1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Khủng khiếp quá, chì trong mỹ phẩm

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi bovitmevit, 25/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bovitmevit

bovitmevit Thành viên mới

Khủng khiếp quá, chì trong mỹ phẩm

Lâu nay tớ vẫn nghe chuyện dùng nhẫn để thử lượng chì trong mỹ phẩm, nhưng lười nên chả làm bao giờ. Chiều nay ngồi buồn tay buồn chân trong lúc ngắm cô bạn trang điểm ở nhà cô ta, tớ mới lôi nhẫn ra thử, thấy đen kìn kịt. Thật kinh hãi. Những sản phẩm tớ thử và thấy rất nhiều chì là phấn che khuyết điểm của O''leary (nhiều chì nhất), và thỏi son của Debon, hàng nhập khẩu chứ không phải loại liên doanh sản xuất ở VN đâu, đắt lòi mắt ra, được quảng cáo là không chỉ đẹp mà còn dưỡng môi. Cha mẹ ơi, chúng nó dưỡng môi người ta bằng chì, chà cái nhẫn vào thấy lớp son đỏ tươi trở nên đen kịt. Thế là cô bạn mình đã nuốt cái của ấy vào bụng rồi.

Trở về nhà, tớ vội vàng lôi vài thứ của mình ra thử. Son của Amore: không hề đổi màu tí nào, may quá. Phấn nền Vichy cũng vậy. Nhưng cái phấn nền của Menard thì cũng nhiều chì, tuy không nhiều bằng mấy thứ của bà bạn. Mà cái lọ này tôi mới mua, dùng được có 1 lần.

Hú vía, từ nay mua cái gì dứt khoát phải thử cái đã. Nếu đem shiseido mà thử chắc cũng có đấy. Nhiều người ca tụng hàng Nhật, cho là bọn Nhật nó đảm bảo tính an toàn của sản phẩm, nhưng O''leary và Menard cũng là của Nhật cả, giá thì cũng đắt. Bộ dưỡng da linh chi của bọn Menard giá đến 30 triệu đồng chứ ít.

Có vẻ như hàng châu Âu an toàn hơn thì phải?
    Bà con thấy thế nào? Có ai có kinh nghiệm gì về chuyện này không?
  2. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Bạn ơi cho mình hỏi thử bằng nhẫn là làm như thế nào vậy?Nhẫn làm bằng gì ?
    Cảm ơn bạn nhiều nha.Sợ thật.
  3. bovitmevit

Thì tớ làm như mọi người bảo, bôi 1 ít lên tay rồi lấy cái nhẫn (nhẫn của tớ là vàng tây) miết lên, nếu thấy sản phẩm chỗ cái nhẫn chà vào đổi màu đen thì chứng tỏ có nhiều chì.
  4. hoangthuylinh

L chỉ dùng kem dưỡng da thui không dùng đồ trang điểm ,thì có sợ kem dưỡng da cũng có nguy cơ có chì không vậy ?
    L đang thử không thấy có hiện tượng gì cả ,cả nhẫn và kem đều không đổi mầu.Chắc không sao rùi ?L dùng kem dưỡng da của clinique,và vichy.
  5. hoangthuylinh

A quên nữa ,L còn dùng sản phẩm crystal clear lotion của Olay.Tại nghe nói olay có sử dụng chì thì phải.L hỏi hơi ngố chút, loạt sản phẩm này thì có sợ bị chì không nhỉ
  6. bovitmevit

Theo tớ được biết thì đồ dưỡng da không có gì chiếc gì đâu, vì chất kim loại nặng này được đưa vào với mục đích giúp mỹ phẩm trang điểm bám lâu trên da. Vì vậy nếu không make-up thi chẳng có gì phải sợ cả.
  7. bijouxxxx

bijouxxxx Thành viên mới

ui chị gì ơi..cách thử nhẫn thế nào ạ?
    ơ mà có chì trong mĩ phẩm thì hại lắm hả chị ?
  8. hihi_haha21

hihi_haha21 Thành viên mới

Khủng khiếp quá mọi người ạ, mình vừa thử mấy phát cho mấy cái produit của mình. Kết quả như sau ah:
    - Chi kẻ mặt cua Bourjois va Dior có chì.
    - Blush và son cua Revelon có chì.
    - Eye Shadow cua Yves Rocher, Bourjois, Revelon cũng có chì.
    Chỉ có mỗi thỏi son nuớc của Bourjois la ko co chì.
    Sợ thật đấy mọi người ah. Biêt dùng cái gì cho tốt bây giờ đây.
  9. perfume_mania

perfume_mania Thành viên mới

Cho tớ hỏi chứ tại sao lại dùng nhẫn.. dùng cái khác = kim loại có được không nhỉ... Nếu chì độc hại thế tại sao các cty mỹ phẩm vẫn sử dụng..Nếu dễ phát hiện như vậy thì ai cũng có thể kiện được hãng ah? Hay là chì vẫn chưa được cấm trong việc sử dụng trong mp?
  10. nguoi_con_o_lai

nguoi_con_o_lai Thành viên mới Đang bị khóa

F tuy không biết nhìu về mỹ phẩm nhưng xin phép được trả lời chị, có gì mong mọi người bổ sung góp ý nhé
    1.Dùng nhẫn để thử vì nó tiện hơn ! Vàng được coi là thứ kim loại không hư trong môi trường acid và dùng để kiểm tra được 1 số chất có phản ứng với vàng (đổi màu), như chì chẳng hạn nên chúng ta thường dùng nhẫn để thử .... và khi dùng nhẫn chà lên lòng bàn tay đã apply mỹ phẩm thì vẫn dễ hơn là dùng 1 cái vòng hay dây chuyền, right? Đồng thời muốn tháo lúc nào thì tháo, bớt vướng víu khi phải chạy qua lại các hàng mỹ phẩm để thử
    Bạn không thể dùng những kim loại khác như ...nhẫn giả (làm bằng sắt, nhôm ...) để thử ! Vì đơn giản nó là thứ kim loại rẻ tiền, để lâu cũng đổi màu chứ có bền như vàng đâu, sẽ không đưa ra kết quả gì trong quá trình thử nghiệm ! .Nên nếu thử bằng vàng mà nó còn đổi màu (trong khi cả acid cũng không làm vàng suy suyển!), thì bạn biết là thứ mỹ phẩm đó "tuyệt vời" thế nào rồi đấy
    2. Chì không bị cấm sử dụng vì nó là chất giúp cho mỹ phẩm bám lâu trên da, và khi apply thì bạn dễ dàng nhận ra tác dụng của nó là đẹp hơn, bám chắc hơn các loại mỹ phẩm ít chì khác ! Các cô gái khi trang điểm ai cũng mong mình đẹp hơn, mỹ phẩm mình dùng có thể giữ lâu hơn chứ không ai ham thích mỗi tiếng phải vào restroom trang điểm lại cả ! Thích đẹp, nên nhìu người dù biết nó độc hại cũng vẫn dùng !!!! Đó là lý do tại sao các hãng mỹ phẩm ít nhìu vẫn dùng chì trong sản phẩm, vì thực ra có mấy ai quan tâm thành phần của nó đâu, chỉ thấy dùng vào mình đẹp hơn thì mua thôi nên họ vì muốn bán được hàng mà ít nhìu không care đến các tác dụng phụ !
    Lý do khác là chì không gây phản ứng trong thời gian đầu, mà chỉ sau 1 thời gian dài và đối với những bạn lạm dụng makeup quá nhìu và không dùng base ! Do đó nên các bạn mới cần mua thêm base để ngăn thành phần độc hại như chì có trong sp, lại thêm 1 món bạn cần ---> công ty mỹ phẩm phát tài
    3. Bạn không thể kiện được vì nó đã được cho phép , chỉ là dùng chì ít hay nhìu thôi ! Khi bạn coi thành phần, nó không ghi phần trăm những chất đã được trộn vào, chỉ ghi chung chung nên bạn vốn không thể nói gì được ...Điều bạn có thể làm là biết chọn sản phẩm nào để làm đẹp mà không hại da
    Hy vọng F đã giải đáp được ít nhìu các thắc mắc của bạn . Bữa nào chúng ta cùng làm thử nghiệm coi sp nào không chứa chì mà dùng vẫn tốt cho bà con tham khảo nhé ,chứ hông lẽ mỗi lần muốn mua gì phải cởi nhẫn ra thử đi thử lại