1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Kĩ thuật: info đầy đủ & chi tiết về nhạc số, định dạng lossless, quy trình nén nhạc lossless & chia

Chủ đề trong 'Nhạc Jazz' bởi tdev, 24/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tdev

tdev Thành viên mới

Kĩ thuật: info đầy đủ & chi tiết về nhạc số, định dạng lossless, quy trình nén nhạc lossless & chia sẻ file [tr.7] - FOOBAR [tr.6

Để giúp các bạn yêu nhạc Jazz nhưng không rành lắm về tin học, tdev xin chia sẻ tí hiểu biết nhỏ nhoi mong giúp các bạn dễ dàng hơn trong việc upload và chia sẻ nhạc Jazz.

Box Jazz chúng ta còn nhỏ và ko có nhiều nguồn lực nên chưa thể có server riêng, cho nên chúng ta sẽ fải sử dụng những dịch vụ lưu trữ file ( file hosting service ) trên mạng.

Nói đến dịch vụ này thì có rất rất nhiều website. Nhưng theo tdev , có những địa chỉ sau là hay được dùng :

- http://www.rapidshare.de : rất nhanh và mạnh nếu bạn trả tiền cho premium account, ko thì thôi trời ơi đất hỡi luôn. Nó là dich vụ có tiếng nhất . File hiếm khi nào bị xoá , dung lượng tối đa 50Mb 1 file.
    - http://www.upload2.net : dịch vụ này mới , tdev thường sử dụng cái này, nó lưu file của mình 1 năm. Trong 1 thời điểm cho download 3 files . Dung lượng file tối đa là 25Mb 1 file.
    - http://www.mytempdir.com , dung lượng tối đa cũng 25Mb, nhưng chỉ cho download 1 file 1 thời điểm và chỉ lưu file trong 14 ngày. Tuy tốc độ không cao nhưng server ổn định và ko bị lỗi bực mình như rapidshare
    - http://www.megaupload.com , file size có thể lên đến 200Mb , nhưng mà tốc độ rất chậm , bạn fải dùng mánh để download = software , chứ kot hì đang giữa chừng , tốc độ chậm quá đứt thì toi. Cũng giới hạn 1 download/ 1 session , ngoài ra thì ko có giới hạn nào khác.

====> có thể thấy sử dụng upload2.net là hợp lí nhất

Tuy nhiên 1 album sẽ khoảng 50Mb trở lên, do đó chúng ta phải nén album thành nhiều phần , mỗi phần có dung lượng tối đa là 25Mb . Tdev khuyên bạn nên dùng WinRar để nén , có thể download tại đây : http://www.rarlab.com.

Bạn có thể chọn cả thư mục album , right click trong Explorer chọn " Add to archive " sau đó trong ô " Split to Volumes, Bytes " , bạn nhập 25,000,000 ( hoặc chính xác hơn là 26, 214,400 = 25Mb ) . WinRar sẽ tự động chia file ra thành nhiều phần , mỗi phần 25Mb cho bạn . Tuy nhiên cách này có thể dẫn đến việc nếu 1 phần bị xoá thì sẽ ảnh hưởng đến 2 files khác trong phần trước đó và kế tiếp ( nếu có ) ( hehe cho dễ hiểu thì chẳng hạn tay fải nằm ở file 1 , 2 vai và ngực ở file 2, tay trái ở file 3 -> nếu ko có đầy đủ ngực và vai ở file 2 thì bác chẳng có đc 2 cánh tay vì ko có đồ ghép vào )

Tdev khuyên bạn nên chọn 1 số tracks sao cho tổng dung luợng vào khoảng 20Mb- 25Mb ( nhìn dưới status bar í ạ ) rồi nén thành nhiều phần ( đặt tên là : Dave brubeck - 40th anniversary tour - 01 to 05.rar : chẳng hạn cho 5 track đầu , rồi cứ thế tiếp tục)

Khi đã có các file nén nhiều phần của album , bạn vào trang upload2.net . Nhấn nút Browse để chọn file rồi click upload lần lượt như vậy với từng file .

Chú ý : Sau khi upload 1 file , upload2.net sẽ cung cấp cho bạn 3 đường links :

cái đầu tiên dùng để bạn lưu lại và post lên đây
    cái link thứ 2 là để bạn lưu lại và sau này sử dụng nếu cần xoá
    cái thứ 3 là để nhập thêm ghi chú cho file vừa upload

=> ko cần quan tâm đến 2 cái cuối , bạn cứ Right click/ Copy Shortcut cái link thứ nhất rồi lưu vào đâu đó , tiếp tục upload file kế tiếp, khi nào đủ hết rồi thì copy tất cả post vào đây

nếu sau khi upload 1 file mà bạn ko thấy nó hiện ra link nào thì thật buồn fải upload lại file đó thôi .

------------------------

Hy vọng giúp đc các bạn . Nếu bạ nnào có kinh nghiệm khác tại nơi khác thì xin vui lòng post lên cho mọi người tham khảo
  2. CuGoiLa

CuGoiLa Thành viên quen thuộc

Mình chưa dùng thử cái này nhưng có vẻ tốt hơn vì upload được 300 Mb và tốc độ download cũng tương đối cao.
    http://www3.rapidupload.com/
    tdev dùng thử xem thế nào nhé.
  3. khoamusic

khoamusic Thành viên mới

Bác TDEV ơi! nếu có thể thì bác upload lên http://rapidshare.de đi , vì cái dịch vụ này down khá nhanh,tôi down bằng chương trình Universal Share Downloader rất nhanh.Cái dịch vụ upload2.net mà bác upload lên down chậm lắm.Cảm ơn bác nhiều nghe,trong box nhạc jazz này mà có nhiều thanh viên như bác thì quả là tuyệt vời.
  4. gemini_mouse

gemini_mouse Thành viên quen thuộc

Tốt rồi, cảm ơn tdev nhé. Sẽ upload nhạc lên cho bà con thưởng thức. Mọi người hãy đóng góp đi nào.
  5. tdev

tdev Thành viên mới

có 1 trang mới cho các bạn upload nhạc :
    http://www.ihud.com/index.html
    trang này cho upload file tối đa 50Mb , tốc độ upload rất nhanh , có lẽ vì còn rất mới .
    tdev ko rõ về thời gian lưu file nhưng thông thường vẫn là 30 ngày sau khi ko ai download : fair
  6. newlaohac

newlaohac Thành viên mới

Kinh nghiệm của em thế này: Chúng ta cùng rất thích nghe nhạc đúng không? vậy thì tại sao chúng ta không tự đi mua đĩa về mà nghe. Đĩa ở Việt nam thì không phong phú nhưng ở nước ngoài lại không thiếu, có thể đặt mua được mà. nghe vài lần, cất vào tủ khoá lại. Lâu lâu lại giở ra nghe, khoe với vài thằng bạn. Đứa nào thích thì sao cho nó một bản, đừng cho mượn, nó lấy mất đấy(kinh nghiêm xương máu)... Lưu giữ và sưu tầm đĩa cũng là một điều hay. 50 năm nữa lại giở ra khoe với con cháu.
  7. phuongtransport

phuongtransport Thành viên mới

Sau một thời gian nghiên cứu ngắn ngủi trên cơ sở nhập môn bằng các tài liệu tham khảo các pác cấp....... em bi giờ bị cái môn Jazz này nó làm cho mê mẩn mất rồi
    Thanks các pác đã chia sẻ qua hệ thống link ... các ftp
    Nếu pác nào có điều kiện online 24/24 hoặc cơ quan có đường DSL xài cả ngày có thể sử dụng công cụ Bittorrent rât hữu ích, đặc biệt là cho các dữ liệu dung lượng lớn.
    Theo kinh nghiệm mấy ngày qua với tốc độ đường truyền củ chuối trung bình mỗi ngày thức dậy em đã có 1- 2 CD yêu thích (mp3 thì khỏi nói nhưng chỉ để nghe cho đỡ thiếu thốn thôi kekeke kể cả 320Kps)
    Các CD này được những người upload dưới dạng .FLAC or .SHN (là một trong những cách nén file âm nhạc mà không mất dữ liệu) sau đó chuyển nó thành định dạng wav +++++======@@@ nghe fê lòi. chất lượng bóp chết mp3 mà mình cũng có thể ghi thành CD mà nghe trên hệ thống low-hiend của mình
    một vài lời mạo muội của newbie mong các bác chỉ bảo
    thanks.........
  8. dmp

dmp Thành viên mới

Tui không thấy kinh nghiệm mua đĩa đem về nhà cất của bạn newlaohac là hay đâu. Thiết nghĩ thời đại này là thời đại tin học đúng không vậy thì mình sưu tầm nhạc số mới đúng điệu chứ. Với lại tui thấy nhạc số có nhiều ưu điểm hơn nhạc trong đĩa nhiều.
    Thứ nhất nhạc số lưu trong máy vừa tốn ít dung lượng vừa có thể lưu được nhiều bài, lúc nghe mình có thể lựa ra một list riêng để nghe một lúc nhiều bài ưa thích mà không cần phải thay đổi đĩa như nghe nhạc bằng disc.
    Thứ hai lưu nhạc trong máy vi tính có thể để rất lâu, còn sưu tầm đĩa CD hả, xin lỗi nếu bạn mua đĩa tốt thì không nói (nhưng sinh viên như tui thi mua được mấy cái đĩa tốt đây )còn đĩa thường 8,9 ngàn một đĩa thì giữ được bao lâu.
    Thứ ba là nhạc số bao trùm nhạc trong đĩa CD, có nhiều đĩa hiếm không tìm được ở ngoài tiệm nhưng lên mạng thì he he, vô tư đi
    Với 3 lý do đó mình thấy nên chọn sưu tầm nhạc số là hay nhất và đó cũng là cách dễ dàng để chia sẻ với mọi người yêu âm nhạc trên mạng
    Nói vậy thôi chứ mình nghĩ nên kết hợp cả 2 cách cho nó phong phú
  9. tdev

tdev Thành viên mới

gần đây tdev thấy tốc độ của uploading.com rất nhanh mà hỗ trợ cả resume download . Các bác thử xem nhé . rapidupload chậm mà mỗi lần đứt ko resume đc , fải download từ đầu .
  10. tdev

tdev Thành viên mới

đăng lại bài của dmp vào cùng topic cho dễ theo dõi