1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kỉ niệm Sài Gòn (thân tặng các bạn người SG)

Chủ đề trong 'Đất Sài Gòn' bởi remarque, 04/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. remarque

remarque Thành viên mới

Kỉ niệm Sài Gòn (thân tặng các bạn người SG)

Đêm rồi mà mình không biết bắt đầu từ đâu cả đây. Hôm nay là một ngày kì lạ, nhưng mình cố gạt mọi thứ để hồi ức lại sáu tháng ở Sài gòn, một phần của cuộc đời mình, có lẽ là tươi đẹp nhất vậy...

Mình bay vào Sài Gòn trong chuyến bay của Vietnam Airlines ngày 15//11/2002 vào lúc 11h30 phút. Trước chuyến đi vài ngày, mình đã nóng lòng lắm rồi, gia đình thì ngăn cản, nhưng dĩ nhiên chả ảnh hưởng được, một chuyến đi để học tiếng Anh dài hạn tại Đại học Nông Lâm với 35 người khác. Cũng chả biết ai với ai cả vì sau này khi kể lại anh em mới nói với nhau về ngày bay, hoá ra ngày đó mình cùng Tuấn EU và Tuấn bác sĩ đi cùng chuyến. Lần đầu tiên đi máy bay và mình cảm thấy thật thích vì trước đó mình đã mua vé tàu hoả vì sợ máy bay nhưng rồi lấy hết dũng khí để đi, không ngờ lại hay thật. Trên máy bay A320 đấy mình cảm thấy thật hạnh phúc và nhìn ra ngoài bầu trời. Các cô tiếp viên trông xinh xắn mang thức ăn đến... cũng khá ngon và rồi thì giây phút chờ mong nhất cũng đến, máy bay từ từ hạ cánh xuống sân bay TSN lúc 1h45... Trước khi hạ cánh mình thấy lờ mờ SG trong ánh nắng và khi hạ cánh xuống thì một cảm giác thất vọng tràn lên trong mình... Thế này thôi ư, sân bay TSN chỉ có vậy sao... Mình đi trên một chiếc xe để đến chỗ lấy hành lý. Ông Đức đã đợi ở ngoài cửa và gọi điện cho mình. Hai ông cháu gặp nhau mà cảm xúc hơi ít vì ông đi từ năm 1954 lúc 12 tuổi, còn mình kém ông đến 33 tuổi...

Ông bảo "con đấy à" và vẫy taxi cho mình. Sài Gòn đã qua mùa mưa rồi, và trên con đường từ sân bay về nhà ông mình nhìn thoáng qua thấy thành phố thật rộng và êm đềm, hình như bầu trời hơi tối. Con đường đi qua nhiều phố mà mình không thể nhớ nổi, có qua một công viên rồi đến đường Cách Mạng Tháng Tám, qua hẻm 198 và vào căn nhà số 5 của ông.
  2. remarque

remarque Thành viên mới

Mình nhớ con hẻm đó khá rộng, hình như đặc trưng của đất SG là vậy. Có những người bán hàng ngồi suốt con ngõ, xe đỗ cách nhà 15 met. Mình và anh lái xe khuân vali xuống, một vali to và một túi xách. Ông thanh toán tiền xe cho mình và cả hai bước vào căn nhà. Một người phụ nữ trạc 50 tuổi đứng dậy, ông bảo mình "đây là cô Mười, người giúp việc". Giọng cô hơi nhỏ nhẹ, thậm chí lí nhí, nhưng mình cảm nhận đây là người tốt. Căn phòng không rộng lắm và hơi tối. Mình vác vali lên trên tầng nơi hai cậu mình ở, gọi là cậu nhưng một người kém tuổi mình, tên là Lộc đang học ở nước ngoài, một tên là Việt, hơn mình một tuổi. Mình ở phòng cậu Việt, có một máy tính khá đẹp, một chiếc giường đôi và cơ man nào là mỹ phẩm, đó là nghề của cậu vậy. Mình xuống chào bà Tuất, một người Nam Bộ và mình cảm thấy dễ chịu. Giọng ông thì vẫn thế, vẫn miền Bắc hoàn toàn chỉ từ ngữ là miền Nam mà thôi. Giọng bà thì hoàn toàn miền Nam. Mình lại lên phòng và cởi quần áo ra, vứt điện thoại di động sang chiếc tủ cạnh giường và nằm ngủ...
  3. Crazymouse

Crazymouse Thành viên mới

Kể tiếp đi bạn , đã là hồi ức thì cứ để nó tuôn chảy ra! Sẽ 0 chen vào hồi ức của bạn nữa. Cứ cho nó tuôn ra.
  4. Rocketqueen

Rocketqueen Thành viên quen thuộc

Lâu rồi có dịp ghé thăm Sài gòn không bác, lúc trước em vào SG cũng có mấy lần đến thăm nhà người quen ở đường CMT8 (đoạn gần q. Tân Bình) khu này có nhiều người theo đạo. Khu phố đông dân cư, ồn ào, nên em không khoái lắm.
    ở quãng hẻm 198, phía bên kia đường giờ quy hoạch khu dân cư mới quang đãng mà đẹp lắm, không biết hồi năm 92 đã có chưa nhỉ?
  5. phult

phult Thành viên mới

Sao bác này không kể tiếp nhỉ.