1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kĩ năng và chiến thuật cơ bản của một hậu vệ!

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi BubbleBoy, 08/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoalongtrang

hoalongtrang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Úi mẹ!!!
    Thía mà nhìn cái avatar của ông tui cứ tưởng ông tầm 1m75 là ít!!![:P]
  2. oOCAOo

oOCAOo Thành viên mới

Đấy pro Bắpbờ Boi thấy chuẩn chưa,cần j phải cao siêu cứ luyện mấy ngon của tớ là đảm bảo ko bao h thua -" alt="" src="/images/smilies/67.gif" border=0 smilieid="89">
  3. anhdungbk25

anhdungbk25 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ôi bác làm êm vật mất =))
    đấy là bố ces đấy
  4. bothangjun

bothangjun Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em cũng giống bác, thường bác mới biết đá thì đội sẽ giao cho bác kèm một thằng tiền đạo. Bí quyết kèm người của em là để ý xem thằng tiền đạo nó chơi thuận chân nào vì mấy ông chơi nghiệp dư (kể cả một số ông đá ngon) thường chỉ thuận 1 chân thôi, bác cứ kèm riết cái chân thuận đó vào là đối thủ không thể đi bóng hay sút bóng được, nó phải chuyền cho thằng khác là bác xong nhiệm vụ thôi. Rất hiệu quả. Trừ trường hợp đối thủ của bác nhanh quá, to quá, khỏe quá còn bác lại nhỏ yếu thì bác có làm kiểu gì cũng không chống nó được.
    Các cái khác thì mấy bác kia nói hết rồi.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Một nguyên tắc nữa khi chơi HV: khi bóng còn ở xa thì bác luôn ở ngang hàng tiền đạo, nếu bác cảm giác sân tốt rồi thì thậm chí có thể đứng trên tiền đạo để có thể cắt được những đường chuyền dài. Nhưng khi đối phương có bóng ở gần khung thành nhà mình thì bác phải nhanh chóng chiếm được vị trí che chắn đường vào gôn mình.

Khi bị đối phương qua mặt thì bác phải đuổi theo quyết liệt, kiểu gì cũng đuổi tới cùng, các tiền đạo rất ngại HV bám dai như đỉa đói, dù cho không biết đá bóng bác cũng có thể chiến thắng bằng cách tiêu nhiều sức hơn đối phương [:D]
  5. Mascherano

Mascherano Thành viên mới Đang bị khóa

Em thì đá tiền vệ trung tâm. Lối đá giống Xavi. Có tư duy, nhãn quan chiến thuật, cầm bóng chắc, chuyền bóng sáng tạo, đặc biệt có đặc sản xoay compa của lò La Masia :D Nhược điểm chạy chậm, đỡ bóng bổng kém.
  6. XiaoTong

XiaoTong Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cả đời đá bóng của mình chỉ qua 3 vị trí . Tiền đạo , hậu về và thủ môn. Vì từng đá ở vị trí tiền đạo rất lâu. Nên rất hiểu tâm lý của Tiền đạo. Chơi theo kiểu đón ý tiền đạo đội bạn chứ rất khi chơi đọ sức ^^ . Toàn đón lõng sẵn đường chuyền từ tuyến tiền vệ lên hoặc chặn đường rê , hoặc sút ^^
  7. BubbleBoy

BubbleBoy Thành viên mới

Bác làm em chết mất thôi, buồn cười lắm mà không dám cười thành tiếng, cứ phải giữ trong bụng giờ quặn hết cả bụng lên rồi. Nhưng em cũng hiểu ý bác [r23)] tks
    Nhưng mọi khi em bám sát nó thì nó hay chạy giật ngược lại, em lại bị mất đà thế là bỏ mất nó. Trận vừa rồi để cho chắc ăn em không áp sát vội, chờ nó manh động rồi em mới đưa ra chân. Nhưng như thế thì em lại thấy nó dễ sút quá, còn áp sát ngay thì nó khó sút nhưng lại dễ lừa qua mình. Rối trí quá đi
    Sức bền thì hình như em đá được khoảng 2 tiếng liên tục, không biết thế đã dc chưa ạ, còn sức húc của em thuộc vào loại rất khá bác ạ [:D] đội bạn đổi tiền đạo liên tục nhưng toàn ông cứng đầu cứng cổ lao thẳng vào em đòi va chạm qua người [:P] kết cục giống nhau cả [:D]
    Cám ơn bác, 2 cái bôi đỏ em đều hoàn thành tốt [:D]
  8. anhdungbk25

thế thì tôi hiểu tại sao bỗng một ngày đẹp trời bác thích đá bóng rồi,
    có phải trước sức khỏe bác bận đá cái khác , giờ mới phát hiện ra mình đá được và có khiếu đúng ko,
    đúng là cái giống thể thao cứ chơi hay là mê ngay, cái bác cần thì giờ là tích lũy thêm kinh nghiệm, một điều nữa là bác chịu khó quan sát (ti vi và thực tế ) kể cả tiền đạo và tiền vệ.
    Đá ở cơ quan thì bác nên xây dựng đội bóng hay tham gia một đội nào đó đá cho nó lên chân.
    bác có thể vào http://forumbongda.com để tìm hiểu thêm anh em nghiệp dư chơi bóng đá.
  9. staplespro

staplespro Thành viên rất tích cực

cả đời em toàn đá hậu vệ cánh trái nên biết, thủ môn lúc nào cũng quang bóng cho em. Vì em có bóng thường chuyền bóng xẹt vào trong. Măc dù thuận chân phải. Nhưng trong vòng 3 năm em dẫn bóng đuọc chân trái, ko sút đuọc thôi, nhưng dẫn bóng và lái theo ý mình thi vô tư. Đá phũi đá phong trào gì cũng vậy.Thưởng ít ai thuận chân trái lắm. Nên đa phần toàn thuận chân phải. Thuận duọc chân trái là hàng hiếm.

Kĩ năng Trung vệ là gì.

Phá bóng: Phải phá thật mạnh lên trên hoạc ra biên. Chịu khó va chạm
    Khoẻ: Phải khoẻ, nếu xac định mình không khoẻ thì dừng đá vị trí này
    Không bao giờ ngoáy quá 2 nhịp. Không bao giờ làm động tác giả
    Quan Trọng: Đừng bao giờ có tư tưởng tham gia tấn công, thủ chắc là quá tốt

Kĩ năng hậu vệ biên là:

1. Tat bóng bông và sẹt duọc vào trong.
    2. Chạy phải nhanh và không bõ vị trí
    3. Bóng xuống mà phá không duọc phải kéo ( mánh khoé) đối phương lại. Không duọc chuồi bóng đằng sau hoặc 2 chân. Vì chuối bóng không trúng mà trúng chân dễ bị thẽ đõ. hoac là dối phương vuot qua đuọc chuyền bóng vào trong thì thủ mônmình 90% là nhặt bóng
    3. Phải luôn chạy biên hướng vào khung thành của mình. Đừng xách đít chạy theo tiền đạo bên ngoài biên
    4. Phá bóng phải quá giữa sân và xa ra khỏi khung thành

Kết luận:
    Muốn chơi đuọc hậu vệ phải khoẻ hơ đứa bình thường, lực phá bóng phải tốt. Không bao giờ có tư tưởng tham gia tấn công và chạy quá hơn 1/2 sân. Những kĩ năng khác có thễ luyện/ Nhưng hậu vệ phải đũ một vài yếu tố trên

Vì vị trí này đá rất khó, không thễ có sai lầm

Lời khuyên: Sau này nếu các bác có con cái. thể hình nó không đuọc tốt tâm 1m 73- 1m76 thì đừng cho nó choi vị trí trung vệ hoặc tiền đạo. Nên luyện thêm cho nó thuận cả 2 chân. Khuyến khích nó đá vị trí hậu vê biên hoac tiền vệ cánh. Mấy vị trí này luôn có chỗ cho người có năng lực, và HLV nhìn vào là kết ngay.
    Còn con cái nếu 1m8> trỡ lên. Các bác lại yêu thễ thao cứ khuyên nó đá trụ hoặc tiền đạo. Nhưng tôi thấy đá trụ thì hay hơn. Vị trí thủ môn thật sự là không bao giờ dám khuyên con mình. nó bạc bẽo lắm. Tuỳ theo thể hình con cái mà các bác định hướng cho nó
  10. anhdungbk25

bác tâm huyết thật, cũng có ít chia sẻ thế này. trong cùng lứa tuổi (khi còn nhỏ) tôi để ý thằng nào người lớn nhất (cả về thể hình lẫn ý thức chiến thuật) thì mới xung phong đá trung vệ. còn ko thằng nào cũng máu cắm đầu lên trên hết. ngày xưa còn trẻ còn sức tôi chỉ đá độc nhất vị trí tiền đạo cắm, giờ bụng bia rồi thì lại thích đá tiền vệ trung tâm mới ghê chứ :)) (nhưng vị trí này đòi hỏi sức thật, đặc biệt với sân 7). chắc do mê ces quá.