1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kĩ thuật đánh metal

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi kirk_hammett, 25/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. metal-iron

metal-iron Thành viên quen thuộc

Sao các bác thich nói nhau nhỉ, sao không cùng nhau post bài cho anh em học tập cứ thế này thì gặp nhau đánh nhau to!
    lament of the life!
  2. Mrjackal

Mrjackal Thành viên quen thuộc

hahaha...buồn cười wé, cười chết mẹ thằng nào làm mình buồn cười mất...hố hố hố... lâu lắm rồi mới có thời gian vào lại TTVNonline, tự dưng thấy có người chửi mình um xùm lên như là chó cắn ma, thoạt tiên chưa hiểu gì, vì mình có bao giờ nói sai đâu để cho người khác chửi cơ chứ, bởi vì những gì Mrjackal nói chẳng qua là kinh ngiệm của các bậc tiền bối đi trước ( tất nhiên không phải của Mrjackal rồi) làm sao mà sai được, giả như có chỗ nào thiếu sót thì với những đầu óc non dại, thiếu hiểu biết như kirk_hammett cũng chưa đủ trình để mà phát hiện ra được. Chú kirk_hammett này, tớ là tớ cũng không dám nhận là hơn bất cứ một ai ở đây cả, cho nên cái gì tớ biết, có nghĩa là cái kinh nghiệm của người đi trước mà tớ được biết đó, mới dám nói ra ở đây. Còn thì vẫn cái phương châm muôn thủa của tớ : Không biết thì dựa cột mà nghe. Bởi vậy nên tớ chúa ghét những thằng nào mới có một tí đã ti toe mang ra doạ thiên hạ. Mà sao tớ lại bảo là cậu doạ thiên hạ thì đây: Nếu như với mục đích tốt, mình muốn để cho mọi người cùng biết cùng học hỏi, thì tốt nhất là nên tự kiểm tra trước xem những điều mình nói có đúng hay không? có tác dụng, tác hại gì hay không, nói một cách dơn giản là biết mình đang nói gì. Còn nếu không biết những điều đó mà vẫn nói thì chỉ có là doạ thiên hạ mà thôi. Bởi vậy nên tớ mới nặng lời với cậu, và vẫn còn tiếp tục nếu như tình trạng này vẫn tiép diễn. Cậu hiểu chứ?
    Nếu cậu muốn, hôm nào chúng ta gặp nhau phát đe, không phải đánh nhau hay chửi nhau gì cả, đơn giản là đẻ tớ với cậu tranh luận bằng thực tiễn xem ai nói đúng, ai sai mà thôi. Đánh đàn, vậy là tốt nhất phải không? việc gì phải tốn sức gõ mấu câu chửi thề lên đây chi cho mệt. Tớ thì cho đến giờ phút này, khi chưa gặp mặt cậu, tớ vẫn chắc chắn là những gì tớ nói với cậu về cái gọi là đánh đàn đó, là đúng 100%, còn cậu sai bét nhè rồi. Có thể đến khi gặp cậu rồi, cậu lại làm cho tớ thay đổi ý kiến thì sao, nhỉ? Nếu là anh hùng hảo hán, không thì là người ham hiểu biết thì đừng trốn tránh nhé...ok? đàn ông mà...he he he...

Còn thì nhắc nhở cậu này, ở đây tuổi tác không quan trọng, thằng tớ mà có đến 40 tuổi rồi nhưng nói sai thì cậu vẫn có quyền phê phán. Nhưng đây là diễn đàn công cộng. Cậu có nhìn thấy cái chữ TTVN có nghĩa là Trí Tuệ Việt Nam to đùng đấy không? hờ hờ, trí tuệ của mình nên để vào việc khác đi, đừng tọng vào đầu mấy câu chửi thề vô nghĩa rồi vác ra đây mà khoe hiểu biết của mình. Chẳng hay ho gì cả và cũng chẳng làm ai chết, ai đau hay ai sợ được đâu. Tớ nói thật là cậu chỉ làm tớ buồn cười với mấy cái lời đó thôi, cũng giống tớ hồi trẻ ý mà he he he nhưng tớ sớm nhận ra điều đấy nên có thể nói cái tớ hơn cậu là cái bản lĩnh sống đấy cậu ạ ha ha ha...
    Cái này đặc biệt trân trọng gửi đến kirk_hammett và những ai thích chõ mũi vào chuyện của người khác thì vào đọc chơi ( lưu ý là chẳng chửi ai cả, tớ là người chuyên chõ mũi vào chuyện của người khác đấy)
    Kẻ luôn hết lòng vì người vợ thân yêu, hết mình với Rock và hết tiền với những đam mê
  3. lehiep

lehiep Thành viên quen thuộc

He he, cuối cùng cũng tìm thấy bọn mày. Chào Khoa, Linh lâu ngày không gặp. Bọn mày bây giờ lập band Small Fire à. Bọn mày biết nhiều thì cũng đừng chửi thằng Kirk như thế,cóc có tinh thần xây dựng. Thằng Linh học trường nào vậy? Hôm gặp V.Thịnh nghe nói Khoa mở quán à?
    Không biết lớp mình thế nào rồi?
    bạn cũ
    TODAY IS A GOOD DAY TO DIE
  4. Be_tong_cot_thep_new

Be_tong_cot_thep_new Thành viên quen thuộc

Có chú nào biết cái kĩ thuật guitar trong đoạn cuối của bài
    THE THING THAT SHOULD NOT BE của METALLICA
    là nó đánh thế nào ko ??? nghe hình như là lấy móng rồi cọ vào dây đàn hay sao ý ???

FIGHT FIRE WITH FIRE
    ENDING IS NEAR
    FIGHT FIRE WITH FIRE
    BURSTING WITH FEAR
    WE SHALL DIE
  5. KIRKHAMMETT

KIRKHAMMETT Thành viên mới

KHÔNG PHẢI LÀ LẤY MÓNG CỌ VÀO DÂY ĐÀN ĐÂU BÁC Ạ. THEO EM THÌ THẰNG KIRK NÓ DẬT DÂY ĐÀN THÌ ĐÚNG HƠN............
    Nhớ Ly quá Ly ơi...............Ly ở đâu rồi............cho thằng vũ này biết 1 câu nào..................
  6. BrainWash

BrainWash Thành viên quen thuộc

Bố khỉ 1 thằng Kirk còn chưa đủ hay sao??? Có 2 thằng Kirk lận!!

Spread yours wings and fly ..
  7. kirk_hammett

kirk_hammett Thành viên mới Đang bị khóa

To Mrjackal: Có thể tôi viết bác không hiểu nên mới "nặng lời" như thế! Nhưng mà tui nói thật nhé, bác đừng tưởng cứ đem kinh nghiệm tiền bối ra là xong tất là đúng hết đâu nhé! Thôi tôi với bác không chửi nhau nữa nhé!
    Flash before my eyes
    Now it's time to die
    Burning in my brain
    I can feel the flames
  8. xoai13388

xoai13388 Thành viên quen thuộc

theo thiển ý của em thì thế này! cái mà bác Kirk bảo là dùng cạnh bàn tay chặn không phải lúc nào đánh metal hay bất cứ loại nhạc nào cũng thường xuyên dùng! vì đấy là cách để tạo tiếng nghe đục mà trâqmf nghe gầm gừ (neu danh tung day ) con neu danh hop am thi se tao ra tieng re điển hình như bài master of puppets! đoạn đầu ý ạ! hoặc là có bác nào có DVD St. Angel của Metallik. các bác có thể thấy rõ. cả ban đều dùng cả cánh tay để đánh những doạn có yêu cầu manh. thậm chí có đoạn chúng ta có thể nhìn rõ James chặn và đánh nhu bac kirk noi ,còn về tốc độ thì đúng như bác Kirk nói, phải dung cổ tay! càng hạn chế khoảng cách các ngón tay trái với phím đàn càng tốt> ngoài ra, móng cần nghiêng 1 góc tầm 30-45 độ, lúc đóta sẽ tão được 1 độ trượ trên dây đàn tốt hơn. nếu tập về tốc độ, các bác nên tấp chạy gam hoăc theo cách sau
    E--|----1--2--3--4--- cứ thế lần lượt theo các dây theo nhiều chiều, trên dưới trái phải, chéo,...
    ngoài ra còn nhiều kỹ thuật khác như là tạo tiếng rít nghe như tiếng hú ý, ta cầm mong sát và đầu ngón, dùng móng gảy mạnh đồng thời phần thịt ngón cai (do sát đầu móng) sẽ miết mạnh vào dây đàn tao tiếng nghe rin rít + với việc rung dây--->>>hiệu quả tuyệt vời. ngoài ra các bác mua quyển ky thuâth guitar solô của Hoài An ý! trong đó có hầu hết các jỹ thuật rùi
    còn việc chỉnh âm ly với phơ thì tuỳ bài, tuy phong cách chứ đâu co cố định! cai đấy tuỳ cảm nhận và sở thích của mỗi người!
    hehe! mong các đại gia lượng thứ vì đã nói chen vô!
    coi đây là bài mở hàng của em ở box này???
    XOAI
    Được xoai13388 sửa chữa / chuyển vào 22:18 ngày 12/08/2003
  9. satch

satch Thành viên mới

toàn các nhân vật quen thuộc bên ROckvn hè hè hè hè
  10. thitmeongonhon

thitmeongonhon Thành viên rất tích cực

Hô hô, lâu lắm rồi không thấy anh em chửi nhau, nói chung gi` thì gì cũng cần có tinh thần xây dựng một tí .
    + Thằng Vũ móm nói cũng có cái đúng của nó, trong việc dùng phơ đấy, nhưng chỉ là lý thuyết cho " dic*k tóc sần" :D thôi, cũng tuỳ vào loại phơ để căn. Thằng khoa trố đừng chửi tao vội nhé, vì bên này tao có thằng bạn india nó có một cuốn sách về kĩ thuật căn phơ , cũng có nói đến điều này . Tiện thể nói luôn : muốn căn để chơi blue thì để
    Gain 3/5 ; bass 3/4 ; mid 2/5 ; tone 1/4.
    còn hard thì :
    Gain 3/4 ; bass 4/5 ; mid 3/5 ; tone 2/5.
    Tao căn thử với zoom và digitech rồi , chất lắm !!!
    + Mà thằng Vũ kia, lý thuyết cũng chỉ để tham khảo thôi, phần nhiều là dựa vào kinh nghiệm là chính, mỗi thằng có một cách căn phơ riêng tạo ra dấu ấn của nó, chắc là hiểu nhầm mà chửi nhau nhưng tao nghĩ mày nợ thằng jackal một lời xin lỗi !!!!
    hôm nào chup cái ảnh về khoe con đàn mớ nào :P
    Gửi cả hai thằng , Đ cụ thằng nào nói tao nhiều chuyện !!!