoàn toàn biết rằng đó là tàu do thám , và lúc đó chỉ có bắn bỏ chứ ko có chuyện xua đuổi như bây giờ đâu bác HS à
    để tôi trích dẩn 1 câu nói của 1 chỉ huy của 1 tàu ngầm Mỉ nhé " tàu ngầm có khả năng tiêu diệt tàu nổi trước khi tàu nổi kiệp phát hiện và truy đuổi " ==>> cái câu này tôi xem trực tiếp trên tivi trong 1 chuyên đề về tàu ngầm , chuyên đề này được phát trước khi có thông tin Vn mua tàu ngầm lẩn máy bay SU 30 khoản 1 tháng
    à củng đây nói với bác HS về cái kiến thức của tớ 1 chút , kiến thức nào củng có Nguồn đây là cái nguồn của tớ : 1) 2 năm đi bộ đội , 2) trương trình GDQP trên kenh VTV2 ,3)Discovery , 4) National Geographic .hết .xin nói với bác là tớ rất lười đọc chử chỉ thích tai nghe mắt thấy thì mới tin , nhưng tớ củng tự hào là tớ đả từng được cằm và học bắn mấy khẩu súng AK ,CKC ,M1 garan , AR15 ,cái mà ko phải 1 thằng lính quèn nào củng có cơ hội ,tớ vẩn thấy tự hào hơn 1 số bác ở đây lúc nào củng nói về tàu to súng lớn nhưng tôi nghỉ chắc gì mấy bác ấy biết cái chốt an toàn của khẩu súng nó nằm ở chổ nào

2. P20

P20 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

hi hì, bác HS nói chuyện chứ như đùa ấy nhỉ , TQ trang bị các thiết bị đặt biệt cho tàu cá để phát hiện tàu ngẩm thì hạm đội săn ngầm của TQ vô địch mẹ rồi , còn gì để nói nửa ,đến tàu Ngẩm Mỉ zo còn chết chứ đừng nói Kilo ki lét,. à mà nó trang bị sonar chủ động lẩn bị động cho tàu cá của nó à ? nó nhét zo chổ nào thế?
    bác đặt giả thuyết mà bác ko bám sát cái thực tế gì cả , nếu mà xung đột xảy ra thì chẳng có cái tảu buôn tàu cá nào dám đi vào cái vùng có chiến sự đâu bác HS à , nếu ta phát hiện được có tàu lạ đị vào gần lảnh hải của ta thì chẳng lẻ HQVN ko đủ thông minh để biết đó là tàu do thám sao ? đối phó với bọn tàu do thám đó như thế nào thì ko nói ta chắc bác củng biết chứ nhỉ
    [/quote]
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Ý tưởng dùng tầu đánh cá và tầu buôn săn ngầm ko phải là của tớ bạn ạ, mà là của người Anh, những con sói già trên biển. bạn chịu khó đọc nha " ...Q-ship also known as, Q-boats, Decoy Vessels, Special Service Ships or Mystery Ships, were heavily armed merchant ships with concealed weaponry, designed to lure submarines into making surface attacks. This gave Q-ships the chance to open fire and sink them. The basic ethos of every Q-ship was to be a wolf in sheep''''''''s clothing
    They were used by the British Royal Navy (RN) during the First World War and by both the RN and the United States Navy during the Second World War (1939?"1945), as a countermeasure against German U-boats and Japanese submarines
    ..." nguồn http://en.wikipedia.org/wiki/Q_ship mà đây có phải là nick đã chiến đấu với bác Đoành về vụ súng AR 15 không nhỉ? nếu vậy thì mình mắc vào tổ ong bầu nick clone rồi hê hê
    [/quote] hi hi ,bác HS chắc có vấn đề về Đọc và Hiểu nhỉ , cái tôi nói ko phải là ý tưởng về dùng tàu cá hay tàu buôn ,mà là cái giả thuyết bác nói là " Đơn giản nhất là BC sẽ cho hàng loạt những tầu đánh cá có trang thiết bị dò tìm hoặc, thiết bị quan sát căn cứ tầu ngầm của ta " ===> đây giả tuyết của bác mà , bây giờ tôi mới hỏi bác nó gắn cái gì lên tàu cá để phát hiện tàu ngầm ?
    thứ 2 nửa liệu trong thời chiến có cái tàu buôn với tàu cá nào dám bén mảng vào khu vực chiến sự hay ko ? cho dù có đi chăng nửa thì ta hoàn toàn biết rằng đó là tàu do thám , và lúc đó chỉ có bắn bỏ chứ ko có chuyện xua đuổi như bây giờ đâu bác HS à
    để tôi trích dẩn 1 câu nói của 1 chỉ huy của 1 tàu ngầm Mỉ nhé " tàu ngầm có khả năng tiêu diệt tàu nổi trước khi tàu nổi kiệp phát hiện và truy đuổi " ==>> cái câu này tôi xem trực tiếp trên tivi trong 1 chuyên đề về tàu ngầm , chuyên đề này được phát trước khi có thông tin Vn mua tàu ngầm lẩn máy bay SU 30 khoản 1 tháng
    à củng đây nói với bác HS về cái kiến thức của tớ 1 chút , kiến thức nào củng có Nguồn đây là cái nguồn của tớ : 1) 2 năm đi bộ đội , 2) trương trình GDQP trên kenh VTV2 ,3)Discovery , 4) National Geographic .hết .xin nói với bác là tớ rất lười đọc chử chỉ thích tai nghe mắt thấy thì mới tin , nhưng tớ củng tự hào là tớ đả từng được cằm và học bắn mấy khẩu súng AK ,CKC ,M1 garan , AR15 ,cái mà ko phải 1 thằng lính quèn nào củng có cơ hội ,tớ vẩn thấy tự hào hơn 1 số bác ở đây lúc nào củng nói về tàu to súng lớn nhưng tôi nghỉ chắc gì mấy bác ấy biết cái chốt an toàn của khẩu súng nó nằm ở chổ nào

[/quote]
    Bạn Hongsonvh so sánh nhầm đối tượng rồi!
    U-boat của Đức hồi đó có intel quái gì đâu, cứ dong buồm ra khơi, gặp tàu ở đâu ngon ăn là choảng, không có radar gì nên nó phải nổi trong phần lớn hành trình để tìm mục tiêu, chỉ lặn khi phát hiện địch hoặc thời tiết xấu! Nếu gặp mục tiêu ngon ăn thì nó xài khẩu 88mm để tiết kiệm ngư lôi, do vậy bọn Anh mới xài dân quân để dò U-boat, trò này có từ thời đệ nhất thế chiến, do ông Hemingway kể lại!
  3. terahezt

terahezt Thành viên mới

Theo tin vỉa hè thì Việt Nam vừa ký hợp đồng mua 8 chiếc Yak-130, nguồn
    http://en.wikipedia.org/wiki/Yak-130
    http://en.wikipedia.org/wiki/VPAF
  4. TrungHP1988

TrungHP1988 Thành viên mới

Đùa, tàu ngầm Đức thời WW2 intel với nhau hơi ác liệt đấy, thế nên mới có cái khái niệm "wolf-pack" khét tiếng thiên hạ. Tàu Q-ship chủ yếu là đển chống bọn tàu ngầm thích nổi dùng 88mm, chứ tuổi gì mà sonar. Đến năm 1942 thì hầu như tàu buôn nào của Anh cũng trang bị súng pháo hết rồi, chú tàu ngầm nào nổi lên là ăn đủ.
    Hồi xưa có xem phim gì của Nga về đoàn tàu PQ-17, có chú tàu đánh cá Nga ngố chả hiểu sao trang bị một đống bom ngầm mà lại éo có sonar, đi săn một con tàu ngầm Đức. Chú tàu ngầm Đức ăn bom ngầm nhiều ức chết nổi lên lấy 88mm thịt. Tàu Nga dùng DP bắn trả lại
  5. P20

P20 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thì trước khi vào trận nó dùng sonar sục sạo kỹ để xem có thằng nào phục kích gần đó không, nếu thấy quân nhà thì đánh điện sang phối hợp! Mà U-boat đời đầu muốn đánh ngư lôi phải nổi lên, chứ co vừa lặn vừa bắn ngư lôi được đâu? Chẳng qua là để dùng 88mm thì nó tốn thời gian triển khai lâu hơn mà thôi.
  6. trucngon

trucngon Thành viên tích cực

Mua su-25 làm gì vậy? Thứ nhất Su-22 là tiêm kích bom, nó phù hợp đánh biển hơn thằng cường kích su-25. Còn nếu mua su-25 thì sao không lên luôn su-27 hiện đã là hàng second-hand rồi, giá mềm thôi, chơi món nào cũng ổn!
  7. Mr_Hoang

Mr_Hoang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Su25 là cường kích mặt đất chuyên dụng, có radar quét địa hình để bay cực thấp, bám địa hình tránh radar, SAM. Nếu muốn tăng cường khả năng răn đe nóng, khả năng đánh thọc sâu vào phía sau chiến tuyến đối phương thì đầu tư Su25 là rất hợp lý.
    Nhưng mà hiện tại thì chủ trương vẫn là răn đe nguội, không muốn leo thang nên chắc chẳng sắm Su-25 đâu.
  8. hongsonvh

hongsonvh Thành viên mới

9. hongsonvh

hongsonvh Thành viên mới

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    @ huyphongssi: thì chẳng qua là thấy các bạn ấy cứ lo là Su-22 không mang được Kh-31 thì không có tác dụng, em mói pót lại thôi. Em ủng hộ việc mua thêm máy bay hiện đại nhưng vẫn phải tận dụng số Su-22 vì đất nước ta đang còn nghèo
  10. X-Zero

X-Zero Thành viên quen thuộc

Su25 là loại bay thấp đi cày tiền tuyến chứ chọc sâu vào hậu tuyến thì e nó không đủ tầm bay và cũng khó chạy thoát tiêm kích phòng không địch.
    Tuy nhiên con này đi cày vùng tiền tuyến là biển hẹp lại có địa thế, kể cũng được đấy. Cá nhân tôi nghĩ đến chiến trường này cứ lẩm nhẩm Mig29K, nhưng có khi Su25 cũng đáp ứng được phần nào.