1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kĩ năng và chiến thuật cơ bản của một hậu vệ!

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi BubbleBoy, 08/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. diskuloz

diskuloz Thành viên rất tích cực

Ac nói vậy mà pác chả hiểu ,muốn đá được thì phải đá từ nhỏ kìa,còn pác mong đá được cơ bản thì chắc chắn không thể vì cơ bản là pác đã không có căn bản đá bóng mà muốn có căn bản đá bóng thì phải đá từ nhỏ.Bây giờ xương của pác cứng mẹ hết rồi còn gì nửa mà uốn nắn
  2. BubbleBoy

BubbleBoy Thành viên mới

Hiểu.
    Nhưng thôi không cần kĩ năng tay chân nữa mà chỉ cần kĩ năng tổng quát như cách chạy chỗ, cách đối mặt, cách phán đoán hành động của thằng cầm bóng ....
    Tay chân thì đúng là không khéo được thật
  3. longlee123

longlee123 Thành viên mới

Tiện thread mình cũng xin hỏi luôn câu hỏi tương tự nhưng là đối với thủ môn :D. Cũng cty thiếu người nên mình vào đá là xí ngay được xuất ngon thằng nào cũng muốn là xuất thủ môn (do đỡ phải chạy :D, khổ, toàn bọn bụng bia chạy 5 10' là đi bộ hết). Mình hỏi cái đầu tiên và cũng nhục nhất là làm thế nào để hết cảm giác sợ lúc tiền đạo nó sút (gặp thằng khoẻ, nó mà giã mạnh cái đau bỏ mẹ :|)
  4. BubbleBoy

BubbleBoy Thành viên mới

Tập sút penalty nhiều, thật nhiều vào bác ạ
    Theo em biết thì thủ môn cần phải chỉ đạo được hậu vệ và trung vệ. Bác hay đá sân mấy người? Chắc 7 người ạ
  5. eversong

eversong Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái này thì cũng khó để nói rõ khoảng cách cụ thể là thế nào ?? Vì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như con người và tình huống bóng. Chẳng hạn như tình huống bóng là bóng động được chọc khe hoặc bật tường thì bác chỉ cần xuất phát chậm hơn tiền đạo đối phương nửa bước chân là nhiều khi đã nguy hiểm rồi, nhưng nếu bóng dài xẻ xuống cánh, bóng bổng phất từ tuyến dưới lên thì có đứng cách nó vài mét vẫn không sao vì thời gian bóng bay chậm đủ để ta di chuyển. Và cũng còn tùy thằng kia nó thế nào nữa, thằng tiền đạo có tốc độ thì không được để nó đứng một mình vì nó sẽ lỉnh rất nhanh và đua tốc với nó khó nên thường phải lẽo đẽo gần nó. Với tiền đạo cắm kiểu tì đè thì ..... cái này thuộc về khả năng bản thân bác thôi, loại này thường chậm nhưng to khỏe và che chắn tốt nên phải phán đoán tình huống mà bắt nó.

Nhưng điều quan trọng nhất là : KHÔNG BAO GIỜ ĐƯỢC ĐỂ THẰNG NÀO ĐỨNG MỘT MÌNH.Tránh việc mải nhìn bóng mà để lọt người. Nói thật với các bác chứ cái sân 7 người, trình độ bóng đá phong trào, có 1 thằng đứng trước mặt cực kì khó sút vào. Các bác để ý những quả vào tòan là để lọt cho nó đối mặt gôn thôi, chứ nếu đá kiểu 2,3 hậu vệ mà vẫn ban bật xuyên qua hoặc sút lọt không phải rùa thì chắc bác không cần em khuyên nữa =)).

Điểm mặt đặt tên tiền đạo :
    Nói chung loại tiền đạo nguy hiểm là tiền đạo chơi bóng tốc độ, tức là tất cả những gì nó làm đều thực hiện trong bước chạy, tùy trình độ có thể tốc độ cao hay thấp nhưng nói chung dạng này ít khi xử lí bóng tĩnh. Kèm loại này nói chung là khó, vì vừa phải để ý tình huống bóng để đóan hướng di chuyển của nó, vừa phải để mắt đến nó. Muốn kẹp nó ( Ở đây giả thiết là trình mình kém hơn ) thì phải chơi kiểu "bọc lót" như em nói ở trên, tức là ta bịt những hướng nguy hiểm thôi, còn chừa lại các hướng khác cho đồng đội hoặc để nó chuyền ra xa khu vực nguy hiểm. Điểm mạnh của dạng này là đá khôn, thông minh, hay có các tình huống ăn bàn 1 chạm, không xử lí lằng nhằng, nói chung là loại nguy hiểm. Điểm yếu của dạng này là những loại này thường không sống nổi ở đất bóng đá phong trào hoặc phủi VN, nơi đâu đâu cũng thích thể hiện cái tôi cá nhân. Nhiều trận em đá với dạng này thấy nó chạy chỗ thoáng kinh khủng, đá thông minh lắm, may mà đồng đội nó ngu chẳng bao giờ chuyền =)) =)) =)).

Dạng 2 : Loại tiền đạo ngóay mông, thường được ca tụng với mỹ từ "có kĩ thuật", loại này làm gì cũng ở vị trí tĩnh, ngoáy, giật, vê bóng nhưng xong rồi chẳng biết làm gì, vì sau 1 loạt các động tác đẹp thì thường các chú vẫn ở vị trí cũ, chỉ khác là tình huống dở hơn =)). Nhìn chung dạng này không đáng ngại, kèm cũng dễ. Chỉ cần chú ý là được, nếu bác to con hơn nó thì chẳng có vấn đề gì, cứ ì người ra mà cản là được, mặc kệ nó ngoáy ngang ngóay dọc.

Dạng 3 : To , khỏe, càn lướt tốt nhưng vụng về ( Vì đây không phải chuyên nghiệp, bác kiếm được vừa to khỏe lại kĩ thuật thì ta đầu hàng thôi ). Kèm dạng này bác chú ý "giả vờ như kèm" nhưng thật ra chú ý bắt đường chuyền của chúng nó, còn tranh chấp tay đôi thì cứ phá bóng mái thoải đi, phá cho chán chê thì thôi. Cướp bóng của mấy chú này khó vì nó che chắn được, nhưng phá bóng thì dễ thôi.

Với 2 dạng tiền đạo đầu, tạm thời có thể phòng thủ khu vực và box-one, bắt chết. Nhưng bác mới chiến thì tập kiểu box-one, tức là 1 kèm 1, theo từ đầu tới cuối. Về chiến thuật thì chẳng có gì mà bàn, nhưng ở cái tầm phong trào chiêu này hiệu quả ghê gớm vì chủ yếu nó gây tâm lí khó chịu cho đối phương. Em đã từng xem có trận 1 thằng tiền đạo rất khá bị 1 thằng gà kèm theo kiểu như hình với bóng, đến thằng này ra uống nước thằng kia nó cũng đi theo, lẽo đẽo suốt cả trận, mà thằng kia nó cũng chẳng làm gì, không cướp cũng chẳng phá bóng, nó cứ quấn vào chân,lẽo nhẽo,bầy nhầy như dép dính bùn =)) chú kia vừa ức chế, vừa bị theo ===> Tịt ngòi cả trận. Vì một lí do đơn giản là đồng đội nó sẽ chuyền cho những thằng đứng thoáng chứ không bao giờ chuyền cho những thằng đã bị kèm sát. Lấy 1 con tốt đổi 1 xe, quá lợi =)) =)) =)).
  6. BubbleBoy

BubbleBoy Thành viên mới

Ôi trời nghe bác nói em cũng hiểu ra nhiều điều nhưng mà cũng phun cả nước bọt lên màn hình rồi =))
    em đang bận tí em sẽ comment bác [:D]
  7. eversong

eversong Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái này bác cũng giống em =)), từ trước tới giờ hầu như vị trí nào em cũng từng đá qua, riêng có gôn là cạch vì không dạn bóng. Chẳng hiểu sao thấy thằng thủ môn nó giơ gối ra đạp mình vẫn phi đầu vào đánh đầu được, mà khi khởi động đùa đùa bắt gôn thấy thằng nào sút là toàn chực chạy trước hoặc lấy tay che mặt =)) =)).
    Yếu tố dạn bóng cũng rất quan trọng với gôn đó bác. Đặc biệt là bóng đá phong trào, khi trình độ, tư chất không chênh nhau mấy thì cái dạn bóng, cái liều là số 1. Đặc biệt với gôn 7, ít có bóng bổng, chủ yếu toàn là sút thì gôn cực kì quan trọng.
    Tuy đá gôn 7 thì thằng gôn = 1/2 sức mạnh đội bóng thật, nhưng hậu vệ cũng chiếm phần lớn khả năng phòng thủ.
    Cái này em nghĩ chắc cũng phải ăn đòn nhiều mới khá đc thôi =)).
    Tuy nhiên bác cũng đừng bi quan quá, vì nếu bây giờ mới bắt thì chỉ cần không để phạm lỗi ngớ ngẩn là được. Em thấy các công ty, văn phòng đá với nhau toàn gôn bóp za1 đồng đội là chính, chứ mấy khi được quả sút đẹp đâu =)). Bác đừng vội nghĩ là gôn thì phải bay đẹp, phải cứu thua xuất thần. Chỉ cần bác không để vào những quả lãng xẹt như lọt háng, chuyền bóng vào chân đội bạn, bắt hụt bóng....etc.. thì bác đã hơn 70% các gôn khác rồi =)) =)) =)). Còn những quả nó đối mặt, nó sút, thôi vào cũng không sao. Cứ tâm niệm vậy cho thoải mái.
    Gôn là chốt chặn cuối của đội bóng, nên cần ổn định để đồng đội nó yên tâm thi đấu. Nếu thua 1 bàn vì nó đối mặt với mình, không ai trách bác ( có chửi chửi hậu vệ thôi =)) ), và tinh thần cũng không xuống nhiều. Nhưng nếu bác để thua 1 bàn ngớ ngẩn như kiểu Dê Núi thì tinh thần anh em xuống lắm.
    Không cần cao siêu đâu, trước hết bác cứ luyện bắt bóng bổng cầu âu trước khung thành, luyện bắt bóng lập bập là ngon rồi. Kinh nghiệm trận mạc dần dần quen lên thì được ngay.

Hungtran_V3 thích bài này.
  8. tratida

tratida Thành viên mới

Cảm ơn bạn eversong, chưa từng đọc thấy những bài viết nào đầy kinh nghiệm thực tế như của bạn vậy! Rất hay, thú vị và dí dỏm! Thanks bạn!
  9. lam_mai_anh

lam_mai_anh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hay, bác eversong viết hay thật :)) cái này bác nào hay đi đá bóng phong trào tuần 1 buổi học đc khối điều.
  10. hoalongtrang

hoalongtrang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác chủ 2 pic định đá 11, đá 7 hay đá 5???
    Hai đội hình sau thì khỏi cần tập bẫy việt vị (trừ cái đá 7 thì phải đứng trên vạch 13 mét).